ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ accord G7 แล้วมีปัญหาหลอดไฟหน้าขาดบ่อยๆไหมบ้างครับ?  (อ่าน 12535 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
ใครใช้แอคคอร์ดG7 ไฟแบบหลอดฮาโลเจนธรรมดาขาดบ่อยๆบ้างไหมครับ? รถผมขาดเฉลี่ยทุกปีเลย เดี๋ยวขวา เดี๋ยวซ้ายขาดอยู่นั้นล่ะ เบื่อจริงๆเลยครับ รถคันอื่น7-8ปีไม่เห็นขาดน่าเบื่อยังงี้เลยครับ :-\

ใครมีทางแก้ไขหรือทราบสาเหตุไหมรับเพราะหลอดไฟก็ตรง spec น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2012, 20:50:35 โดย panerai »

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
ใช้อยู่ครับ
1.เช็คเบ้าหลอดก่อนหลวมเปล่า หากเป็นก็แก้ง่ายมาก
2.ไม่ก็แบตเริ่มเสื่อม ก็ขาดบ่อย หรือ
3.ไดชาร์ต ก็เป็นไปได้ไม่เกินนี้ครับ ตรวจเช็คดูจบครับ
4. อันที่ไม่ค่อยเกิดคือ สายไฟภายในครับ หรือกล่องฟิวส์ อันนี้ยากครับหากไม่ได้ลุยน้ำหรือน้ำท่วมมาน่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยู่ที่ยี่ห้อหลอดหรือเปล่าครับ ขอโทษถ้าเข้าใจผิดว่าไม่ได้เป็นหลอดเปลี่ยนศูนย์นะ

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
ของผมเปลี่ยนครั้งสุดท้ายสองปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

เป็นไปได้นะครับ....ที่คนเปลี่ยนหลอดเค้าจับที่ตัวหลอดโดยตรง ทำให้หลอดเสียเร็วกว่าปรกติ
หลดไฟพวกนี้เค้าห้ามเอามือสัมพัสโดยตรงครับ

หลอดยี่ห้อ hella ครับ ให้อู่ฮอนด้าข้างนอกเปลี่ยนให้ครับ
  อาการบิดกุญแจสตาร์ทแล้วเข็มชี้ระดับน้ำมัน กับ ความร้อน ตกลงเล็กน้อย(กระดิก) นี่เป็นอาการแบตเสื่อมรึป่าวครับ แต่แบตผมก็ยังปกติดีน่ะครับเป็นแบตแห้งของ Puma ครับ
  ส่วนไดชาจถ้าเสื่อมจะออกอาการยังไงครับ?
  รถไม่เคยลุยน้ำท่วมสูงจัดๆครับ

เป็นไปได้นะครับ....ที่คนเปลี่ยนหลอดเค้าจับที่ตัวหลอดโดยตรง ทำให้หลอดเสียเร็วกว่าปรกติ
หลดไฟพวกนี้เค้าห้ามเอามือสัมพัสโดยตรงครับ

เหรอครับๆ?? ผมเห็นช่างเค้าก็จับหลอดเสียบเปลี่ยนนี่ล่ะครับ(สอดเข้าจากหลังบังโคลนหน้า)ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

อยากบอกว่ามันก็คงจริง แต่ผมลองเองกลับไม่จริง
ผมเปลี่ยนหลอดเองตอนใช้ vios ทำไม่ค่อยๆถอดและใส่หลอดเอง
จับหลอดตรงๆเลยนี่แหละครับ ใช้ไปสองปีกว่า จนขายก็ไม่ยักขาดแฮะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toonze

ลอง ออสแรมดู

ยังไงเดี๋ยวลองดูครับ ขอบคุณครับ
  ว่าแต่ร้านขายหลอดพวกนี้ซื้อแถวไหนหรอครับ ผมอยู่ พหลโยธิน ครับ

ออฟไลน์ toonze

อยากบอกว่ามันก็คงจริง แต่ผมลองเองกลับไม่จริง
ผมเปลี่ยนหลอดเองตอนใช้ vios ทำไม่ค่อยๆถอดและใส่หลอดเอง
จับหลอดตรงๆเลยนี่แหละครับ ใช้ไปสองปีกว่า จนขายก็ไม่ยักขาดแฮะ
เปลี่ยนหลอดแบบธรรมดาหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
รถใช้ระบบเปิดใช้งานไฟหน้าอัตโนมัติไหมครับ ถ้าใช่ มีส่วนครับ อาการแบตเสื่อมจำได้ว่าสตาร์ทเนี่ยเสียงลากยาวกว่าเดิม บางครั้งจอดอยู่คอมแอร์ทำงานไฟรถวูบ รอบเครื่องสั่น  ขอบตอนกลางคืน เปิดไฟสูง ไฟรถวูบเครื่องสั่น รถแต่งเครื่องเสียง ฟิวก็จะขาดบ่อยครับ แต่ไดชาร์ตไม่แน่ใจว่าอาการเป็นอย่างไร แต่เท่าที่ได้ยินมาคือ รถจะไม่เก็บไฟครับ เช่น เวลาดับเครื่อง เครื่องเสียง นาฬการีเซ็ตเองเป็นต้น
ปล. ถูกผิดอย่างไร รบกวนผแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ :)

รถใช้ระบบไฟมือเปิดปิดครับ แต่มีบางครั้งก็ลืมไฟก็จะปล่อยให้มันดับเองอัตโนมัติหลังจากปิดรถครับ ไม่รู้จะเกี่ยวรึป่าวแต่น้อยครั้งมากครับที่ทำ

ออฟไลน์ king79

• **
ลองเช็คพวกขั้วและสายไฟหลังหลอดไฟดี ๆ ดูครับว่ามีอะไรหลวมหรือเปล่า   และอีกอย่างถ้าเป็นไปได้ เวลาเปลี่ยนหลอดไฟควรจะเปลี่ยนพร้อมกันทั้ง 2 หลอด เลยครับ(แม้ิอีกหลอดจะยังไม่เสียก็ตาม)  เหมือนจะเคยอ่านเจอว่า ถ้าเปลี่ยนทีละข้าง อีกข้างที่ไม่ได้เปลี่ยนค่าความต่างศักย์มันก็จะต่างกัน ในที่สุดอีกหลอดก็ขาดตามมา  ยังไงถ้าเป็นไปได้ลองเปลี่ยน 2 ข้างพร้อมกันดูครับ ว่าจะขาดอีกหรือเปล่า   ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

เปลี่ยนหลอดแบบธรรมดาหรือป่าวครับ

ฮาโลเจนครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ขอบคุณมากครับทุกท่านน่ะครับ เฮ้อกลุ้ม!!

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
คันที่บ้านผม ยังไม่ได้เปลี่ยนตั้งแต่ออกรถมา(9 ปี) ก็ยังปกติดีนะครับ :)(อาจจะเป็นเพราะว่าไม่ค่อยได้วิ่งกลางคืน เลยไม่ค่อยได้เปิด)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ของผมมันเริ่มเป็นมา 2-3ปี ให้หลังมาครับ รถผม 8ปีครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• **
นอกจากที่หลายๆท่านบอกมาด้านบนแล้ว อีกอันคือ เจอ hella ปลอมครับ หลอดไฟ ถ้าซื้อตามร้านทั่วไป อู่นอก โอกาสเจอปลอมสูงครับ (มีปลอมหลายยี่ห้อ)
ลองไปซื้อหลอดในห้างดูครับ central ก็ได้ จะเห็นของยี่ห้อเดียวกันแต่งานต่างกัน แบบเข้าใจได้ทันทีครับ (ซื้อในห้าง vs ร้านอะไหล่ที่คลองถม แบบที่ทั้งคู่ว่าของแท้)

ออฟไลน์ pongsakorn11

ของที่บ้านผมก็ g7 เเต่เป็นตัวท็อป 8 ปีขาดไปครั้งเดียนเองนะ(ซีนอน)