ผู้เขียน หัวข้อ: Golf GTI ซ่อมแล้วเป็นแบบนี้ คิดว่าทำยังไงดีครับ (มีรูปครับ)  (อ่าน 19210 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ตัวรถเองก็ห่วย สมเป็นรถราคาถูกของเยอรมันเลย มีที่ไหนรถใช้ปี น้ำเข้าไฟ

รถน่ะดีครับ แต่มันก็เป็นอาการเฉพาะคันน่ะแหละ ขนาดเฟอร์รารี่วิ่งๆไปไฟไหม้ขึ้นมาเฉยๆก็มีถมไป
แล้วก็อีกอย่าง ศูนย์ไทยยานยนต์เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายนะครับไม่ใช่ผู้นำเข้า ทำความเข้าใจซะใหม่จะได้ไม่หน้าแหก

จขกท.ครับลองปรึกษาเพื่อนๆใน vw socity รึยังครับผมว่าคงมีทางออกให้เยอะพอสมควร อาการแบบนี้มันเกิดขึ้นจากศูนย์บริการล้วนๆครับ หรือไม่อย่างงั้นลองโทรไปสอบถามเรื่องวารันตรีดูก็ได้ครับ ว่าย้ายศูนย์วารันตีได้ไหม แล้วลองโทรไปหา พี่ทิงที่เป็นเจ้าของศูนย์หลักสี่ดูครับดูว่าพอจะช่วยได้ไหม ลองดูครับเบอร์โทรน่าจะหาได้ในบอร์ด vw socoity นะครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ครับผม เดี๋ยวคิดว่าจะรอดูผลเสาร์นี้ก่อนครับ จริงๆแล้วก็ไม่อยากให้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาให้วุ่นวายมาก
ทางศูนย์ก็ยังพูดจาดีอยู่ ยังไม่ได้พูดจาปัดความรับผิดชอบ แต่ที่เบื่อคือไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานแค่ไหนครับ

อีกอย่างที่ซื้อศูนย์นี้ก็เพราะศูนย์นี้สะดวกที่สุดจากบ้านผมครับ  :)

ยังดีที่บ้านมีรถสำรองใช้....  :P
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Book ส่งเรื่องมาให้พี่ก่อนดีกว่าไหม?

ออฟไลน์ TumQuattro

• Jr. Member
  • **
ชอบที่บอกว่า อย่างนี้ซื้อ grey แล้วเก็บเงินส่วนต่างไว้ทำอยงอื่นดีกว่า

Classic case สำหรับการเชื่อใจ Authorised dealers บางเจ้าจริง (โดยเฉพาะตระกูลนี้ เห็นมามากแล้วจริงๆ)

กระทู้นี้ยังแสดงให้เห็นว่า คนบางคน ยังอ่านหนังสือน้อย และอ่านไม่แตกจริงๆวุ้ย

ออฟไลน์ simcity

เจอแบบนี้ ขอเปลี่ยน spoiler อันใหม่สถานเดียว

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
สรุป ทำยังไงเหรอครับ

...  :-\ ขอให้ปัญหาผ่านไปด้วยดีครับ

ออฟไลน์ 2k

อ่า.....ผมว่าเรื่องนี้คำตอบคงไม่ใช่การทับถมว่าโฟล์คห่วยโตโยต้าฮอนด้าดีกว่านะครับ รถเจ้าตลาดน้ำเข้าไฟหน้า การประกอบไม่เนียน เสียงสับหมูระบาด ปัญหาพวกนี้ยังมีอยู่ให้เห็นเยอะแยะไป ที่สำคัญโตโยต้าฮอนด้าไม่สามารถให้คุณภาพได้เหมือนกับรหัสร้อนแรงที่ลงท้ายว่า G-T-I ของโฟล์ค  :-\

งานนี้ต้องเคลมใหม่อีกรอบครับ ยิ่งซื้อจากตัวแทนจำหน่ายโดยตรงยิ่งดี บอกให้เค้าสั่งสปอยเลอร์ทั้งชิ้นแบบที่มีทั้งสปอยเลอร์และแผงไฟในตัวเรียบร้อยแล้วเลยมา ถ้าหากว่าช่างเค้าทำไม่เป็นก็บอกให้เค้าขอทางโรงงานทางเยอรมันประกอบมาให้ก่อนที่จะจัดส่งมา ช่างไทยที่เค้าทำโครงรถเลียนแบบซุปเปอร์คาร์ให้เหมือนเด๊ะยังมี แค่ถอดไฟออกจากสปอยเลอร์พื้นฐานของวิชาช่างทำไมจะทำไม่ได้?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

รอความคืบหน้า เสาร์นี้ครับ  :)
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
ดูแล้วพูดไม่ออก บอกไม่ถูก

เซ็งแทนเจ้าของเลยครับ

ทำอย่างกับรถโมเดลเลย อย่างนี้ก็มีด้วย

ออฟไลน์ jumbo88

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจนะครับ แต่เข้าใจว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากตัว Spoiler นะครับ แต่เกิดจากการที่ต้องผ่ามันออกมาเพื่อเปลี่ยนไฟเบรค แล้ว "ประกอบ" กลับเข้าไปไม่ดีมากกว่า...

เอาใจช่วยนะครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเพราะช่างไม่ได้รับการอบรมในเรื่องนี้ (รู้สึกที่เมืองนอกก็มีคนคุยกันเรื่องนี้ด้วย ทราบจากทาง vwsociety)...  :-\

ไม่แน่ใจนะครับ แต่เข้าใจว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากตัว Spoiler นะครับ แต่เกิดจากการที่ต้องผ่ามันออกมาเพื่อเปลี่ยนไฟเบรค แล้ว "ประกอบ" กลับเข้าไปไม่ดีมากกว่า...

เอาใจช่วยนะครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเพราะช่างไม่ได้รับการอบรมในเรื่องนี้ (รู้สึกที่เมืองนอกก็มีคนคุยกันเรื่องนี้ด้วย ทราบจากทาง vwsociety)...  :-\

ใช่ครับ เขาบอกว่าสปอยเลอร์ประกอบกลับแล้วเข้าได้ไม่แนบเหมือนเดิมเลยต้องยาแนวซิลิโคน
ผมเลยถือว่าสปอยเลอร์ชำรุดจากการถอดครับ อันนี้ต้องรอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ ccr4334

• **
 ;D รถดีครับ เป็นที่ศูนย์บริการมากกว่า ช่างฝีมือดีๆออกไปเปิดอู่นอกกันหมดแล้วมั้งครับ ผมงงกับการแก้ไขจริงๆ

รถใหม่ๆทำไมใช้วิธีผ่าเพื่อเปลี่ยนไฟล่ะ ผมว่ารวมค่าแรงค่าเสียเวลา เปลี่ยนสปอยเลอร์ทั้งอันน่าจะใกล้เคียงกัน

ไม่ถูกลูกค้าด่าอีก ศูนย์นี้เดิมเป็นสำนักงานใหญ่นี่ครับ ที่บางท่านบอกว่า To หรือ Hon ศูนย์ดีกว่าผมเคยเจอทำสี

ของศูนย์ H แถวตลิ่งชัน ทำสีแล้วทำหมุดยึดแผ่นพาสติกหน้าเครื่องหายไปหลายตัว ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ ก็นำรถหายไป

ซักพัก มาดูเห็นใส่เรียบร้อยแต่ไม่ใช่ของใหม่ก็คิดว่าหาเจอแล้วใส่เข้าเหมือนเดิม ก็ขับออกมาใช้งานซักระยะ

55 มารู้อีกทีตอนเอารถเข้าล้าง เด็กบอกว่า พี่ๆ แผ่นพาสติกใต้ท้องเครื่องพี่เกือบหลุดแล้วนะ ปรากฏว่ามัน(ขอเรียกมันแล้วกัน)

ใช้วิธีถอดจากข้างใต้มาใส่ข้างบน ตั้งแต่นั้นเลิกทำประกันซ่อมศูนย์เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
บุ๊คง่ายๆเลย หาค้อนทุบสักจุดบนสปอร์ยเลอร์แล้วทำเครมทั้งชิ้น
ยกชิ้นเปลี่ยน ถ้าไม่เนียนอีกก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

;D รถดีครับ เป็นที่ศูนย์บริการมากกว่า ช่างฝีมือดีๆออกไปเปิดอู่นอกกันหมดแล้วมั้งครับ ผมงงกับการแก้ไขจริงๆ

รถใหม่ๆทำไมใช้วิธีผ่าเพื่อเปลี่ยนไฟล่ะ ผมว่ารวมค่าแรงค่าเสียเวลา เปลี่ยนสปอยเลอร์ทั้งอันน่าจะใกล้เคียงกัน

ไม่ถูกลูกค้าด่าอีก ศูนย์นี้เดิมเป็นสำนักงานใหญ่นี่ครับ ที่บางท่านบอกว่า To หรือ Hon ศูนย์ดีกว่าผมเคยเจอทำสี

ของศูนย์ H แถวตลิ่งชัน ทำสีแล้วทำหมุดยึดแผ่นพาสติกหน้าเครื่องหายไปหลายตัว ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ ก็นำรถหายไป

ซักพัก มาดูเห็นใส่เรียบร้อยแต่ไม่ใช่ของใหม่ก็คิดว่าหาเจอแล้วใส่เข้าเหมือนเดิม ก็ขับออกมาใช้งานซักระยะ

55 มารู้อีกทีตอนเอารถเข้าล้าง เด็กบอกว่า พี่ๆ แผ่นพาสติกใต้ท้องเครื่องพี่เกือบหลุดแล้วนะ ปรากฏว่ามัน(ขอเรียกมันแล้วกัน)

ใช้วิธีถอดจากข้างใต้มาใส่ข้างบน ตั้งแต่นั้นเลิกทำประกันซ่อมศูนย์เลย

เคสผมนี่ไม่ใช่ประกันซ่อมศูนย์ครับ แต่เป็นศูนย์ประกันตัวสินค้า 2 ปีครับ (เหมือน BMW 5ปี, Benz 3ปี แบบนี้อ่ะคับ)  ;D เค้าเลยสั่งอะไหล่ตามเคลม

บุ๊คง่ายๆเลย หาค้อนทุบสักจุดบนสปอร์ยเลอร์แล้วทำเครมทั้งชิ้น
ยกชิ้นเปลี่ยน ถ้าไม่เนียนอีกก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว

พี่ค้าบ นี่มันไปถึงประกันภัยแล้ว
ตอนนี้ยังอยู่ที่ประกันรถอยู่ค้าบ ที่ VW ให้สองปีอ่ะคับ  ;D

ออฟไลน์ ccr4334

• **

เคสผมนี่ไม่ใช่ประกันซ่อมศูนย์ครับ แต่เป็นศูนย์ประกันตัวสินค้า 2 ปีครับ (เหมือน BMW 5ปี, Benz 3ปี แบบนี้อ่ะคับ)  ;D เค้าเลยสั่งอะไหล่ตามเคลม

ใช่ครับ ศูนย์เสี่ยงมากครับที่ใช้วิธีผ่าของเดิม เพราะซ่อมยังไงก็คงไม่เหมือนของใหม่ สู้เปลี่ยนอะไหล่ทั้งชิ้นให้ลูกค้าดีกว่า ทีเดียวจบ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
เฮ้ย เป็นผม ไม่ยอมหรอก  เสียดายรถ
ไม่เคยแกะ ก็ไปหาวิธีแกะมาสิ ไม่ใช่มาทำลวกๆ  ปะๆปุๆ

ผมขับรถเก่าๆ ผมยังไม่เข้าอู่ที่ไม่รู้จักเลย เพราะผมรู้ว่าช่างที่รักรถ ทำรถเก่งๆ มักจะไม่อยู่ในศูนย์หรอก
ยิ่งเป็นรถนำเข้า แพงๆ พิเศษๆ ยิ่งต้องระวังไม่ให้คนแบบนี้มาจับเด็ดขาด

สู้ๆ เอาหางหลังใหม่ให้ได้นะครับ