ผู้เขียน หัวข้อ: งงงวยกับการซื้อขาย porsche-VW ครับ  (อ่าน 5427 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
งงงวยกับการซื้อขาย porsche-VW ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 12:48:57 »
พอดีไม่ค่อยได้ติดตามจริงๆจังอ่ะครับ
แต่จำได้ว่าช่วง 2-3 ปีมานี้ ได้ยินว่า porsche จะซื้อ VW
ทำไปทำมา ช่วง 1 ปีที่ผ่านมากลายเป็นว่า VW จะซื้อ porsche ซะงั้น
มันเกิดไรขึ้นหรือครับ แถมในข่าวล่าสุดเว็บเราที่บอก porsche มีหนี้สินมากจนรับภาระไม่ไหว
หนี้มันมาจากไหนเหรอครับ เท่าที่เคยได้ยินมานี่ porsche ทำกำไรเป็นอันดับต้นๆมาเป็นสิบๆปี
แถมตั้งแต่มี cayenne ออกมานี่ยิ่งกำไรอื้อซ่า แล้วหนี้สินที่ว่ามันมาจากไหนกัน
ชักจะงง มีใครได้ติดตามตลอดบ้างครับช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยยยย....

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: งงงวยกับการซื้อขาย porsche-VW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 13:18:13 »
ถ้าจะให้ละเอียดต้องไปดูในงบการเงินของพอชว่ามีหนี้สินสะสมอยู่เท่าไหร่ เกิดจากอะไร

ในแง่ของการลงทุน อย่าดูที่กำไรอย่างเดียวครับต้องดูที่งบกระแสเงินสดประกอบด้วย
กำไรที่ได้ต้องแปลงเป็นงบกระแสเงินสด
ซึ่งประกอบไปด้วยสามตัว งบดำเนินงาน ลงทุน จัดหาเงิน
ถ้าตรงนี้ติดลบบ่อยๆ จะบ่งบอกถึงความไม่มั่นคงของกิจการ

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
Re: งงงวยกับการซื้อขาย porsche-VW ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 13:53:10 »
porsche พยายามเทคโอเวอร์ VW มานานหลายปี กู้เงินแบงค์มาซื้อหุ้น VW  แต่พอช่วง 2008 ระบบการเงินโลกมีปัญหา พวกแบงค์ทั้งหลายหยุดปล่อยเงินกู้ให้ Porsche แถมยังเรียกทวงเอาเงินที่ติดค้างคืน เลยทำให้ Porcshe มีปัญหาการเงินทันที เงินกำไรของบริษัทก็ไม่เพียงพอต่อการใช้หนี้ สุดท้ายเลยโดนซื้อกลับเองครับ.

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 14:06:59 »
VW เข้า Takeover Porsche ครับ

แต่ Porsche SE บริษัทซึ่งมี ลูกหลานของ Ferdinand Porsche เป็นเจ้าของ VW โดยถือหุ้นอยู่ 50.7%

ซึ่งจาก Deal ครั้งนี้ Porsche ถูกซื้อกิจการโดย VW AG ที่มี Porsche SE เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่

สรุปคือ คนตระกูล Porsche เป็นเจ้าของทั้ง 2 บริษัทนั่นแหละครับ

อ้างอิงจาก http://www.detroitnews.com/article/20120706/AUTO0104/207060337/VW-Porsche-finally-merge?odyssey=mod|newswell|text|FRONTPAGE|p
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 14:24:32 โดย biancocelesti »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 15:42:20 »
มันก็ของตระกูล Ferdinand เหมือนกันแหละครับไม่ต้องงง ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 15:59:49 »
2012-07-04

Volkswagen and Porsche create integrated automotive group
- Accelerated integration model permits combination of automotive business with
  expected effect as from August 1, 2012

- Porsche’s automotive business will be contributed in full to the Volkswagen Group
  ahead of schedule for around €4.46 billion plus one Volkswagen ordinary share

- Net synergies of approximately €320 million from the accelerated integration will be
  split 50:50 between the two companies

- CEO Prof. Dr. Martin Winterkorn: “Good for Volkswagen, good for Porsche and
  good for Germany as an industrial location”

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 16:06:06 »
ขอบคุณคุณ prai ครับดูรูปแล้วเข้าใจเลยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 18:26:03 »
ตามข้างบนเลยครับยิ่งมีรูปยิงเข้าใจง่ายขึ้นครับ