ผู้เขียน หัวข้อ: มึใครที่ใช้รถราคาแพงกว่าบ้านที่ตัวเองอยู่ไหมครับ  (อ่าน 21841 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
เพิ่งคุยกับเพื่อนคนนึงมาวันนี้ มันบอกว่าบ้าน (จริงๆคือคอนโด) ที่มันกำลังผ่อนอยู่ตอนนี้ราคา ล้านปลายๆ แต่มันใช้รถ F10 520d ซึ่งแพงกว่าคอนโดนี้เกือบ 1 เท่าตัว

มันให้เหตุผลว่า น้อยคนที่จะเห็นบ้านมัน (มีแต่ญาติหรือเพื่อนสนิทบางคนเท่านั้น) แต่รถนี่แทบทุกคนจะต้องเห็น เลยต้องผ่อนแบบเบ่ง เอายี่ห้อดีๆ ไว้ก่อน

ผมว่าเหตุผลมันแปลกๆ นะ แต่ว่ามีใครเป็นแบบนี้อีกบ้างไหมครับ อยากรู้นิดโหน่ย

ออฟไลน์ iamgodno2

ผมเจอหลายคนก้เหตุผลนี้คับ   ไม่ใช่เรื่องเเปลก :o
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
หมู่บ้านผมมีหลายคนเลย
โมเดลเดียวกับผมราคาเกือบสามล้าน แต่คนในบ้าขับ e coupe และ e250
อีกหลังมี 5 series x3 beetle และ Vigo
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมคนหนึ่งครับ

หาบ้านราคาถูก ง่ายกว่าหารถราคาถูก

ออฟไลน์ MystogaN

ตัวบ้านไม่รวมที่ดินผมถูกกว่ารถผมครับ สร้างเมื่อ 30 กว่าปีที่แล้วโดยคุณยาย ก่อนผมจะเกิดเสียอีกครับ

ตอนนี้คุณแม่อยากสร้างหลังใหม่เหมือนกันแต่ย้ายไปมันก็ไม่ค่อยสะดวกเรื่องการเดินทาง

เพราะตรงจุดที่อยู่ค่อนข้างไปไหนมาไหนสะดวกครับ ก็ไม่รู้จะย้ายไปให้ลำบากทำไม

เลยแค่รีโนเวทบ้างเล็กน้อย ถึงจะค่อนข้างเล็กไปบ้าง แต่ก็พออยู่ได้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

บ้านผมที่เมืองนนท์ซื้อเมื่อ20กว่าปีก่อน 7แสน ทุกวันนี้3ล้านกว่าล่ะ ในหมู่บ้านผมมีรถ benz bmw พอประมาณแต่ส่วนมากพวกที่พอมีเงินอย่างมากก็ d-segment ญี่ปุ่นนี่เกลื่อนสุดล่ะ

ออฟไลน์ samgler

อือ แปลกมากๆ เพราะในความคิดของผม รถยนต์ 99% ยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งลด บ้านยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งเพิ่ม
ดังนั้นถ้าเรามีเงิน 100 บาท ผมว่าเราน่าจะลงทุนในบ้านมากกว่ารถยนต์นะ (60-40 หรือ 70-30)

แต่ก็นั่นแหละ ความคิดของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เงินใครเงินมันเนอะ

ออฟไลน์ panerai

คนสมัยนี้ใช้ชีวิตสไตล์แบบนี้กันเยอะครับ (ไม่นับคนรวยจริง) ชักหน้าไม่ถึงหลังกันบานเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องปกติครับ รถยนต์เป็นหน้าตามากกว่า ที่บ้าน ตจว 2 ล้าน  อยู่ กทม คอนโด 2.2 ล้าน  นอกนั้นซื้อที่ดินไว้หลายๆที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 16:45:39 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
คนละความคิดกับผม
สำหรับผม มีเงิน 15 ล้าน ผมรถใช้คันละแสน แต่บ้านหลังละ 10 ล้าน และซื้อตึกไว้ 3 ห้อง ไว้เก็บกินค่าเช่าตลอดชีพ

ผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับรถแพงๆ เพราะผมไม่ได้ไปนอนในรถ

แต่สำหรับคนที่เดินทางบ่อยหรือมีสังคมมาก จะคิดคนละแบบกับผม

ออฟไลน์ jubjeab

• **
อือ แปลกมากๆ เพราะในความคิดของผม รถยนต์ 99% ยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งลด บ้านยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งเพิ่ม
ดังนั้นถ้าเรามีเงิน 100 บาท ผมว่าเราน่าจะลงทุนในบ้านมากกว่ารถยนต์นะ (60-40 หรือ 70-30)

แต่ก็นั่นแหละ ความคิดของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เงินใครเงินมันเนอะ

บ้านได้อยู่  ได้อาศัยหลับนอน  ผมให้ความสำคัญกับความรู้สึกของตัวเองมากกว่า

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ตรงข้ามกับผมครับ บ้านผมต้องสบายเพราะผมกลับมาบ้านทุกวัน(ราคาก็อีกเรื่องนึงนะ) แต่รถนี่ยังไงก็ได้เพราะผมถือว่ารถมีไว้ขับเฉยๆ แถวบ้านผมเศรษฐีสวนยางระดับร้อยล้านผมยังเห็นเค้าขับแค่ดีแม๊กอยู่เลย แต่บ้านเค้าหยั่งกับวังเลยครับใหญ่โตมาก

ออฟไลน์ Lertvarit

ยุคนี้ รถเป็นสิ่งแสดงฐานะทางสังคมอย่างหนึ่ง

ส่วนตัวผมเองทุ่มไปกับบ้่านมากกว่ารถ เพราะบ้านต้องเป็นที่ๆเราอยูแล้วสบายใจ อบอุ่น ไม่อึดอัด
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ beerrl

จากความเห็นข้างต้น แสดงว่ารถเมืองไทยแพงเกิน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
บ้านผมล่ะคนนึงครับรถแพงกว่าบ้าน

ออฟไลน์ FyGI

รถผมถูกกว่าบ้าน เืกือบ 10 เท่า

ออฟไลน์ jAk`CS

ครอบครัวผมเน้นซื้อบ้าน ซื้อที่ดินครับ

เพื่อนผมบางคนก็ว่าบ้าซื้อไว้ทำไมเยอะๆ แต่อนาคตบ้าน ที่ดิน มีแต่เพิ่ม

รถ มีแต่ลดง่ายๆครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ mangporza

• **
ผมว่าเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมความชื่นชอบส่วนตัวของแต่ละคนว่า อยากมีบ้านขนาดไหน รถยี่ห้อไหนรุ่นไหน ฉะนั้นไม่ว่าบ้านแพงกว่า หรือรถแพงกว่าก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับแต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

มูลค่าปัจจุบัน รถผมถูกกว่าที่ดิน + บ้านเยอะ
ราคาประเมินตารางวาละ 1 แสน ใกล้รถไฟฟ้า เฉพาะที่ดิน  2 ร้อยตารางวา ก็ 20 ล้านแล้ว
แต่รถในบ้านมีแค่ jazz sv กับ prius top option เอง รวมๆๆแล้วก็ 10% ของราคาที่อยู่ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

มูลค่าปัจจุบัน รถผมถูกกว่าที่ดิน + บ้านเยอะ
ราคาประเมินตารางวาละ 1 แสน ใกล้รถไฟฟ้า เฉพาะที่ดิน  2 ร้อยตารางวา ก็ 20 ล้านแล้ว
แต่รถในบ้านมีแค่ jazz sv กับ prius top option เอง รวมๆๆแล้วก็ 10% ของราคาที่อยู่ครับ
คล้ายๆ กันครับ ใต้ดินอยู่หน้าปากซอยบ้านเลย ;D

บ้านไม่เท่าไหร่แต่ถ้าขายที่ดินก็ซื้อซูเปอร์คาร์ได้อะครับ ;)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

มีเยอะนะครับ ละแวกบ้านผมเนี่ย พื้นที่บ้านซัก 100 ตารางวาหลังนิดเดียว แต่เบนซ์บีเอ็มจอดกันหนาแน่นมาก รถเงางามแจ่มใสตลอด ส่วนบ้านสีลอกแล้วลอกอีกไม่เคยซ่อม - -"

แต่ด้วยสังคมสมัยนี้ รถเป็นสินค้าชนิดหนึ่งที่ใช้แสดงฐานะทางสังคมทั่วๆไปอย่างสุดๆเหมือนกัน ไม่ใช่แค่ภาพลักษณ์ทางธุรกิจ เพราะรถมันเคลื่อนที่ไปกับเราตลอด ใครๆก็ต้องเห็น

เป็นเรื่องที่แล้วแต่ความชื่นชอบส่วนบุคคลมากกว่า เหมือนเพื่อนผมบางคน รถไม่มีขับก็ได้ แต่แบรนด์เนมต้องเต็ม 55+ แต่ส่วนตัวผมเลือกเอาบ้านดีไว้ก่อนนะ เพราะบ้านต้องเอาไว้ทั้งนอน กิน พักผ่อน ต่างๆนานา เอาแบบเหนื่อยมาทั้งวันแล้วขอกลับมาอยู่ในบ้านดีๆ รถไม่เน้นมากเท่าบ้าน

ออฟไลน์ buggle01

รถ มันกลายเป็นตัวแสดงเศรษฐานะไปแล้วครับ

แถวบ้านผม อาจจะเป็นบ้านขนาดกลางๆ แถวนี้มีข้าราชการผู้ใหญ่ ผู้บริหารเยอะมากครับ แต่เรื่องรถ

ผมเห็นเขาก็ใช้กันอย่างพอเหมาะพอสมกับฐานะ

แต่ ในหมู่บ้านอีกแห่ง ซึ่งคุณแม่ซื้อบ้านไว้ ทำเลติดสถานีรถไฟฟ้า(อนาคต) แต่เราไม่ได้เข้าไปอยู่ บ้านผม 1xx วา เจ้าของบ้าน(แม่ผม) ขับ J31

ทว่า ตรงข้ามบ้านผม 50 วา มีทั้ง E class W210 , alphard , c-class

แล้วท่านก็ "ต่อเติมบ้านจนเต็มพื้นที่" จนทำให้ผมต้องเห็นทัศนอุจาดหากย้ายไปอยู่บ้านหลังนั้น

ทั้งที่นิติบุคคลได้เตือนท่านแล้ว แต่ท่านบอกว่า เทศบาลอนุญาตแล้ว

.... "ขอให้ ที่ต่อเติมมันถล่มลงมาทับคุณพี่เร็วๆเถอะนะ สาทู๊" ....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมรู้จักคน2คนต่างกันสุดขั้ว
1. คนรู้จักทำงานราชการ เก็บเงินผ่อน J32 ได้เอง แต่อยู่บ้านพักข้าราชการ(ฟรียันอายุ60)
2. เป็นหมอ เปิดคลินิก  ไม่มีลูก มีสวนส้ม ชอบซื้อที่ดิน ปลูกต้นไม้ ทำสวน สร้างบ้านพักตากอากาศ (แต่ไม่ค่อยได้อยู่)
    ทรัพย์สินรวมเดาว่า 9 หลักได้ แต่ขับ D max รุ่นที่แล้วตัวแรก กับ BMW e30 (ซื้อมือ1มา) สุโค่ย

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Aek_CM

คนที่เดินทางบ่อย ก็ควรจะซื้อรถที่มันดีๆหน่อย อย่า งก ถ้ามีเงินเหลือ เพราะชีวิตเราก็ขึ้นอยู่กับระบบความปลอดภัยของรถด้วย
แต่ถ้าอยู่บ้านบ่อย ก็ซื้อบ้านที่ดีๆหน่อย เอาแบบอยู่สุขสบายและปลอดภัยไว้ก่อน  ผมว่านี่แหละเหมาะสมและถูกต้องที่สุดแล้ว
แต่ถ้ามีเงินเอยะๆแล้วละก็ เอามันดีๆทั้งสองอย่างเลย  ซีวิตจะได้มีความสุขกับสิ่งที่มี

ออฟไลน์ gorilla

ผมให้ความสำคัญกับบ้านมากกว่าครับ  บ้านแพงกว่ารถเยอะครับ

เรื่องรถเฉยๆมากครับ  เอาตังแต่งบ้านให้สบายดีกว่า บ้านมันเป็นมากกว่าแค่ที่พักอาศัยสำหรับผมครับ  สิ่งดีดีเริ่มจากที่บ้านครับ

Home sweet Home   ;D ;D ;D

ยิ่งตั้งแต่มาอยู่ออส เปลี่ยนความคิดผมไปเยอะทีเดียว  ฝรั่งให้ความสำคัญกับบ้านมากๆ  คนที่อยู่บ้านหลังละ 50-100 ล้านบาท ไม่เห็นจะขับรถราคาแพงเท่าไหร่

ออฟไลน์ prai

บ้านและที่ดินแพงกว่ามากครับ แพงกว่าหลายเท่าตัวครับ
เพราะผมคิดว่าบ้านที่อยู่อาศัยสำคัญมาก และบ้านต้องมีบริเวณถึงจะอยู่ในกรุงเทพฯ ก็เถอะ เพราะความน่าอยู่อาศัยของคนในครอบครัว
และใช้ชีวิตส่วนมากอยู่แต่บ้าน(ทำงานที่บ้าน) เพราะฉะนั้น บ้านต้องอยู่แล้วมีความสุข อบอุ่น มีสนามหญ้า มีต้นไม้ และไม่คับแคบเกินไป
ตัวบ้าน 800 กว่า ตร.ม. ที่ดิน 1-2-92 ไร่/งาน/ตร.ว. ผมมีความสุขนะครับ ที่ชีวิตนี้ได้อยู่บ้านเป็นส่วนใหญ่ เวลาไปไหนก็คิดถึงแต่บ้าน
ส่วนรถยนต์ ผมคิดว่ามันไม่สำคัญเท่าบ้านครับ เวลาคุณจะขับไปเจอใครสักคนนึง คุณก็ต้องไว้ลานจอดรถอยู่ดีแหล่ะครับ แค่บัตรเครดิตที่มีสิทธิ์พิเศษสักใบ เดี๋ยวยามก็หาที่จอดให้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 13:24:36 โดย prai »

ออฟไลน์ M&M

• **
คนสมัยนี้มองยากครับ ผมเคยเจอเฮียมีอายุคนนึงอยู่ทาวเฮ้าใช้รถยุโรปราคาหลายล้านจอดอยู่คันเดียว ไอเราก็สงสัยทำไมรวยจังแต่ที่ไหนได้อีกสี่คันจอดอยู่ที่อพาตเม้นสองร้อยห้องที่ตัวเองเป็นเจ้าของ

สรุปบ้านเล็กรถแพงหรือบ้านแพงรถถูก เราไม่สามารถรู้ได้เลยครับคนไหนรวยจน เราปฎิบัติกับเค้าในสิ่งที่เราคิดว่าควรก็พอแล้ว

ออฟไลน์ peterpooo

• Newbie
  • *
คนที่เดินทางบ่อย ก็ควรจะซื้อรถที่มันดีๆหน่อย อย่า งก ถ้ามีเงินเหลือ เพราะชีวิตเราก็ขึ้นอยู่กับระบบความปลอดภัยของรถด้วย
แต่ถ้าอยู่บ้านบ่อย ก็ซื้อบ้านที่ดีๆหน่อย เอาแบบอยู่สุขสบายและปลอดภัยไว้ก่อน  ผมว่านี่แหละเหมาะสมและถูกต้องที่สุดแล้ว
แต่ถ้ามีเงินเอยะๆแล้วละก็ เอามันดีๆทั้งสองอย่างเลย  ซีวิตจะได้มีความสุขกับสิ่งที่มี

;D ใช่ครับ ทุกอย่างที่ความพอดีของคนใช้

ออฟไลน์ pca

• **
ของผม สมัยก่อนมันราคาพอๆ กันครับ บ้านกะรถ
คือเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว พ่อทำบ้านหลังนี้ค่าก่อสร้างรวมที่ดิน ราว 5 ล้าน หลังจากนั้นไม่นาน ซื้อ วอลโว่ คันนึง เก้าแสนกว่า แล้วก็ w124 300e คันนึงเกือบสามล้าน
ทุกวันนี้ บ้านมีมูลค่าเพิ่มเป็นเท่าไรแล้วไม่รู้ แต่รถทั้งสองคันขายเหมา ได้ สามแสนก่าๆ แถมค่าซ่อมรวมๆกันน่าจะถอย d-segment ได้คันนึงละ ปัจจุบันไม่มีนโยบายซื้อรถยุโรปแพงๆ อีกต่อไป พ่อรับไม่ได้ราคาตกเยอะเกิน กะค่าซ่อมที่เหมือนกะไปให้มันฟันเอาๆ ทุกครั้ง แถมความจุกจิกเสียแบบไร้สาระ
ตอนนี้มีแต่พี่ยุ่นล้วนๆ 6 คัน ราคาป้ายแดงรวมๆกันยังถูกกว่าราคาบ้านหลังนี้เมื่อ 20 ปีที่แล้วอีก 555

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนผมก็คิดเหมือนกันครับ มองแต่รถแพงๆ 4-5 ล้าน up  แต่บ้านผมไม่สนใจ  

ทุกวันนี้ไปๆ มาๆ อยากจะใช้ชีวิตครอบครัวที่มีความสุข  อยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา  และสบายหน่อย

ก็เลยเริ่มให้ความสำคัญกับการมองหาบ้านแล้วครับ........

กะคร่าวๆ คือ  บ้านขอราคาซัก 5-8 ล้าน

ส่วนรถตอนนี้  บางทีก็มองอีกแง่นึงก็คือ......ใช้ D Segment ญี่ปุ่น ตัวท็อป  ถ้ามันออกใหม่ สวย ไฮเทค แล้วเราระงับกิเลสไม่ได้  ก็ขายคันเก่าซื้อคันใหม่ ในคลาสเดียวกัน

หรือเต็มที่ ก็พวก ยุโรป ราคาไม่เกิน 2 ล้านกลางๆ  ถ้าอยากได้รถใหญ่ ก็มอง Volvo S80 หรือไม่เน้นใหญ่ ก็พวก series 3 อ่ะครับ  

ประมาณนี้

แต่ทั้งหมดนี้คงเหนื่อยหน่อย  เพราะต้องทำมาหากินด้วยตัวเองล้วนๆ 

:P   :-[ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 00:44:08 โดย siamboots »