ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Granvia : "Drive Your Dream"  (อ่าน 53175 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Toyota Granvia : "Drive Your Dream"
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:55:57 »
สวัสดีครับคราวนี้ผมจะรีวิวรถที่บ้านผมอีกคันเป็นรถที่อาม่าผมใช้เป็นพาหนะเดินทางเป็นประจำ
คือ Toyota Granvia 3.4 2WD คันนี้

คันนี้่ที่ได้ซื้อมามีเหตุผลมาจากบ้านผมต้องการหารถใหม่ที่จะให้อาม่าผมได้นั่งสบายหน่อยเนื่องจาก
อายุก็มากแล้วทีแรกดูเป็น D-segment เอาไว้แต่อาม่าผมไม่ชอบเนื่องจากรถเตี้ยและขึ้นลงลำบากจึงมองมาที่
MPV อย่าง Spacewagon Innova Freed และ Exora ณ เวลานั้นที่บ้านผมได้เลือกรถไว้ในใจแล้วคือ Innova
จองไปแล้วเรียบร้อยแต่บังเอิญที่ญี่ปุ่นเกิดสึนามิทำให้การรับรถล่าช้าออกไปหลายเดือนประสบกับช่วงนั้น
อาม่าผมเพิ่งหกล้มจึงล้มเลิกแผนการทั้งหมดและมาประชุมกันใหม่ว่าจะเอารถที่นั่งสบายและขึ้นลงสะดวก
โดยอาม่าผมจำเป็นต้องใช้ walker ช่วยตลอดเวลาและต้องใช้ wheelchair เวลาเดินไกลๆรถที่คิดซื้อใหม่จึงจำเป็น
ต้องมีพื้นที่เก็บของพอที่จะเก็บ wheelchair แบบพับได้รวมกับสัมภาระที่มากพอดู เวลาขึ้นลงรถหลังจากอาม่าผมผ่าตัด
มาใหม่ๆนั้นไม่สะดวกเลย ทุกคนในบ้านจึงคิดว่าต้องหารถที่สะดวกทุกอย่างจ่ายแพงไม่เป็นไรคือจะติดเก้าอี้สำหรับ
คนพิการไว้ในรถเพื่อที่จะให้อาม่าสามารถขึ้นลงได้สะดวก และใช้เป็น wheelchair ได้ตอนไปโรงพยาบาล

Re: Toyota Granvia : "Drive Your Dream"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:56:29 »
ผมหาข้อมูลอยู่สักพักก็รู้ว่าจำเป็นต้องใช้รถที่มีประตูข้างบานสไลด์เท่านั้น choice ที่ต้องเลือกจึงแคบลงมาทันที
พอถึงตอนนี้รถที่จะซื้อก็จะเหลือจำพวกรถตู้และ fullsize MPV ซึ่งราคาที่บ้านผมตั้งไว้ประมาณ 1,500,000 บาท
รวมกับเก้าอี้ welcab อีก 250,000 บาทเบ็ดเสร็จอยู่ที่ 1,750,000 บาท โดยมีเงื่อนไขว่าประหยัดได้มากก็ยิ่งดีเพราะที่บ้าน
ผมมีธุรกิจซึ่งจำเป็นต้องมีเงินหมุนไม่สามารถนำเงินไปจมอยู่กับรถได้มาก ตัวเลือกตอนนั้นมี
1.H-1 ได้ความใหม่ ป้ายแดง ตัวรถใหญ่ไปหน่อย เบาะนั่งเยอะไปนิด ไม่มีศูนย์ในจังหวัด
2.Alphard 2002-2004 งบเดียวกับ H-1 แต่ไม่เอา Hybrid รถหายากมากกก ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกไปดูรถที่กรุงเทพซักเท่าไหร่
  แต่เป็นตัวเลือกลำดับต้นๆของการเลือกรถครั้งนี้
3.ESTIMA 2001-2003 ได้ความคล่องตัวเพิ่มขึ้นหน่อย แลกกับรถที่เล็กกว่าซักนิด แต่น่าจะซ่อมบำรุงง่ายเพราะเครื่องเดียวกับ CAMRY
4.KIA Grand carnival ป้ายแดง ใช้สบาย แต่กลัวยนตรกิจ ไม่มั่นใจในอนาคตเท่าไหร่เพราะรถในจังหวัดน้อยมากกก
   คงต้องพึ่งศูนย์อย่างเดียว
5.KIA Carnival 2.4 CEO ตัวสุดท้าย ปีใหม่ราวๆ 2004-2006 ราคาถูกมาก ประหยัดไปได้เยอะ แต่กลัวเรื่องซ่อมมากกก
6.Toyota VENTURY สนใจมากเป็นอันดับต้นๆเหมือนกัน แต่เคยถามใน HLM พี่ๆบอกว่าไม่ค่อยเวริก+เหมือนรถรับจ้างเกินไป

Re: Toyota Granvia : "Drive Your Dream"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:56:53 »
พี่ๆจะเห็นได้ว่าตัวเลือกแรกๆของผมไม่มี Granvia เลยซักนิดใช่มั้ยหละครับ ก็เพราะว่าผมต้องการรถที่ปีใหม่ๆหน่อยเลยไม่มี Granvia ในตัวเลือก
แล้วที่นี้เจ้า Granvia คันนี้มันมาได้ยังไงกันหละครับ....

เดิมทีในตัวเลือกที่กล่าวมาข้างบนที่บ้านผมตัดสินใจไปแล้วว่าเป็น H-1 กำลังจะไปจองอยู่พอดี บังเอิญขับรถผ่านหน้าเต็นท์รถในจังหวัดภูเก็ต
นี่แหละครับเห็น Granvia จอดอยู่เลยเข้าไปดูซักหน่อยเพราะคิดว่าคงไม่ต่างกับ Alphard มากนักจะดูไว้เป็นแนวทางซักหน่อยบังเอิญถูกใจครับ
ทั้งๆที่รถก็ไม่ได้ดีอะไรมาก เก็บสีมาแล้วบ้างบางชิ้น ก็เลยลองขับดูโอเคครับไม่มีปัญหาอะไร มันก็ดูโอเคนะครับ
ไม่ต้องไปไหนไกลด้วยสะดวกซะทุกอย่างรถก็อยู่ในภูเก็ต เลยกลับมาตกลงกันใหม่ว่าเป็น Granvia ก็ได้...ทุกคนโอเคเป็นอันเรียบร้อยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:58:06 »
จากตอนที่ซื้อรถมาจนถึงตอนนี้เวลาก็ล่วงมา 6 เดือนแล้วผมคิดว่าผมคงเล่าความรู้สึก รายละเอียดต่างๆของรถคันนี้ได้พอสมควรแล้ว
จึงขอทำรีวิวให้เพื่อนๆใน HLM ได้อ่านบ้างหนะครับ เพราะ Granvia นั้นรถก็มีไม่มากและก็ไม่มีใครทำรีวิวผมเลยขอจัดซักนิด...

เริ่มที่รุ่นของคันนี้กันก่อนครับใน Toyota Granvia นั้นจะมีหลายรุ่นย่อยอยู่ด้วยกันซึ่งผมไม่ทราบว่ามีกี่รุ่น
แต่ทราบเพียงว่ามีรุ่น 2WD 4WD 3.0ดีเซล และ 3.4 เบนซิน และ ฝาแฝด Grand Hiace
สำหรับคันนี้นั้นเป็นรุ่น RWD(ขับหลัง) ปกติ เครื่องเบนซิน V6 3.4 Litres ปี 2000

ตัวรถมีมิติ กว้างxยาวxสูง อยู่ที่ 1800x4790x1960 ความยาวฐานล้ออยู่ที่
รูปทรงนั้นแม้จะดูเป็นรถตู้ประเภทกล่องติดล้อแต่ Granvia ซึ่งจัดว่าอยู่ในระดับเดียวกับ Alphard ในตอนนี้ถือเป็น MPV ซึ่งจะเน้นไปทางหรูมากกว่าครับ
เริ่มจากกระจังหน้าซึ่งเรียกกันว่าหน้าใหญ่หรือหน้ายักษ์หรือตัว MC นั่นเองครับ ในตัวกันชนหน้าจะมีไฟตัดหมอก 2 ข้างพร้อมมี skirt หน้าให้ด้วยครับ

รูปทรงด้านข้างเชยๆครับเหมือนรถตู้ปกติแต่มีเสกิร์ตข้างให้ครับส่วนตัวรถเป็นสีทูโทน น้ำตาล-เทา

ด้านท้ายจะมีไฟท้ายสีแดงทั้งหมด 6 ดวงครับ พร้อมเสกิร์ตหลังและสปอยเลอร์
รูปทรงภายนอกผมจัดว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ครับหากคิดว่ามันคือ MPV มันดูดีกว่ารถตู้ปกติมากครับและรูปทรงดูจะอยู่ได้อีกนานครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:59:47 »

มาที่ภายในรถกันบ้าง คันนี้จะถูกวางที่นั่งแบบ 2+2+3 คือ 7 ที่นั่งพอดี Granvia จะมีอีกรูปแบบนึงคือนั่ง 2+3+3 แบบ 8 ที่นั่งครับ
ในตำแหน่งผู้ขับรถนั้นของผมจะเป็นเบาะนั่งปรับไฟฟ้า 4 ทิศทาง เลื่อนหน้า-หลัง ปรับเอน-ชั้นตั้งตรง ไม่มีสูงต่ำนะครับ
ตำแหน่งคนขับทัศนวิสัยสูงดี เบาะนั่งสูง ความรู้สึกคล้ายๆกับพวกรถตู้ผสม SUV ครับหน้าไม่ตัดแบบ commutor ล้อวางอยู่หน้าผู้ขับ
ทำให้กะระยะไม่ยากเท่าไหร่ เหมือนรถทั่วๆไป แค่กะไม่ให้ด้านข้างเบียดแค่นั้นเพราะรถมีฐานล้อยาวมากก
ตัวเบาะนั่งนั้นนั่งได้เต็มก้นดี มีพนักพิงที่โอเคแต่จะเหมือนเรานั่งเก้าอี้มากกว่าเบาะรถพราะจะไม่กระชับมากเน้นความสบายเป็นหลักครับ
ตัวเบาะผู้โดยสารด้านหน้าเหมือนกับเบาะหน้าไม่มีผิดเพี้ยนครับ

เปิดมาดูที่แถวสองกันบ้าง เจ้า Granvia หน้ายักษ์จะมีประตูสไลด์ 2 ข้าง ข้างซ้ายเปิดไฟฟ้าพร้อมระบบป้องกันการหนีบประตูจะดีดกลับอัตโนมัติ
เมื่อมีสิ่งกีดขวางครับ ผมลองเอาชีวิตผมเป็นตัวประกันมาแล้วครับ แถวนี้คือแถวที่นั่งของผู้โดยสารจริงๆเบาะคู่หน้าแบบ VIP 2 ตัวครับ
ลักษณะเบาะจะคล้ายกับเบาะชุดหน้าครับมีที่ท้าวแขนให้สองข้างขอบอกว่าสบายมากๆครับ ตัวเบาะสามารถปรับเอนนอนได้ เลื่อนหน้า-หลัง
และหมุนกลับเข้าหากันได้ครับ แต่สำหรับคันนี้ได้ติดตั้งเบาะ VIP ที่ตัวซ้ายซึ่งสามารถนำลงจากรถและเป็นเก้าอี้สำหรับผู้พิการและคนชราได้ด้วยครับ
สำหรับบการติดตั้งเบาะลักษณะนี้จำเป็นต้องถอดรางเบาะสำหรับเบาะตัวซ้ายออกก่อนนะครับทำให้เป็นเบาะแบบ Fix ไม่สามารถเลื่อนได้อีก
แต่ยังสามารถปรับเอนนอนได้ตามปกติครับ(ถ้าสงสัยเรื่องเก้าอี้คนชราติดต่อทาง PM ได้นะครับยินดีให้คำปรึกษาครับ)

ถัดมาที่แถว 3 ถ้าจะให้ดีผมว่านั่ง 2 คนกำลังสวยครับเป็นเบาะแถวยาวไม่สามารถยกขึ้นพับ 2 ข้างได้แต่มีข้อดีคือนั่งสบายไม่แพ้แถว 2 ครับ
ตรงกลางมีที่วางแขนพร้อมช่องวางแก้วให้ด้วย เบาะชุดนี้จะสามารถเลื่อนหน้า-หลัง ปรับเอนได้เช่นเดียวกับเบาะแถว 2 ซึ่งผมว่าดีกว่าเบาะแบบยกขึ้น
เพราะถ้าเราขนของไม่มากก็สามารถเลื่อนเบาะไปหน้าได้ ถ้าจะขนของมากโดยไม่มีผู้โดยสารแถว 3 ก็สามารถพับเบาะรองนั่งขึ้นและเลื่อนเบาะไปจน
สุดชิดเบาะแถว 2 ได้เลยสะดวกมากๆรับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:01:14 »
มาดูที่ภายในและอุปกรณ์อำนวยความสะดวกที่ให้กันมาบ้าง มาดูกันซิครับว่าเจ้าพ่อลดต้นทุนอย่ง Toyota จะให้อะไรติดตัวเจ้า Granvia กันมาบ้าง
เริ่มจากอันดับแรกก่อนขึ้นรถครับจะมีประตูสไลด์ไฟฟ้าให้ครับ VITO ยุคเดียวกันและ Caravelle ไม่มีให้ครับอันนี้ดีเลยย แต่ทำไมมีให้ฝั่งซ้ายอย่างเดียวหละครับ..T_T
สำหรับรถผมมีประตูดูดให้ครบทุกบานเลยนะครับยกเว้นคู่หน้าอย่างเดียว ไม่ว่าจะเป็นประตูสไลด์ซ้าย-ขวาและหลังอืม..ชอบครับเวลาดูดดด กรึบ....เป็นอารมณ์ที่บอกไม่ถูกจริงๆ
มันจะให้ความรู้สึกว่ารถมันมีราคาอะครับ...โอ้ยยมีความสุข

ต่อมาครับใน Granvia ทุกรุ่นจะมีเซนเซอร์ให้รอบคันครับพร้อมจอบอกด้วยครับ อันนี้ชอบมากทำงานไวและเชื่อถือได้ครับ
ต่อมามีครับมี Digital Airconditoin ให้พร้อมแอร์ออโต้ครับแต่เสียดายไม่แยก Dual Zone ถึงจะสหกรณ์เหมือนกับ Camry แต่ก็ยังดีที่ให้มาครับ อ้ออ.....พร้อม Heater ด้วยนะครับ..

ต่อมามีระบบ Auto Headlight ให้ด้วยครับ.....

อันนี้ดีใจจังขนาด Prius ยังไม่มี..55 กระจกมองข้างปรับและพับไฟฟ้าครับ..แจ่ม
อันนี้เราเข้ามาในตำแหน่งผู้โดยสารกันบ้างครับ มีแอร์ตอนที่สองให้กับผู้โดยสารด้านหลังครับ ถึงไม่ใช่ทุกแถวแต่ผมรับประกันครับ เย็นเร็วและทั่วถึง...มีระบบ Auto พร้อม Heater ครับ...

รอบๆตัวเราจะถูกออบล้อมด้วยม่านครับ มีม่านไฟฟ้าให้รอบคันครับอันนี้ก็รู้สึกดีที่มีม่านไฟฟ้าครับ..รู้สึกว่ารถมันมีราคา...อีกแล้ววว

เหนือหัวของทั้งคนขับและผู้โดยสารแถว 2 จะพบกับ Sunroof ครับโดยตำแหน่งคนขับนั้นไม่สามรถเปิดสไลด์ได้แต่สามารถเผยอรับลมได้ครับ ส่วนของผู้โดยสารเปิดสไลด์ได้ด้วยไฟฟ้าครับ
ยังไม่หมดครับเมื่อเรามาถึงแถว 3 จะพบกับเครื่องฟอกอากาศครับ Plasma Cluster ครับมีใน Granvia ด้วย..ว้าววววรถ 10 ปีที่แล้วนะเนี่ยย ตอนกลางคืนจะมีไฟ LED ครับสวยๆครับ พี่โตใจถึง

ส่วนเครื่องเสียงคันนี้ได้เปลี่ยนหมดแล้วคุณภาพพอฟังได้ครับ แต่ไม่ได้เปลี่ยนลำโพงครับ ลำโพงติดรถมีอยู่ทั้งหมดกี่ตัวผมไม่แน่ใจแต่รู้ว่าคนนั่งแถว 3 มีเพลงฟังได้ก็แล้วกันหละคร้าบบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:03:17 »
รายละเอียดทางด้านวิศวกรรม

เครื่องยนต์ที่ประจำการอยู่ใน Granvia รุ่น minorchange มีอยู่ทั้งหมด 2 เครื่องยนต์ด้วยกันครับ
1.เครื่องยนต์เบนซินรหัส 5vz-fe  6 สูบ ความจุ 3,378 cc. แรงบิดสูงสุด 299 n.m ที่ 3600 รอบ/นาที  แรงม้าสูงสุด 180 แรงม้า ที่ 4,800 รอบ/นาที    มีช่วงชัก(mm.x mm.) 93.5x82.0
 มีอัตราทดเกียร์อัตโนมัติ 4 speed(RWDและ4WD)
เกียร์ 1 2.804
เกียร์ 2 1.531
เกียร์ 3 1.000
เกียร์ 4 0.753
อัตราทดเกียร์ถอยหลัง 2.393
อัตราทดเฟืองท้าย 3.909(RWD) 4.106(4WD)
2.เครื่องยนต์ Diesel Turbo รหัส 1KZ-TE ความจุ 2,982 cc. แรงบิดสูงสุด 343 n.m ที่ 2000 รอบ/นาที แรงมาสูงสุด 140 แรงม้าที่ 3,600 รอบ/นาที มีช่วงชัก(mm.x mm.) 96x103
มีอัตราทดเกียร์อัตโนมัติ 4 speed(RWDและ4WD)
เกียร์ 1 2.804
เกียร์ 2 1.531
เกียร์ 3 1.000
เกียร์ 4 0.705(RWD) 0.753(4WD)
อัตราทดเกียร์ถอยหลัง 2.393
อัตราทดเฟืองท้าย 3.727(RWD) 3.909(4WD)

ส่วนในรถผมเป็น Granvia RWD 3.4 กำลังเครื่องยนต์ในการใช้งานสำหรับรถครอบครัวนั้นไม่เป็นปัญหาเท่าใด แต่หากใครที่หวังในความแรงคงต้องผิดหวังแน่นอนครับ
เพราะอัตราเร่งนั้นค่อนไปทางอืดเนื่องจากลำพังเครื่องเบนซิน 3.4 V6 นั้นต้องแบกรับรูปทรงของรถที่ทั้งต้านลมและหนักกว่า 2 ตันรวมผู้โดยสาร 2 คนย่อมอืดเป็นธรรมดา
ถึงแม้จะใช้เกียร์โหมด PWR ก็ตามครับ อัตราเร่ง 0-100 นั้นผมไม่เคยวัดแต่เกิน 15 วินาทีแน่ๆครับ เกิน 100 กม./ชมขึ้นไปอัตราเร่งจะไม่อืดครับกดเป็นมาเหมือนกัน

ช่วงล่างผมไม่ทราบว่าเป็นแบบใด แต่จะบอกว่าถ้าวิ่งไม่เกิน 120 จะรู้สึกสบายครับทั้งคนนั่งและคนขับ การเข้าโค้งจะโคลงมากหน่อยแต่คนนั่งแถว 3 ไม่เมานะครับ
สำหรับคันนี้เคยวิ่งสูงสุดแถวๆ 150 กม/ชม. ภาพรวมออกแนวนิ่มๆมากกว่าครับไม่เหมาะสำหรับการขับเร็วๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:03:46 »
อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ผมไม่ได้วัดอะไรแบบจริงจังแต่จากการวิ่งในเมือง:ชานเมือง ในจังหวัดภูเก็ตอัตราส่วนประมาณ  70:30 ตกประมาณ 5 กม./ลิตร LPG ถ้าเป็นน้ำมันไม่เคยวัดครับ
วิ่งทางไกล 110-120 เฉลี่ยแล้วประมาณ 6.5-7.0 กม./ลิตร LPG ครับผู้โดยสาร 4 คนพร้อมสัมภาระราวๆ 60 กก.สำหรับผมถือว่าดีครับในรถระดับนี้เครื่อง v6 3.4L
ได้ขนาดนี้ก็ดีผมไปแล้วหละครับ

สรุป
เป็นรถที่เหมาะสำหรับครอบครัว นั่งสบายแต่ไม่เหมาะกับคนชอบขับรถเร็ว เป็นรถที่ไม่จุกจิกอะไหล่หาได้ไม่ง่ายนักแต่สามารถติดต่อผ่าน TMT ได้
ราคาไม่แรงมากครับ
     ผมใช้มา 6 เดือนรายการที่เสียจริงๆก็มี หม้อน้ำรั่วอย่างเดียวหละครับประมาณ พันกว่าบาท นอกนั้นไม่มีอะไรเลยครับตามระยะอย่างเดียวเลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:18:36 »
เชิญติชมได้เลยยครับ...ขาดตกบกพร่องอยากให้เติมตรงไหนบอกได้นะครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:18:54 »
เยี่ยมครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:25:25 »
รีวิวได้เยี่ยมครับลายละเอียดครบเลยเนื้อหาไม่สั้นไม่ยาวเกินไป

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 13:05:31 »
ยอดมากกกกครับ...

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 19:52:18 »
สุดยอดครับ

ปล.เครื่องกรองเหมือนจะติดเองนะครับ
(Fortuner ที่บ้านก็ติด)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 20:32:22 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังเหล่ๆ อยู่เหมือนกัน ได้ข้อมูลเยอะเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:06:30 »
ขอบคุณครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 06:26:20 »
หม้อน้ำรั่ว สำหรับรถมือ 2

ผมว่าน่ากลัวนะครับ ถ้าคนขับดูไม่เป็น หรือไม่ระวัง เครื่องฮีตได้ง่ายๆ เลย และอื่นๆ จะเสียตามมาเพียบ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:01:18 »
หม้อน้ำรั่ว สำหรับรถมือ 2

ผมว่าน่ากลัวนะครับ ถ้าคนขับดูไม่เป็น หรือไม่ระวัง เครื่องฮีตได้ง่ายๆ เลย และอื่นๆ จะเสียตามมาเพียบ
ใช่ครับ แต่ว่ามันฆป็นเรื่องที่ต้องเช็คครับ
ส่วนของผมนั้นมันฮีตครับแต่สำรวจแล้วไม่มีอะไรเสียหาย
นับว่ายังโชคดีหรือไม่ก็เครา่องทนมากครับถ้าเป็นคันอื่นผมว่าคงพังไปแล้วว
นับว่าเป็นรถมือสองที่ผมซื้อมาแล้วซ่อมน้อยที่สุดแล้วมั้งครับ
อันนี้ผมพูดจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 19:19:24 »
ขับมาแล้วพีTnP_PKtชอบมากๆๆเลยพีเครีองดีเชลของGranviaไม่อีดครับจริงๆเครีอง1KZ-TE ผมก็เคยขับในตัวพาโด้95มาแล้วครับเปนคันพาโด้เนียกิน8หรีอ7โลลิตรครับถ้าเปนGranviaได้แน่12หรีอ13กีโลต่อลิตรครับยิ่งไม่ใช่ขับ4ด้วยประหยัดเลยครับตอนนีกำลังจะเอาครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003