ผู้เขียน หัวข้อ: เดือนหน้ามีวันหยุดยาว หากใครมาเที่ยวพังงา-ภูเก็ต เพิ่มความระมัดระวังด้วยนะครับ  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
--เนื่องด้วยวันนี้ขับรถผ่านทาง สายพังงา-ภูเก็ต เห็นอุบัติเหตุน่าตกใจคือ รถทัวร์ตะแคงอยู่บนเกาะกลาง ตรงโค้งช่องคับ (รูปตัว S ครับ) ต.ท่าอยู่ จ.พังงา ไม่ทราบว่าเหตุเกิดอย่างไร แต่คิดว่าคงไม่ชินทาง+ขับเร็ว+ถนนไม่ดีอย่างแรง คือลื่น ไม่เรียบ เป็นคลื่น โค้งหักศอก
---เมื่อเช้ายังคุยอยู่กับภรรยาอยู่เลยครับว่า ถนนพังงาแย่มาก ไม่มีการบำรุงรักษาที่ดีเลย ฝนตกน้ำก็ขัง หญ้ารก อันตรายมาก บางครั้งนึกจะลดช่องจราจรเหลือช่องเดียวก็เอาเหล็กทรงกระบอกมาตั้งไว้ รถมาเร็วก็เสยไปหลายคันแล้ว ยังไงก็อย่าขับเร็วและระวังด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
--เนื่องด้วยวันนี้ขับรถผ่านทาง สายพังงา-ภูเก็ต เห็นอุบัติเหตุน่าตกใจคือ รถทัวร์ตะแคงอยู่บนเกาะกลาง ตรงโค้งช่องคับ (รูปตัว S ครับ) ต.ท่าอยู่ จ.พังงา ไม่ทราบว่าเหตุเกิดอย่างไร แต่คิดว่าคงไม่ชินทาง+ขับเร็ว+ถนนไม่ดีอย่างแรง คือลื่น ไม่เรียบ เป็นคลื่น โค้งหักศอก
---เมื่อเช้ายังคุยอยู่กับภรรยาอยู่เลยครับว่า ถนนพังงาแย่มาก ไม่มีการบำรุงรักษาที่ดีเลย ฝนตกน้ำก็ขัง หญ้ารก อันตรายมาก บางครั้งนึกจะลดช่องจราจรเหลือช่องเดียวก็เอาเหล็กทรงกระบอกมาตั้งไว้ รถมาเร็วก็เสยไปหลายคันแล้ว ยังไงก็อย่าขับเร็วและระวังด้วยนะครับ :)

เส้นนั้นไม่รู้ใช้อะไรคิดทำถนน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
หลายโค้งในไทยครับที่มีปัญหานี้ อย่างหน้าโรงพยาบาล นวนคร2 แถวสายเอเชีย อยุธยา ก็มีโค้งตัว S หลบป้อมทางหลวงที่อยู่ตรงกลางโค้งไม่มากแต่รถขับเร็วกันทุกคันทำให้มันเบนกินเลนอื่น ชนกันประจำๆเลย

ออฟไลน์ patzahut

ทำตั้งกี่ปีแล้ว ก็ยังไม่เสร็จซักที ถ้าเป็นเมืองจีน  ไม่เกินเดือนนึง เสร็จหมด

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
ผมเคยขับมาประมาณ120ตรงด่านเข้าภูเก็ต หักหลบแทบไม่ทันคับตอนนั้นกลางคืนด้วยมองไม่เห็นแถมมีลูกระนาดกลางถนนใหญ่อีกเบรกกันตัวโก่ง

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ที่อันตรายมีสามอย่างครับ มันจะมีหลายโค้งเลยที่องศาโค้งพอเข้าไปแล้วมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ทำให้เราประเมินความเร็วผิด กับเวลาฝนตกมันจะมีน้ำไหลข้ามถนน ทำให้รถเหินน้ำต้อง

จับพวงมาลัยให้แน่นๆ กับบางโค้งที่มันเป็นคลื่น ทำให้ท้ายรถออกอาการจะโอเวอร์สเตียร์

ออฟไลน์ devilpharynx

ผมเพิ่งไปรับรถจากภูเก็ต มา เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ทาง สภาพแย่มาก ทั้งเป็นหลุม เป็นบ่อ ขรุขระ จากภูเก็ต ถึง ราชบุรี เลยครับ ที่เหลือจากราชบุรี ถึง  กทม. นี่ คนละประเทศกันเลย
เพิ่งขับรถจากใต้ ครั้งแรกเลยไม่รู้ถนนแย่ แบบนี้ มานานรึยัง ไปตลุย อีสาน+เหนือ มา ก็ ยังดีกว่า นี้ นะครับ....

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตอนไปภูเก็ตเจอหลายโค้งเลยครับ เอาลูกระนาดมาวางกลางถนนใหญ่ คิดได้ไงเนี่ย เกือบแหกไปหลายโค้งแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

พังงานี่ ปราบเซียนครับ

คนที่ขับรถลงไปภูเก็ต ส่วนมากมักจะเหนื่อย+ล้า ที่พังงา
พอมาเจอโค้งและสภาพถนนแบบนี้ เหมือนเป็นจุดที่อันตรายที่สุดเวลาขับรถลงใต้
ระวังกันด้วยครับ

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผมมีโปรแกรมเดินทางไปเส้นนั้นพอดี
ถนนสายใต้แย่มากครับ เลนซ้ายหลาย ๆช่วง แทบจะขับไม่ได้เลย
ต้องเล่นเลนขวาตลอด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
--พอดีเพิ่งนึกออกอีกจุดนึง ตรงโค้งบ้านคอเอนก็อันตรายครับ ไปจากพังงา เลยป้อมตำรวจตรวจคนเข้าเมือง เขต จ.ภูเก็ตแล้ว จะมีลูกระนาดสูงๆ ก่อนเข้าโค้ง 4-5 ลูก ก่อนหน้านั้นจะเป็นทางตรงๆ ยาวเลย รถหลายคันมักใช้ความเร็ว พอเจอลูกระนาดสูงๆ(สูงเกินไปครับ) กับแท่งเหล็กกั้นแบ่งเลนกลางถนน บางคันอาจเสียการทรงตัวครับ ดังนั้น เจอไฟเหลืองแว็บๆ แล้วชะลอรถไว้ก่อนครับ คนทำคงคิดว่าให้คนขับรถชะลอความเร็วให้มากที่สุด แต่คงลืมคิดไปว่ารถบางคันเจอแบบนั้น เด้งขึ้นเกาะกลางไปเลยก็มี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

น่ากลัวจัง จริงๆ ก็ไม่ใช่ที่นี่หรอก เมืองไทย มีถนนที่สภาพแย่มากๆ เต็มไปหมด อันตรายจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ inew

เลยด่านตรงภูเก็ต ตอนกลางคืนวิ่งมาร้อยกว่าเหินลูกระนาด เฟลมากอ่ะ  >:( >:( >:(