ผู้เขียน หัวข้อ: (User's Review) 2005 Honda Jazz GD3 i-DSI ถังเดียวถึงเชียงใหม่ บ้าไปแล้ว  (อ่าน 84223 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: (User's Review) 2005 Honda Jazz GD3 i-DSI ถังเดียวถึงเชียงใหม่ บ้าไปแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:53:32 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด รหัสGD3 เป็นเครื่อง VTec ส่วน GD1 เป็น IDSI ครับ
เพิ่งขายไปประมาณปีกว่าๆ รุ่น S AT ครับ ช่วงล่างตึงตังที่สุด เสียงภายนอกเก็บเข้าในรถอย่างดี แต่ก็คิดถึงมันนะ

GD1 เป็น i-DSI L13A ขับ 2
GD2 เป็น i-DSI L13A ขับ 4

รหัสตัวถังที่ขายในไทย รวมถึง VTEC  เป็น GD3

เลขตัวถังคันนี้ MRHGD38805PXXXXXX

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Re: (User's Review) 2005 Honda Jazz GD3 i-DSI ถังเดียวถึงเชียงใหม่ บ้าไปแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:34:59 »
ผมว่าช่วงล่าง jazz นี้เป็นอะไรนี้ไม่น่าประทับใจครับ พอดีผมเคยใช้ตัว model ปัจจุบัน

ช่วงล่างแข็ง ตึงตัง ปวดตูด นั้งนานนี้แทบไม่ไหว

เวลาโค้งหนักนี้ รู้สึกรถเอียงเลยละครับ  โดยเฉพาะเขาสุดท้ายก่อนถึงเชียงใหม่ ตอนผมเอา jazz ไปแถวโค้งหนัก ผมโค้งได้แค่ 80-90 เองครับ รถเอียงเต็มที่เลย กินเลนคนอื่นด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 23:07:10 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิวผมว่ามันเป็นรถรุ่นนึงเลยนะครับที่ได้รับความนิยม

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:27:05 »
ของน้องเปนเครีองidsiคับเครีองตัวนีประหยัดมากกกคับแต่ Honda ไม่มีผลิตออกมามาคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:32:44 »
ขอบคุณครับ ผมก็ชอบสีนี้นะเสียดายที่รุ่นปัจจุบันเป็นสีฟ้ากลายเป็นไม่ชอบเลย เกือบได้รุ่นนี้มาครองเหมือนกันแต่ตอนนั้นเงินสดไม่มีก็เลยขายไปล่ะกำไรมา 10,000 (หุ้นกับพ่อซื้อมือสองมา)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:43:55 »
เป็นรีวิวที่เยี่ยมเลยนะครับ จนป่านนี้ เพื่อนๆ ผมก็ใข้คันนี้กันหลายคนอยู๋เลยคัรบ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 18:31:26 »
รีวิวได้น่ารักดีครับ ขอบคุณมากมาย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 21:22:02 »
รุ่นเดียวกัน คับเเต่ผมจับมือสองมา เเหะๆ  เเต่ไม่มีabs  คับ

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:43:42 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 15:43:02 »
เผิอญได้ีโอกาสขับ Jazz รุ่นนี้ ทั้ง i-DSI และ Vtec

ผมกลับชอบ i-DSI มากกว่า เพราะแรงบิดรอบต่ำเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:30:30 »
รีวิวออกมาเยี่ยมครับ

เด็ก RSU ซะด้วย ผมไม่ได้เข้ามหาลัยมานานแล้ว คิดถึงมากๆครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:48:48 »
เผิอญได้ีโอกาสขับ Jazz รุ่นนี้ ทั้ง i-DSI และ Vtec

ผมกลับชอบ i-DSI มากกว่า เพราะแรงบิดรอบต่ำเนี่ยแหละ

เห็นด้วยเลยครับ ตอนที่ผมเลือก i-DSI เพราะเห็นกราฟแรงบิดนี่แหล่ะ

รู้สึกว่ามันน่าจะเหมาะกับบุคลิกคนเมืองจ๋าได้ดีกว่าตัววีเทค

ขอบคุณครับ ผมก็ชอบสีนี้นะเสียดายที่รุ่นปัจจุบันเป็นสีฟ้ากลายเป็นไม่ชอบเลย เกือบได้รุ่นนี้มาครองเหมือนกันแต่ตอนนั้นเงินสดไม่มีก็เลยขายไปล่ะกำไรมา 10,000 (หุ้นกับพ่อซื้อมือสองมา)

พูดถึงสีกลุ่ม Blue แจ็สใหม่มันดูจืดไป แต่ตัว Minor เหมือนจะพ่นมาเข้มขึ้น
แล้วก็สีน้ำเงินในมาสด้า 2 ตัวใหม่ โดนใจผมมาก

จะว่าไปตอนนี้ผมก็แอบอยากได้เบอร์สีส้มตัว JP มาแทนส้มไทยที่ใช้อยู่
เหมือนกันนะ สวยแบบไม่ต้องไปแจ้งขนส่ง  ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 19:36:57 »

เผลอทำบทความรีวิวตกหล่นจนได้ครับ

เข้ามา  EDIT เพิ่มครับ เผลอทำตกไป 1 พารากราฟ ว่าด้วยเรื่องเกียร์  :P

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22913.msg351635.html#msg351635

----------------------------

อ้างถึง
กำลังเครื่องที่ได้มาเท่านี้ถือว่าเพียงพอแล้วกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน เหมาะกับการขับหวานเย็นรักษ์โลก
ถ้าใครชอบบู๊ ก็ยังพอไหวนิดหน่อย แต่ถ้าจะให้ดี ยอมกัดฟันเพิ่มตังไปเล่นเครื่องวีเทคจะดีกว่า
แต่ต้องไม่ลืมว่าเกียร์ CVT มีข้อจำกัดด้วยนะ ถ้าใช้ดีๆ มีคิกดาวน์บ้างแต่ไม่บ่อย
เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะหรือเร็วกว่าปกตินิดนึง ตอนสตาร์ทรถทุกเช้าวอร์มเครื่อง
เดินเบาซัก 1-2 นาทีแล้วค่อยๆปล่อยไหลไป เครื่องร้อนได้ที่เมื่อไหร่ค่อยจัดเต็ม
มันจะอยู่กับคุณได้เป็น 2-3 แสนโลเลยทีเดียว และมีคนทำมาแล้ว
แต่ถ้ารุนแรงชนิดตีนติดเหล็กพื้นรถกับมันทุกวัน ไม่ถึงแสนโลรับประกันได้ส่งจดหมาย
ให้ญาติพี่น้องมาร่วมฟังสวดพระอภิธรรม ทำฌาปนกิจแน่นอน
ค่าใช้จ่ายสำหรับการเบิกใหม่ทั้งลูกหากพัง ประมาณแสนสี่ แพงมากขอบอก
ถ้าคิดว่าตัวเองขับรถโหดจริงๆ ยอมเมื่อยเท้าซักนิดกับรุ่นเกียร์ธรรมดาก็ถือเป็นอีกตัวเลือกที่น่าเล่นมากกว่าเห็นๆ

(อันที่จริง CVT ตามเชียงกงก็มีขายเกลื่อนนะ มาครบชุด 3-5หมื่น หุหุหุ)  ::) 

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 20:15:45 »
ผมชอบรถเก่าตรงที่ประหยัดน้ำมันนี่แหละ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 23:12:04 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด รหัสGD3 เป็นเครื่อง VTec ส่วน GD1 เป็น IDSI ครับ
เพิ่งขายไปประมาณปีกว่าๆ รุ่น S AT ครับ ช่วงล่างตึงตังที่สุด เสียงภายนอกเก็บเข้าในรถอย่างดี แต่ก็คิดถึงมันนะ

GD1 เป็น i-DSI L13A ขับ 2
GD2 เป็น i-DSI L13A ขับ 4

รหัสตัวถังที่ขายในไทย รวมถึง VTEC  เป็น GD3

เลขตัวถังคันนี้ MRHGD38805PXXXXXX
ขอบคุณครับ สำหรับความกระจ่างในรหัสรุ่น
ตอนที่ขายรุ่นนี้เสียดายมาก ๆ 4 ปี วิ่งไป 70,000 กม. พ่อตาซื้อให้แฟน (ตอนยังไม่แต่งงานกับผม) แบบเซอร์ไพรส์
แค่แฟนผมบอกพ่อตาว่า jazz สีขาวสวยมาก หลังจากที่ไปดูด้วยกันโดยบังเอิญ เดินผ่านซุ้มขายรถในเดอะมอลล์งามฯ

วันรุ่งขึ้นพ่อตาโยนกุญแจให้แฟน และผมกับแฟนรีบเอารถไปขับเที่ยวเขาใหญ่ทันที เพราะตื่นเต้นอยากลองรถใหม่มาก ๆ

รถไม่มี ABS, airbag เฉพาะคนขับ, ช่วงล่างกระด้าง, พวงมาลัยเบาแบบไม่มีระยะฟรี  แต่ตอนย้ายของจากหอไปบ้านที่ซื้อใหม่
ผมก็ใช้คันนี้วิ่งหน้าเชิด แค่รอบเดียวของก็ย้ายเสร็จ ความจุยังกะรถกระบะ บางครั้งขนของไปขายตลาดนัด ใช้ดีจนเพื่อนบ้าน
ออกรถรุ่นนี้ตาม

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับความสุขเมื่อนึกถึงวันเก่า ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:27:15 »
รีวิวได้ดีครับ อ่านแล้วเพลินครับ
ผมใช้เจ้านี่เหมือนกัน ของผมปี 2006 ครับ ความรู้สึกเหมือน จขกท เป๊ะ ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ วิ่งตะบึงไปแล้วเกือบทั่วประเทศ
ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่า ถ้าเปลี่ยนรถจะเป็นยังไง เพราะผมชินกับรถท้ายตัดไปแล้วมุดง่าย เปลี่ยนเลน + จอดง่าย ขนของได้เยอะ พับเบาะนอนในรถก็ได้ ถ้าเมื่อยขายกเท้ามาพักเท้าที่วางของใต้คอนโซลก็ได้(อาจจะไม่สุภาพ แต่ผมทำประจำ 5555) ยังมองไม่ออกว่ารถที่จะตอบโจทย์ของผมได้คันต่อไปจะเป็นอะไร

ปล. CVT ถ้ารู้จักใช้อยู่กับเรานานแน่ อันนี้คอนเฟิร์มครับ 2.34 แสนก.ม. แล้ว ยังปกติดีอยู่