ผู้เขียน หัวข้อ: จะแซงก็ได้โปรดดูกระจกหลังด้วย  (อ่าน 11088 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: จะแซงก็ได้โปรดดูกระจกหลังด้วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:07:57 »
ผมเดินทางบ่อย บ่อยครั้งต้องแซงทีละหลายๆคัน แต่เวลาจะเริ่มแซงจะเปิดไฟเลี้ยวและกระพริบไฟสูงหลายครั้งๆเพื่อให้คันหน้ารู้ตัว พร้อมทั้งสังเกตุอาการว่าคันที่จะแซงจะออกมาหรือเปล่า หากเกิดเหตุไม่คาดฝันจะเหยียบเบรดเต็มแรงและไม่หักหลบลงข้างทางเด็ดขาดครับ เพราะโอกาสเจ็บหนักมีสูง หากจำเป็นต้องชนก็ชนบนถนนนั่นแหละปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: จะแซงก็ได้โปรดดูกระจกหลังด้วย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:56:48 »
มีระบบเตือนตรงจุดบอดมันก็ดีนะครับ แต่กลัวมอเตอร์ไซต์มาเกี่ยวกระจกข้างไปตอนติดไฟแดงนี่สิเจ็บใจมาก

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:13:59 »
มุมอับไม่อับไม่รู้หล่ะ รู้แต่ว่าไอ้คันแดงมันไม่มึน ก็ง่วงล่ะนั่น ออกมาดื้อๆ...จะอ้างว่าไม่เห็นไม่ได้ รถตามๆกันมาอยู่ตั้งนาน  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:20:07 »
ลงข้างทางกันหมด   :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:28:01 »
มีโฆษณาแฝงลิปตันไอซ์ทีด้วย  :P

เวลาขึ้นรถมีอะไรผิดปกตินิดๆหน่อยๆผมบีบแตรไว้ก่อนละ จะนิดๆหน่อยๆยังไงก็เตือนกันไว้ก่อน กรณีพวกเป๋ๆมาหาเราแบบนี้เจอมาหลายครั้งมาก แต่แก้ได้ง่ายๆด้วยแตรรถ อย่าคิดว่าบีบแตรแล้วเสียมารยาทครับ ใช้มันไปเถอะชนขึ้นมาแล้วไม่คุ้มเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:43:32 »
ดีนะคนขับไม่เป็นไรมาก แต่ถุงลมออกมาช้าไปไหมเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 16:44:59 »
การเปลี่ยนเลนแล้วมองกระจก นี่เป็นวิสัยของคนขับรถทุกคนที่พึงปฎิบัติอยู่แล้วครับ ลืมไม่ได้ครับ

ผมไม่เคยเปลี่ยนเลนโดยที่ไม่มองกระจกแม้แต่ครั้งเดียว แม้กระทั่ง ขับๆมาเจอรถหักออกมา ทำให้เราต้องหักหลบ

ถึงแม้ว่าจังหวะนั้นการตอบสนองของมือจะไวกว่าสายตา แต่มันก็ต้องหันมาดูทุกครั้ง เป็นความเคยชินไปแล้วครับ

ส่วนเวลาที่ผมจะแซงรถกำลังจะผ่านเจ้าคันแดงๆในคลิปส่วนมากผมจะให้สัญญาณที่ชัดเจนกว่าไฟเลี้ยวคือ ไฟสูงหรือแตร และจะพยายาม

ห่างๆจากเจ้าคันแดงเผื่อไว้สำหรับ เดี๋ยวพรวดพราดออกมาแบบในคลิป ให้สัญญาณบอก และ พยายามอยู่ห่างรถเอาไว้ผมว่าน่าจะปลอดภัยสุดแล้วครับ

ส่วนเรื่องเวลาแซง คงไม่ต้องบอกว่า ให้แซงขึ้นไปให้ไวที่สุดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 17:55:26 »
เอิ่ม ซ้าย-ขวา-ตรง โอ้โห น่ากลัวมากครับ แต่แปลกรถสีแดงน่าจะมีกระจกแบบพิเศษตามฉบับรถยุโรปนะครับ
(กระจกที่มีมุมหักออกไปอีก เรียกไม่ถูกครับ)

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 18:44:34 »
ขับรถ ควรที่จะเปิดสัญญาณไฟ ทุกครั้งที่มีการ แซง หรือ การเลี้ยว

คนสมัยนี้ขับรถ อย่างกับว่ารถไม่ได้มี สัญญาณเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวามาให้อย่างนั้นละ   มักง่ายมาก
ผมเอง ถ้าเจอแบบนี้  บางครั้งแซงก็จะขับไปข้างหน้า คันที่ไม่ค่อยเปิดสัญญาณไฟ แล้วก็จะเปิดสัญญาณไฟโชว์ให้มันเห็นว่า  "   รถเรามีสัญญาณไฟเลี้ยวนะว้อย "

รณรงค์ขับขี่ปลอดภัย  เปิดสัญญาณไฟรถทุกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:05:44 »
เห็นใจคนโดยสารรถบัสเป็นที่สุด  โดนกระแทกที่ล้อเต็มแรงไม่มีโอกาสได้ระวังอะไรเลย  แม้กระทั่งคนขับรถหน้าสุดก็ต้องมีสติตลอดเวลา
ผมยังนึกอยู่เลยว่า ถ้าคนขับรถบัสเห็นเหตุการณ์ มีสติดี จะแก้ไขสถานการณ์ได้หรือไม่