ผู้เขียน หัวข้อ: !!! การติดตั้งเซนเซอร์กันชนรถ ไม่ต่อให้ทำงานกับเกียร์ถอยหลังได้ไหม ?  (อ่าน 10025 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สอบถามการติดตั้งเซนเซอร์กันชนรถหน่อยครับ เรื่องเซนเซอร์หลัง ไม่ต่อกับกล้องถอยหลังได้ไหมครับ  คือเท่าที่่ทราบ พวกเซนเซอร์ถอยหลัง จะต่อสายเข้ากับกล้องถอยหลัง   จะทำงานก็ต่อเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง และสามารถแยกสวิทซ์เปิดปิดได้

1.แต่สิ่งที่ผมสงสัย  อยากถามว่า หากเรา  ไม่อยากให้เซนเซอร์ทำงาน  ในขณะที่เข้าระบบเกียร์ถอยหลัง  แต่อยากให้เซนเซอร์ทำงาน  แบบมีสวิทซ์เปิด-ปิดแยกไปเลย โดยไม่ต้องต่อกับไฟถอยหลัง เกียรถอยหลัง  หากเราเปิดสวิทซ์ เซนเซอร์ก็จะทำงานตลอด ไม่เกี่ยวกับว่า ต้องถอยหลังหรือไม้  หากปิดก็คือไม่ทำงาน

2.อีกกรณีนึงเราเอาเซนซอร์สำหรับติดถอยหลังดัดแปลง ไปเป็นเซนเซอร์หน้าได้ไหมครับ    เพราะเท่าที่ทราบเซนเซอร์มันจะมีกล่องควบคุมอยู่    ไม่รู้ว่า ตัวเซนเซอร์ถูกล๊อคมาสำหรับถอยหลังอย่างเดียวไหม ?

ก็เลยอยากถามว่าเพื่อนๆ ว่า  เราสามารถดัดแปลงเซนเซอร์ ให้ได้ 2 แบบนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ  ที่แนะนำ

ออฟไลน์ 6162002

ได้แน่นอนครับ เด๋วนี้ประดับยนต์บางที่ รับติดเซนเซอร์รอบคันเลยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ทำได้อยู่แล้ว จะเข้าร้าน หรือทำเองก็ยังได้ เพราะไม่ได้มีอะไรมาก แค่ต่อสวิทช์ระหว่างไฟ+กับกล่องเซนเซอร์
ว่าแต่ถ้าเอามาต่อข้างหน้าแล้วเปิดเอาไว้ จะทนรำคาญเสียงเซนเซอร์ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ edward

• Full Member
มันทำได้อยู่แล้วล่ะครับ แต่จะทำอย่างนั้นทำไม

ผมว่าให้มันเชื่อมกับการเข้าเกียร์ถอยดู make sense ที่สุดแล้วล่ะครับ

อย่างมากก็แค่มีสวิทช์ปิดเปิด ว่าจะให้ทำงานหรือไม่เท่านั้น

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ทำได้ครับ

ก็อย่างเซ็นเซอร์ที่กันชนหน้าไงครับ พวกนี้ทำงานตลอดเวลา

ไวริ่งสายไฟให้เหมือนกัน แล้วเพิ่มสวิตส์ปิดเปิดเข้าไป ก็ได้ตามต้องการแล้วครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่านะ ถ้าทำให้เข้าเกียร์เดินหน้าถอยหลังทำงาน แต่เข้าเกียร์ว่างแล้วเซนเซอร์ไม่ทำงาน น่าจะดีกว่านะครับ เพราะอย่าง camry มันจะทำงานตลอดเวลาแล้วตอนจอดติดไฟแดงมีมอไซค์มาจอดจะน่ารำคาญมากๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

ทำได้ครับ แต่ทำไปทำไมหละครับ ทำไมไม่เลือกแบบเซ็นเซอร์รอบคันแบบ 4 จุด
ซึ่งมันมีสวิ๊ทปิดเปิดควบคุมได้ ราคาไม่หนีกว่าเซ็นเซอร์ถอยเท่าไหร่นะครับ โดยเฉพาะพี่โต
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จะเอาแบบไหนก็ได้ครับ สามารถดัดแปลงได้ทุกเงื่อนไข
จะให้ทำงานตอนดิพไฟสูงก็ได้ ;D
เอาของถอยหลังมาติดข้างหน้าโดยเพิ่มสวิตซ์ก็ง่ายๆเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ทำได้อยู่แล้วครับ

camry ผมติดเซนเซอร์จากศูนย์ ผมอยากให้เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วทำงานมากกว่าอีก

มันทำงานตลอดเวลาจนกว่าจะขับเกิน10km/hr จอดติดไฟแดง มอไซมาจี้ตูด ดังลั่นไปหมด

ต้องคอยกดปิดอยู่เรื่อย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ H.

ติดบนหลังคาก็ได้ครับเผื่อนกบินผ่าน  ::)
H.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จริงๆ แล้วมันไม่ได้พึ่งเกียร์

แต่พึ่ง "ไฟ" ถอยหลัง น่ะครับ

ฉะนั้น แค่มีไฟ + สวิตช์ ก็ใช้งานได้ละ