ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางรถเก๋ง Civic FD อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ เน้นเงียบ และนุ่ม  (อ่าน 19148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
มีเพื่อนแนะนำ Yoko db โอเคมั้ยครับ :) :)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ถ้าเน้นเงียบนุ่ม ตัวนี้ตรงกับที่ต้องการสุดแล้วครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member

ออฟไลน์ vuthtichai

มันจะช่วยได้เยอะหรอครับ FD นั่งแล้วมัน ดังๆ ไงไม่รู้ ผมว่า ควรเป็น สปริง ด้วยอีกซัก ชุด อิอิ

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
แนะ R90 ครับ นุ่ม เงียบ แถมทน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ใช้ดีเลยครับ รีดน้ำ เกาะถนน

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
Bridgestone GR90 นุ่ม เงียบ เกาะถนนและดอกทนที่สุดแล้ว แต่ก็ต้องแลกกับค่าตัวที่แพงที่สุดครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ book350

• Full Member
yoko DB ดีคับ จะเข้ามาแนะนำรุ่นนี้เหมือนกัน 55
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
ถ้าไม่กังวลเรื่องอายุการใช้งาน ดู Toyo C1S ครับ นุ่มไม่เท่า dB แต่เกาะกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ ceberos

คาใจมานาน อยากให้ผู้มีประสบการณ์ชี้นำด้วยครับ yoko advan db , nitto , toyo ,michelin. bridgestone อันไหนทนสุด

สมมุติถ้า BS ทนสุด แล้วพวกที่กล่าวมาถูกกว่า คุ้มค่า กว่า BS มั้ย ส่วนตัวผมขอผ่าน ดันลอปก่อนเลย ตอนนี้ใช้ติดรถ อัลติส แม่มเริ่มดังมากละ เสียงลมนี้กระจอกไปเลย เจอเสียงยาง

ไม่เอาแบบ เขาบอกมานะฮะ - -" อยากได้ประสบการณ์ กลัวเปลี่ยนไปแล้วผลาดไม่มีเงินเปลี่ยนรอบ 2 ด้วย  ;D

ออฟไลน์ Scarecrowman

สนใจ yoko advan db เหมือนกันครับ ต้องเก็บข้อมูลก่อน..

ออฟไลน์ Torshi

ผมก็ fd เหมือนกันครับ

ตอนแรกลังเลระหว่าง pilot sport3 กับ toyo proxes4 ครับ

สุดท้ายเลือกใช้ toyo proxes4 เพราะดู toyo ดอกยางมันสวยกว่าอะครับ  ;D

ตอนนี้ใช้ 215/45 r17อยู่ ส่วนตัวพอใจกับยางตัวนี้นะ

ที่ 120+ มีเสียงหน่อยๆครับ อาจเป็นเพราะซีรี่ย์ยางที่บางลงด้วยมั้งครับ แต่ผมกลับชอบเสียงมันแหะ (คนอื่นเค้าชอบแบบเงียบๆ ;D ;D)

การเกาะถนนผมว่าใช้ได้เลยนะ รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงจากล้อเดิมๆของศูนย์  ;) ;)

ปล.แต่ผมว่า pilot sport3 น่าจะนุ่มเงียบกว่า proxes4 ของผมนะ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
งบประมาณกลางๆนะครับ ประมาณ 3,000 - 5,000 ต่อเส้น ล้อ 15 นิ้ว มาตรฐานครับ

ตอนนี้ผมใช้ GR90 อยู่ ใช้มา 50,000 โลกว่าแล้วครับ คงได้เวลากลับบ้านเก่าแล้วละ

ณ ตอนนี้ วิ่ง 60-80 กม./ชม. เสียงก้อเรื่มดังแล้วละ แต่ต้องยอมรับว่า GR90 ตัวนี้ ดอกยังสวยอยู่เลย

ออฟไลน์ kimjung

ผมใช้ db มา 3 Gen แล้ว ไม่คิดจะเปลี่ยนไปลองรุ่นอื่นครับ จากที่ได้ขับ/นั่งรถชาวบ้านเป็นประจำ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ซีหวิก FD แม่ผมใช้ YOKO DB อยู่ครับ เงียบดีกว่ายางติดรถ (BS  B390) พอควรครับ แต่ความรู้สึกจากที่ผมขับ B390 เกาะกว่า DB นะครับ

จากที่อ่านมาหลายๆที่ เค้าว่ากันว่ายางเงี่ยบที่เกาะถนนด้วย เป็น GR 90 ครับ แต่ก็เงี่ยบไม่เท่า DB ครับผม

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
แนะนำ Yokahama advan db ตัวนี้แหาะครับ เพิ่งเปลี่ยนใน Alphard มา นุ่น เงียบ เหมาะกับคนชอบฟิลลิ่งแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

เคยใช้และเปลี่ยนเป็น primacy lc  ครับน่าจะตอบโจทย์   ถามที่ติวานนท์  บอก primacy ตัวนี้นิ่มเงียบที่สุดครับ  มากกว่า gr 90 และ advan db