ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามเรื่องแบตรถยนต์หน่อยค่ะ  (อ่าน 14499 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอเรียนถามเรื่องแบตรถยนต์หน่อยค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:10:27 »
สวัสดีค่ะ
  ตอนนี้ใช้รถ นิสสัน คาริเบอร์ อยู่นะคะ เมื่อวานเห็นรถเพื่อนที่ทำงาน (รถ 2 ปี) แบตหมด สตาทไม่ติด
ก็เลยจะถามว่า
 1. จะดูยังไงคะว่ารถเราแบตใกล้มีปัญหาแล้ว (ตอนนี้รถเราอายุ 2 ปีกว่า สตาทติดดีไม่มีปัญหาค่ะ)
 2. แล้วแบตที่อยู่ในรถปิกอัพ นี่กี่โวลต์คะ ตอนไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศูนย์เขาเช็คแบตให้ด้วยมั้ยคะ ไม่เคยดูเขามำรถเราเลย

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
Re: ขอเรียนถามเรื่องแบตรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:45:19 »
1) สังเกต พวกระบบไฟฟ้าดูนะครับ เช่นกระจกไฟฟ้าทำงานช้าลง ปัดน้ำฝนทำงานช้าลง แต่เอาเข้าจริงดูไม่ออกหรอกครับ สตาร์ทไม่ติดแล้วค่อยรู้
แต่ถ้ามีอาการน่าสงสัย แนะนำให้เปลี่ยนหรือเข้าร้านไดนาโมให้ช่างเช็คดู

2) แบต 12V ทุกคันละครับ (ยกเว้นรถบรรทุกบางรุ่น) แต่ Amp จะไม่เท่ากัน วิธีดูรุ่นก็ดูที่ฝาแบตนะครับ มันจะเขียนทำนองนี้
??B$$

?? = Amp / ชม
$$ = ความยาวของแบตเป็น ซม

เช่น 44B19L ก็คือแบตลูกนี้มีความสามารถจ่ายไฟได้สูงสุด 44 แอมป์ต่อชม ยาว 19 ซม และขั้วกลับ (หันขั้วเข้ามาใกล้ตัวเราแล้วขั้วลบอยู่ซ้ายมือ L = Left)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 09:47:00 โดย samgler »

ออฟไลน์ udis

Re: ขอเรียนถามเรื่องแบตรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:57:13 »
12 Volt เข้าใจว่ารถกระบะจะ 70 แอมป์ขึ้นไปครับ
ส่วนการสังเกต ดูไม่ออกครับ ผมแนะนำว่า 2 ปีขึ้นไปแล้วก็หาเวลาเปลี่ยนเอาเลยครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:13:36 »
สังเกตุการสตาร์ทตอนเช้าดูครับ ถ้ามีอาการแบตขี้เกียจทำงานขึ้นมา อืด ๆ หนืด ๆ
แสดงว่ามันใกล้หมดอายุขัยแล้วครับ เปลี่ยนได้เลย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:18:39 »
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
 เห็นบางท่านบอก 2 ปีกว่าก็หาที่เปลี่ยนเลยว่างั้น
แต่ก็สงสัยนิดนึงค่ะ อย่างรถคุณพ่อก็ 5 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยค่ะ
เลยเริ่มกังวล เวลาเดินทางแล้วหละ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:55:50 »
แบตรถอะไรก็ 12V ทั้งนั้นครับผม :) เว้นก็แต่พวกรถบรรทุกใหญ่ พวกนั้นอาจจะได้เห็น 24V

ขนาดของแบต บอกเป็น A.hr คือ แอมป์xชั่วโมง นะครับ ไม่ใช่ แอมป์ต่อชั่วโมง เป็นหน่วยของการบอกความสามารถในการจุพลังงานรูปหนึ่งครับ (กำลังxเวลา = พลังงาน) ปกติเราจะเห็นในไฟบ้านเราจะบอกเป็น กิโลวัตต์xชั่วโมง ก็เป็นอีกรูปหนึ่ง คือๆกันครับ :)

ส่วนอาการที่บอกว่าควรเปลี่ยนแบตได้แล้ว ส่วนตัวผมสังเกตตอนสตาร์ตครับ ถ้ามันเริ่มแช้ะเดียวไม่ติด หรือมีติดๆขัดๆ ก็นั้นแหละครับน่าจะใกล้เวลาเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:13:19 »
 เห็นบางท่านบอก 2 ปีกว่าก็หาที่เปลี่ยนเลยว่างั้น
แต่ก็สงสัยนิดนึงค่ะ อย่างรถคุณพ่อก็ 5 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยค่ะ
เลยเริ่มกังวล เวลาเดินทางแล้วหละ

ก็เหมือนแบตมือถือนั่นแหละครับ บางคนใช้นานได้กว่าก็ยังไม่เสื่อม
แต่ที่เสื่อมกันเยอะคือ 2 ปีขึ้นไปครับ

บางคนก็ไม่ได้คิดมาก ก็ไม่เปลี่ยนก็มีโอกาสใช้ได้นาน แต่ก็ลุ้นตอนเดินทางใกล้ ไกลเอาว่าจะต้องพ่วงแบตวันไหนครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:38:46 »

ถ้าเดินทางไกล แนะนำว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ
เคยมีประสบการณ์พยายามดื้อที่จะใช้ไม่ยอมเปลี่ยน
 แล้วดันมีปญหาแบตหมด ตอนกลางคืน ยุ่งเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 14:45:54 »
ผมแนะนำนะครับถ้าใช้รถโดยเฉพาะออกต่างจังหวัดสองปีเปลี่ยนไปเถอะครับ แบทน้ำปกตินี่แหละครับ
แต่ถ้าขี้เกียจดูแลก็แบทกึ่งแห้งไป เชื่อเถอะครับแบทหมดสตาทร์ไม่ติดกลางคืนไม่สนุกเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 15:20:20 »
ถ้าติดตัว Volt meter  ตัวละไม่ถึง 200 ก็จะไม่ต้องมานั่งกังวล

แต่ต้องดูให้เป็น  

ถ้าต่อไม่เป็นก็ต้องจ้างช่าง เดินสายไฟให้ ก็หมดอีก 200 รวมๆแล้ว 400  คุ้มรึเปล่าไม่รู้ ลองถามใจตัวเองดู

ป.ล. แบบเสียบ(กับตัวจ่ายไฟในรถ) ก็มีนะแต่แพงกว่าหน่อย ไม่ต้องเดินสายไฟ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 18:07:37 »
 ;D ;D ;D..........วิธีทดสอบแบตครับ :-

-  ด้วยตนเองคือ  เปิดฝาที่เติมน้ำกลั่น ใช้ไฟฉายส่องตรวจลงไปดูแผ่นธาตุ ไล่ดูไปทีละช่อง  แผ่นธาตุที่เรียงอยู่ในช่องเป็นสีดำสนิท
   ช่องนั้นคือเสื่อม 80-90% แล้วครับ  ถ้าเป็นสีดำ 3 ช่องขึ้นไป  ก็เปลียนแบตลูกใหม่ได้เลย  หากสีส้มอ่อนๆ นั่นคือสภาพยังดีมาก
   ถ้าเริ่มเป็นสีคล้ำเทาๆ คือเสื่อมไปประมาฌ 30-40% ครับ  (ยังใช้ได้อีกเป็นปี)
-  ตรวจโดยศูนย์หรืออู่มาตรฐานคือ  ใช้ Battery Tester ทำ load test 10 วินาทีจาก 2 ขั้วแบต  จะโชว์ผลให้ทราบเลย ว่า:-
   1.  โชว์โวลท์เกิน 9.0 v  แสดงว่าแบตลูกนั้นยังเก็บประจุไฟได้ดีแน่นอน
   2.   โชว์ว่าต้องช๊าจ (CHG) หรือโชว์ โวลท์ต่ำกว่า 9 v ลงไป  แบตลูกนั้นเสื่อมไปแล้วครับ  ควรเปลี่ยนใหม่ (หากยังจำเป็นต้องใช้งาน
          อยู่อีกชั่วคราวก่อน  ก็ต้องลองช๊าจดูสัก 10 ชม. ว่ามันยังจะฟื้นขึ้นมาให้เราไหมครับ) 8)