ผู้เขียน หัวข้อ: porsche อะไหล่แพงกว่ารถยุโรปทั่วไปเยอะไหมครับ  (อ่าน 19571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เนื่องด้วยตอนนี้เห็นคนถอยเจ้า cayenne ออกมาเต็มไปหมด เลยสงสัยว่าอะไหล่ของเจ้า porsche เนี่ยมันแพงกว่ารถยุโรปทั่วไปเยอะไหมครับ เห็นในนี้เคยมีคนอยู่ AAS หลายคนน่าจะพอรู้คำตอบบ้าง เก็บเป็นการบ้านไปบอกพี่ชายด้วยครับ

ปล. ชาวบ้านตาม ตจว. บางคนนึกว่า cayenne มันคือ CRV ไม่ก็ Fortuner รุ่นใหม่อ่ะ  ???  ???  ???

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: porsche อะไหล่แพงกว่ารถยุโรปทั่วไปเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:35:47 »
มันสวยจริงๆ นะครับ ยอมรับ

แต่ชักเริ่มเกลื่อนแล้ว

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: porsche อะไหล่แพงกว่ารถยุโรปทั่วไปเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:39:17 »
พ่อผมก็กำลังมองๆอยู่เหมือนกันครับเพราะ 520d ที่บ้านจะยกมาให้ผมใช้แทน เพิ่งซื้อมา4ปีใช้ยังไม่ถึง35000โลเลย แต่ยังค้านๆกะแม่อยู่เพราะมีปาเจโร่สปอร์ตอยู่แล้วแต่ผมก็เชียร์นะเพราะมันสวยมากมาย ถ้าจะซื้อผมมองไว้2ที่คือ ตัว s hybrid ที่ AAS ซึ่งแน่นอนมีวารันตีให้ กะอีกที่คือ รอยัลมอเตอร์ซึ่งเป็น ตัวแทนของ ruf แต่ไม่แน่ใจเงื่อนใขรับประกัน แต่ถ้าเป็นของ ruf คงมองเป็นตัวดีเซล เพราะราคาพอคบหาได้อยู่ แถมออฟชั่นเยอะอีกต่างหาก 310ม้า แม่เจ้า ส่วนตัว s hybrid ของ ruf 420 ม้า ไม่ค่อยอยากจะขับ กลัวมันจะพาบินไปแทนวิ่ง หึหึ แต่ที่น่าสนใจที่สุดคือช่วงล่างแบบถุงลม adaptive นี่แหละที่อยากลองใช้  ;D

ปล.เห็นต่างประเทศเค้าเทสมา เค้าบอกว่า RUF เป็นผู้แต่งรถยนต์ที่ดึงความสามารถของพอร์ชออกมาให้ใช้เยอะได้ดีกว่าเจ้าตัวซะอีก แถมยังประหยัดกว่าอีก(อันแรกอ่ะเชื่อนะแต่อันหลังนี่สิแรงกว่าประหยัดน้ำมันกว่ามันจะจริงเร้อๆๆ)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:49:04 »
วันก่อนเห็นจอดข้างๆ Hyundai Tucson  ขนาด รูปร่าง เส้นสาย คล้ายกันเลย ผมว่าสวยพอกันครับ
แต่ราคาต่างกันเยอะเลยครับ

ผมก็เห็นเยอะมาก ขับเข้ากรุงเทพเห็นบ่อยมาก เห็นบ่อยกว่า  Tucson มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 13:13:25 โดย udis »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:55:12 »
cayenne เป็นรถที่เลื่อนมาก  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 13:00:48 »
cayenne เนี้ยสวยมากและคงเป็น Suv หรูๆลำดับต้นๆเลยที่คนนึกถึง แต่สวนใหญ่ออกเกรย์ทั้งนั้นแหละ
มันเลยดูเยอะเต็มท้องถนนไปหมดพอกับ E-coupe อ่ะ ส่วนเรื่องอะไหร่ผมไม่รู้นะให้คนที่ใช้จริงมาตอบล่ะกัน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 13:39:49 »
ผมว่าแพงกว่าไม่มากนะครับ แต่เนื่องจากภาษี ทำให้มันแพงกว่ามากครับบ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:19:23 »
ออกนอกบ้านทุกครั้งจะเจอ คาเยน แต่ผมเฉยๆ นะ ผมว่ามันสวย และดี มันก็เลยขายดี เป็นธรรมดา
แต่ถ้าวันไหนเจอ Volvo XC60 จะมองตากลับเลยทีเดียว 5555555555 สีเทาเข้มๆ สวยมาก  :)
ขอบ่นหน่อย อยากได้นะ Volvo XC60 เนี่ย แต่ภายในไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:29:58 »
เรื่องราคาอะไหล่ไม่รู้ แต่ในหมู่บ้านมี Cayenne S Hybrid คันนึง สวยมาก ออปชั่นเต็ม แรง เงียบ เห็นแล้วอยากได้เลย แต่ก็ได้แค่มอง 555

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:47:21 »
ไม่ทราบค่าอะไหล่นะครับ แต่คนรู้จักมีBoxster Sเข้าเซอร์วิสทั่วไป(คิดว่านะครับ) ที่AASประมาน2หมื่น
เทียบกับW204 ที่บ้านผมหมดประมาน8พันครับ

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:50:53 »
กบยักษ์เดินไปไหนก็เจอ  :)
H.

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 17:01:13 »
ยังไม่มีรายการซ่อมเลยอะครับ เลยยังตอบอะไรมากไม่ค่อยได้อะครับ เพราะก็ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ
มีแต่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอะครับ ประมาณ 7พันกว่าบาท ก็ระดับพอๆกับ Benz นะครับ  สำหรับตัว Diesel นะครับผม

ส่วนตัวคิดว่าเริ่มเห็นเกลื่อนแล้วอะครับ มากกว่า XC60 กับ X3 ตัวใหม่ซะอีก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 19:23:15 »
ยังไม่มีรายการซ่อมเลยอะครับ เลยยังตอบอะไรมากไม่ค่อยได้อะครับ เพราะก็ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ
มีแต่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอะครับ ประมาณ 7พันกว่าบาท ก็ระดับพอๆกับ Benz นะครับ  สำหรับตัว Diesel นะครับผม

ส่วนตัวคิดว่าเริ่มเห็นเกลื่อนแล้วอะครับ มากกว่า XC60 กับ X3 ตัวใหม่ซะอีก

XC60 ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 19:26:45 »
ขนาดผมขับ XC60 เอง ยังไม่ค่อยเจอเลยครับ ใน กทม. ผมเคยขับสวน XC60 ด้วยกันหนเดียวเอง ตั้งแต่ได้รถมา 3 ก.พ.......แต่ปรากฏว่าผมไปหัวหิน เจอติดๆกัน 2 คันเลยครับ  ;D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 20:41:49 »
อะไหล่ทั่วไปไม่แพงมากแต่ก็ยังแพงกว่าพวก Benz กับ BMW ครับ
แต่ถ้าอะไหล่พวกสั่งพิเศษหรือชิ้นใหญ่นี่แพงพอสมควร + รอนาน
อีกอย่างค่าแรงทำรถยี่ห้อนี่ก็แพงด้วยเช่นกัน ถ่ายน้ำมันเครื่องค่าแรงอย่างเดียว 2-3 พัน (อู่นอก)
ถ้าเข้า AAS รถ 911 ถ่ายเปลี่ยนน้ำมันเครื่องประมาณหมื่นกว่าบาทได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 20:45:35 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 22:03:55 »
ผมก็ชอบเจ้ากบน้อยเหมือนกันครับ ถ้ามีเงินสักวันต้องเป็นเจ้าของให้ได้ เห็นแล้วมันโดนใจอย่างแรง ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 22:15:44 »
เทียบกับอะไรหละครับ ถ้าเทียบค่าตัวก็ไม่แพงครับ แต่ถ้าไปเทียบกับรถทั่วไป เทคโนมาก อุปกรณ์ ค่าภาษีสังคม ค่าแบรนด์ไม่แปลกที่ราคาจะสูง

ถ้าอะไหล่ถูกเท่ารถเล็ก ผมเชื่อว่าผู้มีอันจะกินก็คงไม่ซื้อมาใช้ให้ลูกน้องบอกว่ารถเจ้านายราคาอะไหล่เท่ารถตรูเลย ลองนึกดูครับว่าจริงไหม

นี่คือpositioningที่บริษัทเค้าต้องคำนึงด้วยครับ ส่วนหนึ่งเราก็ต้องยอมรับว่าของบางอย่างราคามันแพงสมค่าตัว แต่บางอย่างก็ไม่เช่นท่อยาง

ท่อน้ำพวกนี้ราคาดุพอควรนึกว่าถักมาจากดิ้นทอง เหมารวมรถฝรั่งหลายๆยี่ห้อไม่เฉพาะพอร์ช เคยเจอราคาช่องแอร์ตัวน้อยของเอส คลาส

มีไดโอดเปล่งแสงตัวเดียว อันละเกือบสองหมื่น ป้าดดดด ช่องแอร์อันเล็กๆ ถอยแมงกะไซด์ได้คันนึง อะไหล่พอร์ชเอาจริงๆบางตัวถูกเหลือเชื่อ

บางตัวราคาเป็นอันสลบ จุดแข็งของaasที่น่าชื่นชมอย่างหนึ่งคือ ถ้าอะไหล่ต้องแอร์เฟรจมา สัปดาห์หนี่งรู้สึกจะปิดออเดอร์ทุกพฤหัส

ถ้าสั่งของไว้ นับจากวันพฤหัส 15วันได้ของครับ ไม่เคยเลท

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 22:22:54 »
เทียบกับอะไรหละครับ ถ้าเทียบค่าตัวก็ไม่แพงครับ แต่ถ้าไปเทียบกับรถทั่วไป เทคโนมาก อุปกรณ์ ค่าภาษีสังคม ค่าแบรนด์ไม่แปลกที่ราคาจะสูง

ถ้าอะไหล่ถูกเท่ารถเล็ก ผมเชื่อว่าผู้มีอันจะกินก็คงไม่ซื้อมาใช้ให้ลูกน้องบอกว่ารถเจ้านายราคาอะไหล่เท่ารถตรูเลย ลองนึกดูครับว่าจริงไหม

นี่คือpositioningที่บริษัทเค้าต้องคำนึงด้วยครับ ส่วนหนึ่งเราก็ต้องยอมรับว่าของบางอย่างราคามันแพงสมค่าตัว แต่บางอย่างก็ไม่เช่นท่อยาง

ท่อน้ำพวกนี้ราคาดุพอควรนึกว่าถักมาจากดิ้นทอง เหมารวมรถฝรั่งหลายๆยี่ห้อไม่เฉพาะพอร์ช เคยเจอราคาช่องแอร์ตัวน้อยของเอส คลาส

มีไดโอดเปล่งแสงตัวเดียว อันละเกือบสองหมื่น ป้าดดดด ช่องแอร์อันเล็กๆ ถอยแมงกะไซด์ได้คันนึง อะไหล่พอร์ชเอาจริงๆบางตัวถูกเหลือเชื่อ

บางตัวราคาเป็นอันสลบ จุดแข็งของaasที่น่าชื่นชมอย่างหนึ่งคือ ถ้าอะไหล่ต้องแอร์เฟรจมา สัปดาห์หนี่งรู้สึกจะปิดออเดอร์ทุกพฤหัส

ถ้าสั่งของไว้ นับจากวันพฤหัส 15วันได้ของครับ ไม่เคยเลท

ขอบคุณครับ สรุปคือที่ถูกจนเหลือเชื่อก็มี แต่ก็มีที่แพงจนสลบเหมือนกับรถยุโรปอื่นๆ ใช่เปล่าครับ พี่ชายผมเค้าจะซื้อรถเกรย์ครับ แต่พอร์ชคงใช้ไม่บ่อยอยู่แล้ว รออะไหล่นานไม่เกี่ยงแค่อยากรู้ว่าแพงระดับไหนครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 16:38:26 »
ที่รู้ๆๆๆมันสวยมากครับ
 ;D

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:28:34 »
ที่รู้ๆๆๆมันสวยมากครับ
 ;D

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:55:10 »

แสดงว่าที่ราคาแพง เพราะค่าขนส่งเป็นหลักเลยอ่ะครับ

เพราะเล่นส่งมาทางเครื่องบินอ่ะ

แต่ก็ดีตรงที่ไม่ต้องรอนาน และ made in German จริงๆ ;D

อืมมม.... ราคา ก็ สมกับบริการที่ได้รับอ่ะครับ

:)

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 14:43:10 »

แสดงว่าที่ราคาแพง เพราะค่าขนส่งเป็นหลักเลยอ่ะครับ
เพราะเล่นส่งมาทางเครื่องบินอ่ะ

แต่ก็ดีตรงที่ไม่ต้องรอนาน และ made in German จริงๆ ;D
อืมมม.... ราคา ก็ สมกับบริการที่ได้รับอ่ะครับ

แน่นอน แพงเพราะ นำเข้าทีละไม่กี่ชิ้น โดนภาษีนำเข้า ค่าขนส่งอีก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 16:55:16 »
ที่แน่ๆ คือ ค่าแรงช่าง แพงกว่า Benz BMW Audi Volvo Lexus ในกิจกรรมเดียวกัน ใช้เวลาเท่ากัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 17:28:59 »
ขออภัยล่วงหน้า ถ้าคำตอบจะไม่ช่วยอะไรนะครับ คือถ้าเป็นผมจะซื้อรถแบบนี้มาใช้ แล้วยังมีความแอบเครียด กังวลเรื่องเงิน

ผมจะไม่ซื้อมาใช้ ต้องจ่ายเงินซื้อรถที่แพงกว่าบ้านคนทั่วไปมาใช้ แล้วมีเรื่องต้องกังวล ไม่คุ้มในความคิดผมเลยจริงๆ

ส่วนแพงกว่าเยอะมั้ย ผมว่าอยู่ที่เทียบกับอะไร ถ้าซ่อมที่ AAS เทียบกับอู่เฉพาะทาง อาจสูงกว่าแต่แลกกับความชัวร์ ก็แล้วแต่เจ้าของเงินว่า ซีเรียสมั้ยครับ