ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Commuter ตอนนี้จะดีไหมคับ  (อ่าน 22621 ครั้ง)

ออฟไลน์ KUDEE

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อ Commuter ตอนนี้จะดีไหมคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:32:35 »
กำลังจะซื้อ รถตู้สักคันดู Commuter ไว้คับ

ไม่ได้กะเอามาทำทัวร์คับ
ใช้ในบ้านคับ เพราะญาติเยอะ เวลาไปไหนมาไหน

ผมดูต้ว ดีเซลไว้ครับ

อยากถามครับว่า ถ้าซื้อตอนนี้ จะดีไหมคับ โฉมใหม่ จะออกหรือปล่าว
หรือ ถ้าพี่ๆ มีรุ่นอื่นก็แนะนำกันได้คับ
มีข้อเสนอแนะ ยินดีคับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ SnOOpY

• Newbie
  • *
Re: ถ้าจะซื้อ Commuter ตอนนี้จะดีไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:37:41 »
ไม่รอดู Nissan NV350 เหรอคับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าจะซื้อ Commuter ตอนนี้จะดีไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:06:39 »
ไม่รอดู Nissan NV350 เหรอคับ ;D ;D ;D
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:34:55 »
Nissan รอนานแค่ไหนก็ไม่รู้
ชั่วโมงนี้มี Commuter อยู่ตัวเลือกเดียวครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ delfino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:39:59 »
ถ้าซื้อมาใช้เองในบ้าน นั่งไม่เต็มคัน ช่วงล่างดีดเด้งมากครับ ไม่สนใจ Hyundai H-1 บ้างรึครับ :)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:53:21 »
Commuter  ตอนนี้เหลือขายรุ่นเดียวครับ คือ ดีเซล 3.0  ราคา 1.1 ล้านบาท

ในมุมมองของผมนะครับ  ผมรู้สึกว่าเจ้า คอมมินิวเตอร์ เหมือนพวกรถประจำทาง ใน กทม   รถจ้างเหมาะทำทัวร์ รถรับส่งนักเรียน

มันดูขาดความหรู  อ ไปแล้วตั้งเขาเอาไปทำรู้ตู้โดยสาร เกลือนบ้าน เกลือนเมือง   เข้าใจว่า มันคงซ่อมง่าย ขายต่อดี เครื่องยนต์ทนทาน  อะไหล่หาง่าย และซ่อมได้เกือบทุกที่ทั่วประเทศ  และช่วงล่างผมว่า ไม่ต้างจากวีโก้ เท่าไหร่ (เครื่องยนต์เดียวกัน)

สำหรับผม ถ้าจะซื้อมาสำหรับ ครอบครัว ไม่เน้นทำทัวร์เลย จะมอง รุ่นอื่นๆ เช่น H1  ราคาไม่แรง  แต่เขาว่าดูหรู 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 16:57:52 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ SnOOpY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:03:25 »
ขอแก้นิดนึงนะคับ

ตอนนี้บ้านเรามีแต่เครื่อง 2.5 D4D นะคับ

ส่วนเครื่องเบนซิน 2.7 เกียร์ธรรมดาเขานำเข้าจาก อินโด เกียร์ออโต้ ญี่ปุ่น คับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:14:28 »
Commuter  ตอนนี้เหลือขายรุ่นเดียวครับ คือ ดีเซล 3.0  ราคา 1.1 ล้านบาท

ในมุมมองของผมนะครับ  ผมรู้สึกว่าเจ้า คอมมินิวเตอร์ เหมือนพวกรถประจำทาง ใน กทม   รถจ้างเหมาะทำทัวร์ รถรับส่งนักเรียน

มันดูขาดความหรู  อ ไปแล้วตั้งเขาเอาไปทำรู้ตู้โดยสาร เกลือนบ้าน เกลือนเมือง   เข้าใจว่า มันคงซ่อมง่าย ขายต่อดี เครื่องยนต์ทนทาน  อะไหล่หาง่าย และซ่อมได้เกือบทุกที่ทั่วประเทศ  และช่วงล่างผมว่า ไม่ต้างจากวีโก้ เท่าไหร่ (เครื่องยนต์เดียวกัน)

สำหรับผม ถ้าจะซื้อมาสำหรับ ครอบครัว ไม่เน้นทำทัวร์เลย จะมอง รุ่นอื่นๆ เช่น H1  ราคาไม่แรง  แต่เขาว่าดูหรู  

เห็นด้วยกับพี่ thepowermancity ทุกอย่างเลยครับ บ้านผมทำธุรกิจทัวร์อยู่ ใช้ Commuter เป็นรถรับส่งนักท่องเที่ยว
ยอมรับครับว่าเป็นรถที่ทนทานมาก คนขับรถส่วนใหญ่จะขับค่อนข้างหยาบ แต่ก็ทนมือทนเท้าได้สบาย
เรื่องกินน้ำมัน ตัว 2.5 ถือว่าประหยัดและกำลังก็สมตัวดีครับ

ถ้าเอาไว้ใช้ในครอบครัว ผมไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ขับเกิน 120 เนี่ย เหมือนนรกอยู่ตรงหน้าเลย
เด้งมากๆ ถ้าเข้าโค้งที่ทางไม่เรียบ เหมือนมันจะเด้งให้หลุดออกจากโค้งให้ได้เลย  
ช่วงล่าง ถ้านั่งแถวหลังสุด ทรมานมากๆครับ เด้งได้เด้งดีจริงๆ
ที่ซื้อมาใช้ เพราะว่าทนทาน ศูนย์เยอะ และสามารถติดแร๊คหลังคาได้ (พอดีมันมีรางน้ำแถวๆหลังคา ฝรั่งแต่ละคนของเยอะมากครับ ลำพังนั่งอย่างเดียวก็เต็มคันแล้ว)

ขับเอง เที่ยวสุขใจ นั่งสบาย ภาพลักษณ์ไม่เหมือนรถตู้รับจ้าง เอา H1 ตัวล่างสุดก็ได้ครับ ราคาพอๆกันกับคอมมิวเตอร์ ออฟชั่นได้เยอะกว่าด้วย

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:25:39 »
Hyundai H1 ไงครับ นิ่มกว่า เกาะถนนกว่า นั่งสบายกว่า Commuter แข็งมาก นั่งแล้วปวดหัวเคยนั่งครั้งเดียวแล้วจะไม่นั่งอีกเลย

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:38:04 »
เอา H-1 ไปเถอะครับ Commuter ถ้าชนแรงๆนี่คนขับขาขาด ไม่ก็ตายนะครับ H-1 ความปลอดภัยมีมากกว่าครับเพราะหน้ายาวกว่า ช่วงล่างก็ดีกว่า ภาพลักษณ์ก็ดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 18:13:41 »
H-1 ครับ ตัว12ที่นั่งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 20:05:51 »
H1 อีกเสียงครับ. ถ้าใช้commuter เราอาจจะโดนด่าโดยไม่รู้ตัว ;D ที่โดนเพราะปัจจุบันนี้commuterเป็นตัวปัญหาใหญ่ เหตุหลักก็ไม่ใช่อะไรก็แค่พวกรถตู้สาธารณะมันใช้แล้วมันขับแบบกวนส้น......?.. ทำให้มุมมองนั้นเปลี่ยนไปโดยว่า...พวกที่ขับรถตู้พวกนี้มันไม่มีมารยาทในการขับ ผมเลยคิดว่าใช้รถตู้ที่มีภาพลักษณ์ที่ดูดีจะดีกว่ามากๆ เช่น H1 หรือ Stavic ก็ยังโอเค

ออฟไลน์ bestz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:18:20 »
H-1 เถอะคับ
Toyota Fortuner 3.0V '05
Nissan Teana J32 200XL'10
Mitsubishi Mirage 1.2 GLS Ltd'13
Toyota Hilux Vigo Champ 2.5E 4WD'14
Mercedes-Benz E350e Exclusive Plug-in Hybrid '18

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:19:43 »
H1 เครื่องปรับใหม่ แรงบิดมากกว่าเดิมด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:05:09 »
H-1 เหมาะกับครอบครัวมากกว่าครับ
Commuter ชื่อก็บอกแล้วเหมาะกับการรับผู้โดยสารเดินทาง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:12:21 »
ไป ฮุนได ดีกว่าครับ
คอมมูเตอร์มันเหมาเป็นรถครอบครัวเลยครับ บ้านผมก็มี รถตู้อยู่เหมือนกันครับ เป็น Hiace ตาหวานครับ อายุประมาณ 20 ปีได้แล้ว่ะครับ เวลาไปไหนมาไหนประมาณ 8-10คน สบายๆครับ ช่วงล่ง บอกกันตรงๆ นั่งหลังยังเด้งน้อยกว่า คอมมูเตอร์เลยล่ะครบ เป็นไปได้มองเป็นตัวอื่นดีกว่าครบ รุ่นนี้ มันเหมาะสำหรับ สาธารณะอย่างเดียวเลยครับ ถ้าพี่เงินถึง h1 grand via มือ2 อัลพาด  เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าเยอะลยครับ หรือจะรอ nissan ก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นนิสสัน เวลาออกตัวมันจะพุงแบบน่ากลัเหมือนตัวเ่าหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ตัว เก่า ในเมือเหมื่อยมากึรับ ขับในเมือง เกร็งเท้าซ้ายจนเหน็บกินกันลยทีเดียว
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:39:10 »
ผมใช้. H-1 deluxe 12ที่นั่งอยู่ครับ เปลี่ยนโช๊คหลังใหม่อย่างเดียวก็ดีขึ้นมากครับ ไม่โคลง ของเดิมขับแล้วเวียนหัว

ยิ่งถ้าเปลี่ยนยางด้วยจบเลยครับ ของเดิมติดรถเป็นยางบรรทุก แข็งมากๆ

เครื่องตัว2012 แรงบิด400กว่าขับง่าย เร่งแซงง่าย วิ่งได้170ยังเหลือๆ ต่อให้นั่งเต็ม12คนผมว่าก็แทบไม่มีผลอะไรครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 23:29:59 »
Toyota innova หรือ Kia Grand Carnival หรือ ford everest หรือ peugeot bipper ถ้าคนนั่ง6คนไปไม่ไกล

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 23:46:36 »
H1 ดีจริง คุ้มค่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 06:30:16 »
ถ้าต้องรีบใช้ตอนนี้

ไปหา H-1 เลยครับ

เว็บเรามีรีวิวอยู่ ลองค้นหาดูได้

แต่ถ้าไม่รีบ นอ Nissan New Urvan ตัวใหม่ ปลายปีนี้ครับ

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:44:55 »
บ้านผมเป็นขานิสสัน (เรื่องปิคอัพ) ใช้มาหลายคันละ เพราะให้ลูกน้องขับส่งของ 
ใจจริง อยากเชียร์ นิสสัีน เออร์แวนรุ่นใหม่นะครับ  (ถ้าไม่ห่วงราคาขายต่อนะ่)   น่าจะดูกว่าเจ้าต้าพอดูเลย  บอกตรงๆว่า คนขับรถตู้โตโยต้ายังชอบขับนิสสันเออร์แวนมากว่าเลย  เพราะช่วงล่างดีกว่า โครงสร้างโดยรวม เหล็กหนากว่าเจ้าต้า  เครื่องไม่ค่อยมีปัญหา  เวลาขึ้นดอย ขึ้นเขา 

แต่นั่นล่ะครับ มาตรฐานรถตู้ในสายตาคนเช่า หรือเจ้าของวิน ท่องเที่ยว  ยังให้เจ้าต้า คอมมิวเตอร์เหนือกว่าแยอะ  (ถ้าเป็นแออร์แวนตัวปัจจุบัน ลูกค้าไม่อยากเช่า) 
ปล ประสบการณ์จากลูกน้องที่เคยอยู่บ้านผม  ปัจจุบันไปขับรถตู้รับเหมาเองครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:59:28 »
รูปร่างหน้าตากลางๆ ตัวรถใหญ่กว้างขวางดูปลอดภัย ส่วนมากใช้ทำรถโดยสาร ที่ข้างบ้านผม
เขาออกมารับคนงานเห็นมีสองคัน เพราะบริษัทผู้ว่าจ้างกำหนดสเป็คว่าต้อง Commuter เท่านั้น

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:08:58 »
H1 อีกเสียงครับ. ถ้าใช้commuter เราอาจจะโดนด่าโดยไม่รู้ตัว ;D ที่โดนเพราะปัจจุบันนี้commuterเป็นตัวปัญหาใหญ่ เหตุหลักก็ไม่ใช่อะไรก็แค่พวกรถตู้สาธารณะมันใช้แล้วมันขับแบบกวนส้น......?.. ทำให้มุมมองนั้นเปลี่ยนไปโดยว่า...พวกที่ขับรถตู้พวกนี้มันไม่มีมารยาทในการขับ ผมเลยคิดว่าใช้รถตู้ที่มีภาพลักษณ์ที่ดูดีจะดีกว่ามากๆ เช่น H1 หรือ Stavic ก็ยังโอเค

จริงที่สุด

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:32:40 »
ผมขอมองในมุมที่แตกต่าง  ถ้าใช้ในครอบครัวต้องเดินทางร่วมกันเป็นทริบ ซึ่งคงไม่ใช่ในเมืองเป็นหลักอย่างเดียวแน่นอน คงเน้นออกนอกเมืองหรือต่างจังหวัด ในกรณีที่ตัวรถขัดข้องหรือเกิดปัญหา ผมมองว่า toyota มีคนหาอะไหล่ซ่อมให้คุณได้อย่างไม่ยากเหมือน H1 ถ้ามองเรื่องความปลอดภัยถ้ามองในมุมนี้ ถ้ารถ h1 ปลอดภัยกว่าแล้วคุณมั่นใจหรือว่าคุณปลอดภัย ในเมื่อรอบตัวบนท้องถนนมีล้วนมีแต่รถ (toyota ซะส่วนใหญ่)  สำหรับผมขอเลือก toyota ซื้อมาใช้ก่อน ตบแต่งภายในให้เหมาะกับสไตล์ครอบครัวคุณ ใช้งาน 4ปี คุณเบื่อแล้ว ขาย/เปลี่ยนก็ยังไม่ซ้ำใจ(รอ defect รุ่นใหม่อย่างนีสสันก่อนก็ยังไม่สาย) ใช้Toyota ความปลอดภัยอยู่ที่ผู้ใช้เป็นหลักและเพียงพอต่อการใช้งานแน่นอน ...