ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนจองครับ  (อ่าน 3226 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
สอบถามเรื่องทะเบียนจองครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:46:41 »
ขอสอบถามเรื่องทะเบียนจองหน่อยครับ คือว่าเลขที่ผมต้องการเนี่ย ต้องรอประมาณ 2 เดือน แล้วที่นี้อยากทราบว่า
รถใหม่ติดไฟแนนซ์ ถ้าจดทะเบียนไปก่อน (ไม่อยากขับป้ายแดงนานมันเสียวโดนไถ ^^)
แล้วเมื่อได้ทะเบียนที่จองไว้แล้ว จะสามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ครับ เพราะมันไม่ใช่ทะเบียนประูล และไม่ได้สลับทะเบียน
แล้วการเปลี่ยนทะเบียนนี่จะมีปัญหาเรื่องไฟแนนซ์มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนจองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:24:15 »
ต้องมีมัดจำเล่ม หรือไม่ก็ต้องเสียค่าบริการให้ไฟแนนซ์ ครับ 

ออฟไลน์ valent

Re: สอบถามเรื่องทะเบียนจองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:41:07 »
สองเดือน ไม่นานครับ
ขอเอกสารคู่มือการใช้ป้ายแดง (ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า) จากขนส่ง
ติดรถไว้ใช้ ดีกว่าจดทะเบียนซ้ำครับ (ความเห็นส่วนตัว)
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:25:35 »
เหมือนเคยอ่านเจอว่า สามารถขอหนังสือขอความร่วมมือผ่อนผันเรื่องการใช้รถป้ายแดงจากขนส่งได้นะครับ กรณีจดทะเบียนแล้วต้องรอป้าย และต้องใช้งานรถป้ายแดงนอกเวลาที่กำหนด

แต่ไม่รู้กรณี จขกท. จะได้มั้ยนะครับ เพราะเป็นเลขจอง

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:58:24 »
ขอบคุณครับ แค่รู้ว่าสามารถทำได้ก็สบายใจแล้ว ไม่อยากเสี่ยงใช้ป้ายแดงครับ ยอมเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มนิดหน่อยดีกว่า  :D