ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดgreymarketเล็กๆแต่ไม่รู้จะหาข้อมูลที่ไหนครับ  (อ่าน 8425 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ตลาดตอนนี้เติบโตอย่างมากครับ น่าเล่นมาก+ความรักในรถยนต์ส่วนตัว
แต่ผมไม่รูุ้จะหาข้อมูลที่ไหน เส้นสายก็ไม่มี ผมคนธรรมดา แต่ผมอยากทำแบบถูกกฎหมาย
มีท่านใดพอจะทราบข้อมูลบ้างไหมครับ ต้องเริ่มต้นอย่างไร

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
ถูกกฎหมายเหมือนจะไม่รอดนะครับ ;D ;D
แต่ถ้าเปิดเป็นศูนย์ซ่อมแล้วบริการพวกรถนำเข้าอ่ะ น่าสน
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คงจะต้องเหนื่อยหน่อยล่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

คนธรรมดาเส้นสายไม่มีอย่าหาเรื่องครับ วงการนี้มันโหดร้ายนะขอเตือนไว้เลย หึหึ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Grey = สีเทา

อย่างเพื่อนๆ เตือนครับ ธุรกิจอะไรก็ตามที่สีเทา ถ้าไม่สายแข็ง อย่าไปแตะเลยครับ เจ็บตัวเปล่า ตั้งแต่ที่ท่าเรือ ยันศุลกากร ถ้าไม่แข็งน่ากลัวครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ตลาดเกรย์มาร์เก็ต Q2 ซึม ลูกค้าชะลอ
ไม่เอาเนื้อข่าวมานะครับ คลิกชมเอา เว็บฐานฯ จะได้วิวเพิ่ม กลัว นสพ. เขาเจ๊งน่ะครับ ผมชอบที่เขาเสนอข่าว ร้ายๆ ได้อีกหนึ่งมุมมองครับ

http://www.thanonline.com/index.php?option=com_content&view=article&id=129151:-q2-&catid=134:than-auto-&Itemid=452

ออฟไลน์ chamanow88

รถเกรย์ใครๆก็รู้ว่าเอาราคา(อย่างอื่นแทบไม่ต้องมอง)มาสู้กันแบบปะฉะดะ ถ้าถูกกฏหมายเป๊ะๆจะทำราคาสู้ไหวไหมอ่า : ::)

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
แค่มาเริ่มคำถามก็เห็นได้ชัดแล้วว่ายากที่จะสำเร็จครับ

ผมว่าธุรกิจอะไร คุณก็ต้องมีเส้นสาย ไม่ว่าเส้นสายด้านวัตถุดิบ ในกรณีนี้คือรถนอก เส้นสายด้านการขาย เส้นสายด้านกฏระเบียบ จิปาถะ ผมว่าเลิกล้มความคิดเถอะครับ คนอื่นเค้าทำมา ทำมานาน ทำมาเยอะ เค้ากอบโกยกำไรไปคั้งเท่าไหร่แล้ว?

จะซื้อของดีควรจะไปตลาดแต่เช้า ไม่ใช่มาตอนตลาดวาย จะทำธุรกิจให้ดีต้องมีวิสัยทัศน์ เริ่มก่อน ทำก่อน ไม่ใช่เห็นว่าคนอื่นทำแล้วดี เลยอยากจะทำบ้าง มันง่ายไปหน่อยครับ เหมือนโต๊ะจีน คนมาทีหลัง กินน้อยแถมต้องจ่ายตังค์อีก

เคยอ่านโพส จขกท เรื่องรอ Swift ไม่ไหว ขนาดหารถในประเทศ คุณยังไม่ไหวเลย แล้วหารถนอกมาให้คนอื่นซื้อจะไหวเหรอครับ?

ติเพื่อก่อนะครับ อย่าคิดว่าทำเล็กๆ แล้วจะง่ายนะครับ Economy of Scale ก็สำคัญ เคยเห็นโชว์รูมนึงมีเงินสำรองเกือบๆ 500 ล้านนะครับ รถจอดขายได้เป็นเดือนๆ เงินจมแค่ไหน? คันนึงไม่ใช่ถูกๆ อีกหลายอย่างครับ คิดให้รอบคอบครับ ผมว่าคนจะทำธุรกิจให้สำเร็จ เค้าไม่เริ่มแบบคุณแน่ๆ ครับ  ;)
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ TorTy

ไม่เป็น Dealer ยี่ห้อทั่วๆไปแทนละครับผมว่ายั่งยืนกว่านะลองหายี่ห้อที่ชอบ
และดูว่าอนาคตน่าจะเติบโตน่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ขายฮอนด้าเลยครับ เดี๋ยวผมไปช่วยซื้อ ที่ชะอำ ยังไม่มีศูนย์ ฮอนด้า มีแต่ นิสสันชะอำ อีซูซุชะอำ โตโยต้าชะอำ 3 บริษัทนี้ เลยขายแทบไม่ทัน ยิ่งอัลเมร่า รอนานมาก ฟอร์ดชะอำก็ยังไม่มีนะครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 05:28:02 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ jumpon77

อย่าทำเลยคับมันหลายอย่างคับผมเองเคยคุยหลายเจ้าแล้วคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
มีเงินในกระเป๋าเท่าไหร่ครับ ทำเรื่องนี้แบบเล็กๆ ผมกว่าต้องมีซัก 10 ล้าน

ทำธุรกิจกับคนรวย ขายของแพง

ต้องมีความสมบูรณ์ในองค์ประกอบการทำธุรกิจนะครับ

ถ้าทำแล้วมีไม่ครบ อยากที่จะอยู่รอดครับ

การทำธุรกิจ ปลาใหญ่กินปลาเล็กครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ baeyongcai

มีเงินในกระเป๋าเท่าไหร่ครับ ทำเรื่องนี้แบบเล็กๆ ผมกว่าต้องมีซัก 10 ล้าน

ต้องมีความสมบูรณ์ในองค์ประกอบการทำธุรกิจนะครับ

ถ้าทำแล้วมีไม่ครบ อยากที่จะอยู่รอดครับ

การทำธุรกิจ ปลาใหญ่กินปลาเล็กครับ
ต้องมีหลัก 100ล้านครับ!

ออฟไลน์ dewz

ที่ชลบุรี ก็เพิ่งมีมาเปิดใหม่เหมือนกันครับ หลังเซ็นทรัล เห็นมีรถอยู่หลายคัน แต่ส่วนมากเป็นเบนซ์ เค้าทำแค่โชว์รูมมั้ง ไม่เห็นมีเซอร์วิส แต่เค้ามีรถมือสองขายและมีคาร์แคร์ด้วยครับ เคยเห็นมี EVOQUE แต่เมื่อวานกลายเป็น Carrera S PDK ไปแล้ว สงสัยขายไปแล้ว ของอย่างนี้ต้องลอกปรึกษาผู้ที่ทำและมีประสบการณ์ตรงครับ ต้องมีเส้นสาย ต้องมีช่องทาง ถ้าคุณนำเข้ามาแล้วเสียภาษีแพงกว่าเจ้าอื่น ก็ต้องขายแพงกว่าเจ้าอื่น แล้วจะสู้เจ้าอื่นได้ยังไง

ผมว่าลองจากเปิดเต้นมือสองก่อนดีไหม ค่อยๆขยับขยายเอาครับ มีเยอะนะครับ เต้นรถมือสองที่ตอนนี้ก็เริ่มสั่งรถนอกมือหนึ่งมาขายประกอบด้วยน่ะครับ

ไม่ว่าจะทำอย่างไร ผมก็ขอให้คุณประสบความสำเร็จนะครับ ^^

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีเส้นสายนี่ลำบากนะครับ แนะนำให้เริ่มต้นก็หาหุ้นส่วนก่อนดีกว่าครับ ไม่แนะให้ลุยเดี่ยวครับ ค่อยๆสร้างเส้นสายเองต่อจากนั้น.

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!

ต้องมีหลัก 100ล้านครับ!

5555

10 ล้านนี่ผมหมายถึง ทำแบบเล็กๆ 1-2 คันนะครับ 555  มีเวปของตัวเอง รับนำเข้า-จดทะเบียน ขาย มีอู่สำหรับ Service แนะนำ ประมาณนั้น
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ 2k

วงการนี้ผมว่าไม่ง่ายนะครับแม้ว่าจะมีหน้าใหม่โดดเข้ามาร่วมวงกันเยอะก็เถอะ แถวบ้านผมมีรายนึงชื่อ J auto import ตรงบางนา เค้ามีทุนนะครับมีรถเอามาโชว์เยอะแยะเลย แต่ว่ากว่าเค้าจะขายแต่ละคันออกไปได้กินเวลายาวนานมาก บางทีคันเดิมๆจอดกับที่สามถึงสี่เดือนแน่ะกว่าจะหายไปได้เอาคันใหม่เข้ามาซึ่งก็ไม่รู้ว่าจำใจยอมปล่อยให้ที่อื่นไปขายแทนหรือเปล่า  :P

คิดจะขายรถแนวนี้การบริการสำคัญครับ คนจำนวนมากต้องการให้มีการบริการครบถ้วน ถ้าคิดจะทำจริงๆแล้วคุณหาช่างที่ทำงานดีและสามารถหาอะไหล่มาเปลี่ยนได้จริงๆในหลายๆชิ้นส่วนที่มันเสียเป็นประจำอยู่แล้ว ผมว่าคุณรุ่งแน่นอน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chaiz

ตามเพื่อนๆบอกเลยครับ ถ้าคุณจะเริ่มได้ คุณไม่ต้องมาถามในนี้หรอกครับ คุณจะต้องมี

1. เงิน (10 ล้าน ยังไงก็ไม่ไหว เอามาตั้งโชว์ คันสองคัน ไม่น่าเชื่อถือครับ แล้วถ้าจะมีเครื่องมือซ่อมบำรุงอีก ต้องสัก 100 ล้านอัพครับ และอาจต้องกู้เพิ่มมาหมุนก่อนด้วย)

2. เส้นสาย คนที่อยู่ในวงการ ที่จะแนะนำคุณได้ ที่จะหุ้นกับคุณได้ คุณเริ่มตัวคนเดียวไม่ไหวหรอกครับ ทั้งยังมีการจัดการทาง กม. ภาษี การนำเข้า ฯลฯ ผมก็อยากมีนะ โชว์รูมรถนำเข้า แต่ต้องดูความพร้อมตัวเองด้วยครับ ถ้าคุณมีข้อนี้แล้ว คุณจะไม่ต้องมาตั้งกระทู้นี้เลย

3. Back up และ แผนสอง หมายถึง ต้องไม่ใช่ว่ามีความสามารถเปิดบริษัทได้เท่านั้น แต่คุณต้องทำให้มันอยู่รอดได้ด้วย
ถ้าคุณเริ่มแล้วมันไม่รุ่ง คุณก็ต้องมีทางไป ไม่ใช่ทางนี้ไม่รุ่ง คุณจบเห่ แบบนี้เดือดร้อนทั้งตัวคุณ ทั้งครอบครัวแน่นอน

4. อย่างที่เพื่อนด้านบนบอกครับ เข้ามาตอนนี้ ถ้าไม่เจ๋งจริง เปิดตัวไม่ดึงดูดจริง ไม่มีเส้นสาย บารมี ชื่อเสียงที่น่าเชื่อถือ แจ้งเกิดยากครับ

ผมว่า เริ่มจากอะไรเล็กๆก่อนครับ สร้างเส้นสาย คนรู้จัก ความน่าเชื่อถือ แล้วค่อยขยับขยายครับ ผมว่า ถ้าผมจะเริ่ม คงทำเต้นท์รถ ไม่ก็ เป็น Dealer รถเจ้าตลาดก่อนครับ

ออฟไลน์ cloud

ความคิดเห็นทุกท่านช่างมีค่ามากครับ ขอบคุณครับ ผมว่าผมยังไม่พร้อม จะลองศึกษาไปเรื่อยๆก่อนครับ

ออฟไลน์ simcity

เรื่องเปิดร้าน ไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ ถ้ามีเงินทุน

Grey Market เล็กๆ ที่เปิดกันเป็นดอกเห็ด ส่วนใหญ่ไม่ได้นำเข้ากันมาเอง จะมี Dealer ส่งรถให้อีกทีนึง

พูดง่ายๆคือ ไม่ต้องทำเรื่องนำเข้า เรื่องภาษี อะไรพวกนั้น

ปัญหา คือ รับรถมาแล้ว ทำอย่างไรให้มันขายได้

คุณขาย E-Coupe คนอื่นเค้าก็ขาย E-coupe

คุณรับรถมาจอดที่โชว์รูม เริ่มต้นที่ 5 คัน

แต่เจ้าใหญ่ๆ เค้าสั่งทีหลายสิบ หรือ บางเจ้านำเข้ามาเอง มาทีเป็นร้อย ราคาเค้าต้องได้ดีกว่า

จะไปตัดราคาแข่ง ก็สู้ไม่ได้ จะทำศูนย์ service ก็ต้องใช้เวลาสร้างชื่อ ใช้เงินลงทุน

สรุป ทำไม่ยากครับ แต่อยู่รอดยาก ถ้าทุนไม่หนาพอ สายป่านไม่ยาวพอ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
เรื่องเปิดร้าน ไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ ถ้ามีเงินทุน

Grey Market เล็กๆ ที่เปิดกันเป็นดอกเห็ด ส่วนใหญ่ไม่ได้นำเข้ากันมาเอง จะมี Dealer ส่งรถให้อีกทีนึง

พูดง่ายๆคือ ไม่ต้องทำเรื่องนำเข้า เรื่องภาษี อะไรพวกนั้น

ปัญหา คือ รับรถมาแล้ว ทำอย่างไรให้มันขายได้

คุณขาย E-Coupe คนอื่นเค้าก็ขาย E-coupe

คุณรับรถมาจอดที่โชว์รูม เริ่มต้นที่ 5 คัน

แต่เจ้าใหญ่ๆ เค้าสั่งทีหลายสิบ หรือ บางเจ้านำเข้ามาเอง มาทีเป็นร้อย ราคาเค้าต้องได้ดีกว่า

จะไปตัดราคาแข่ง ก็สู้ไม่ได้ จะทำศูนย์ service ก็ต้องใช้เวลาสร้างชื่อ ใช้เงินลงทุน

สรุป ทำไม่ยากครับ แต่อยู่รอดยาก ถ้าทุนไม่หนาพอ สายป่านไม่ยาวพอ

เห็นด้วยกับพี่ simcity ครับ ถ้าผมจะซื้อรถเกร์ย ผมก็คงมองเจ้าใหญ่ๆไว้เป็นตัวเลือกแรกๆก่อนแน่นอนครับ
ให้มองในมุมมองคนซื้อครับ รถเกร์ยมีความเสี่ยงสูง คนซื้อก็ต้องการความมั่นใจจากศูนย์ไว้เป็นหลักประกันครับ
ยิ่งในกรุงเทพเนี่ย คู่แข่งมากหน้าหลายตาจริงๆครับ เกรงว่าจะสู้เจ้าอื่นไม่ได้ หรือไม่คุณก็ต้องเปิดให้ใหญ่กว่าคู่แข่ง เครื่องมือเทียบเท่าหรือพร้อมกว่าคู่แข่ง ไหนจะหาช่างเก่งๆอีก

ถ้าให้ผมทำและทุนน้อย ผมจะไปเปิดต่างจังหวัด เอาจังหวัดที่มีกำลังซื้อเยอะๆ จะได้ไม่ต้องไปฟาดฟันกับเจ้าอื่นมากนัก
และอาจจะไปขอเกร์ยเจ้าดังๆ มาเปิดเป็นศูนย์ย่อย คล้ายๆกับซื้อแฟรนไชน์
ชื่อเสียงก็ไม่ต้องเริ่มนับหนึ่ง รถเค้าก็ส่งมาให้ขาย กินกำไรต่อคันน้อยกว่า แต่ก็ไม่เสี่ยงมากเท่าลงทุนเองครับ

ขายรถเกร์ยชื่อเสียงผลต่อคนซื้อมากๆ ครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

อย่างที่คุณ simcity บอกครับ เกรย์จะดีลกับ shipping, shipping จะตัดรถและหารถจากอังกฤษให้ เครียลคัสตอม อย่างAAS ก็เป็น shipping company มาก่อน
ถึงมาเปิดโชว์รูมพอช เบนท์เลย์ครับ
ส่วนเกรย์ก็ต้องทำมาร์เก็ตติ้ง ทำหน้าร้านไป นี่คือพูดถึงว่าจะเอารถไม่แพงเข้ามา หลักสี่ ห้าล้านบาทต่อคัน มีรถโชว์ไม่ถึงสิบคัน เงินเย็นไม่ถึงร้อยล้าน

เต็นรถซุปเปอร์คาร์มือสองก็เช่นกัน ส่วนใหญ่ก็เงินเย็นบ้าง กู้แบงค์บ้าง เดรดิธก็ตัวรถนั่นแหละครับ
แต่เดียวนี้น้อยครับที่เอารถมาดอง ส่วนใหญ่จับผ่านกัน อย่างแลมโบคันนึงก็ได้ซักสามแสน ถือว่าไม่เสี่ยง เงินไม่จมครับ

เรื่องเส้น ถ้าท่านจะเล่นทางตุกติก แบบมีเส้นมีสาย บอกก่อนว่า วงการนี้ไม่ใช่นิ่มๆนะครับ วงเงินเดิมพันมันสูงครับ

ออฟไลน์ mathician

แถวบ้านผม จอดเป็นครึ่งปีเลย
หลายคันด้วย, หรือจะขายไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ flyingdutchmanz

• Newbie
  • *
100 ล้านจะพอรึเปล่าครับ T_T