ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใหนที่ไปจองป้ายทะเบียนที่ขนส่งแล้วเจอปัญหาเหมือนผมบ้างครับ ?  (อ่าน 5595 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
คือว่าผมจะได้รับรถประมาณปลายเดือนนี้ ก็เลยไปจองป้ายทะเบียนที่ขนส่ง
เลขที่ผมจองไม่ใช่เลขสวยอะไร ซึ่งเป็นการจองแบบไม่เสียเงิน เพราะเลขสวยทั้งหลายเค้าเอาไปประมูลหมดเลย
เช่น เลข 5522 , 5252 , 5225 ก็ต้องประมูล

แต่ปัญหาที่ผมเจอคือ ที่ขนส่งไม่ยอมให้ผมจองเลขทะเบียนเพราะว่าผมยังไม่ได้รถ
ณ วันที่ผมไปจองเลข 8163 จนท.บอกว่ายอดการใช้ป้ายอยู่ที่เดือนละ 300-400 เลข
ผมจอง 89** ก็ไม่ให้ผมจอง จนท.บอกว่ากว่าจะได้รถกว่าเอกสารจะเรียบร้อยก็คงอีกนาน เดียวจะไม่ทันเลขที่จองไว้
ผมก็เลย เปลี่ยนเป็นเลข 92** ก็ยังไม่ให้จองอีก อ้างว่าผมยังไม่ได้รถที่อธิบายไปไม่เข้าใจเลยเหรอ (ชักสีหน้าใส่)

สรุปวันนั้นผมไม่ได้จองครับ แถมเสียเวลาลางานไปครึ่งวันฟรีๆ
ก็เลยสงสัยว่าการจองป้ายทะเบียนทำไมมันยากขนาดนี้ ตอนโทรไปถามไม่เห็นพูดอย่างนี้เลย
แล้วถ้าเราไม่มีรถจองไม่ได้จริงๆเหรอครับ ? แล้วพวกที่ไปประมูลกันโครมๆนะเค้ามีรถครบตามป้ายทะเบียนเลยเหรอ?

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ตอนผมไปจองเขาไม่เห็นถามเลย
แต่มันก็มีวันหมดอายุครับ ถ้าไม่จดภายใน60วัน เป็นยกเลิกไป เขาคงเห็นว่าไม่ได้ทันเวลาแน่ๆมั้ง

ออฟไลน์ paulmoderndog

ผมจะถามว่าแล้วทีคนอื่นที่เขาี่จองไปขายละและเป็นเลขใหม่ด้วย เบื่อกับสังคมไทยมากที่ต้องจ่ายพิเศษ พวกนี้สงสัยถ้าตกนรกคงต้องได้กินขนมปัง
ตัวเลขหรือabcจนต้องท้องแตกหลายรอบ ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็คงต้องซื้อ พวก2-3หลักหรือเกียบสวยที่ไม่ใข่9สามตัวราคาหลักพันตามwebsiteต่างต่างมั้งครับ

ออฟไลน์ flybigbear

มีการคอนเฟิร์มว่ารถมาแล้ว ไปจองเลขทะเบียนก็ยังไม่ช้าเกินไป เลขทะเบียนที่จองหมดอายุก่อนที่จะจดทะเบียนก็เยอะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ปกติก็จองได้เลยนะครับ ให้ตรงตามหมวดและเลขที่เปิดในวันนั้นๆ

ผมจะถามว่าแล้วทีคนอื่นที่เขาี่จองไปขายละและเป็นเลขใหม่ด้วย เบื่อกับสังคมไทยมากที่ต้องจ่ายพิเศษ พวกนี้สงสัยถ้าตกนรกคงต้องได้กินขนมปัง
ตัวเลขหรือabcจนต้องท้องแตกหลายรอบ ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็คงต้องซื้อ พวก2-3หลักหรือเกียบสวยที่ไม่ใข่9สามตัวราคาหลักพันตามwebsiteต่างต่างมั้งครับ

ผมลองหาดูแล้วเหมือนกันครับ แต่ขั้นต่ำ 10,000
ถ้าหลักพัน ไม่สามารถระบุอักษรที่ตามหลังได้ เช่น ญX 8972 ครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมสงสัยว่าเราไปเช่าป้ายแดงจากขนส่งได้เองหรือป่าว ถ้าศูนย์ไม่มีป้ายหรือเอาป้ายแดงปลอมมาให้เรา

promt

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่ได้รถ เพราะตอนนี้ค่ายรถต่างๆ มีปัญหาเรื่องการส่งรถ เจ้าหน้าที่เลยกลัว เพราะฉะนั้นการจองทะเบียนยังไม่สามารถทำได้ เห็นใจเจ้าหน้าที่หน่อย คงโดนมาเยอะเหมือนกัน

ได้รถแล้วค่อยไปจองครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ผมไปจองเค้าไม่ถามอะไรเลยนะครับ เพราะมันมีวันหมดเวลาอยู่แล้วเพราะต้องดำเนินการภายใน60วันหลังจากวันจองป้าย

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ขอตอบเรื่องป้ายแดงปลอมนะครับ. ของผมศูนย์ติดป้ายแดงปลอมให้อันนี้เข้าใจเพราะเราไม่อยากมัดจำป้าย. เมื่อวันเสาร์เดินทางกลับอุดร โดนข้อหาใส่ป้ายทะเบียนปลอม 200ครับ เนียลเลยเวลากลับคราวนี้สบายเหมือนมีใบเบิกทาง รู้ว่าจะโดนอย่างนี้ให้ลุงที่เป็นตำรวจเขียนให้เลยดีกว่าไปตรงไหนก็ยื่นใบค่าปรับสบายเลย

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
เดือนที่แล้วผมก็ไปจองมา ที่ขนส่ง จตุจักร

ไม่เห็นเค้าถามนิครับ

ถามแต่ว่าเป็นเจ้าของรถใช่มั้ย  แค่นั้นอ่ะ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ผมรู้สาเหตุครับ คือคุณไปคุยอธิบายกับเจ้าหน้าที่เค้าเยอะไปครับ เค้าเลยกังวลว่าคุณจะเตรียมการณ์ไม่ทันอะไรทำนองนี้ ตอนผมไปจองผมไม่คุยอะไรเลยขอเอกสารไปกรอกแล้วก็ไปยืนหาเลขทะเบียนที่ว่าง2-3ชุด แล้วก็ไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ เค้าจะตรวจเช็คถ้าลำดับที่ 1 ที่เราเลือกว่างอยู่เค้าก็จะเขียนจองให้ถ้าไม่ว่างก็ไล่ลำดับ2ไป3แบบนี้หน่ะครับ พอเจ้าหน้าที่เขียนเลขให้เราเสร็จเค้าก็ให้เราไปติดต่อโต๊ะเจ้าหน้าที่ออกเอกสาร เค้าถามแค่ว่ารถผมเองรึเปล่า แล้วก็ขอบัตรประชาชนไปเขียนชื่อ จากนั้นได้ใบเอกสารมาวันรับรถผมก็เอาเอกสารนี้ไปให้เซลล์ที่ขายรถให้เรา ประมาณอาทิตย์นึงเซลล์เค้าโทรมาให้เราเข้าไปเปลี่ยนป้ายทะเบียน แค่นี้เองครับ

ผมรู้สาเหตุครับ คือคุณไปคุยอธิบายกับเจ้าหน้าที่เค้าเยอะไปครับ เค้าเลยกังวลว่าคุณจะเตรียมการณ์ไม่ทันอะไรทำนองนี้ ตอนผมไปจองผมไม่คุยอะไรเลยขอเอกสารไปกรอกแล้วก็ไปยืนหาเลขทะเบียนที่ว่าง2-3ชุด แล้วก็ไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ เค้าจะตรวจเช็คถ้าลำดับที่ 1 ที่เราเลือกว่างอยู่เค้าก็จะเขียนจองให้ถ้าไม่ว่างก็ไล่ลำดับ2ไป3แบบนี้หน่ะครับ พอเจ้าหน้าที่เขียนเลขให้เราเสร็จเค้าก็ให้เราไปติดต่อโต๊ะเจ้าหน้าที่ออกเอกสาร เค้าถามแค่ว่ารถผมเองรึเปล่า แล้วก็ขอบัตรประชาชนไปเขียนชื่อ จากนั้นได้ใบเอกสารมาวันรับรถผมก็เอาเอกสารนี้ไปให้เซลล์ที่ขายรถให้เรา ประมาณอาทิตย์นึงเซลล์เค้าโทรมาให้เราเข้าไปเปลี่ยนป้ายทะเบียน แค่นี้เองครับ

คือผมไม่ได้อธิบายอะไรทั้งนั้นครับ  จนท.เค้าถามผมก็ตอบตามความเป็นจริง
แต่ละคนหน้ายังกับตูดเข้างานก็สาย ผมไม่อยากจะพูดด้วยเหรอกครับ อยากวางเอกสารที่โต๊ะแล้วกลับเลยด้วยซ้ำ  >:(

ออฟไลน์ kbo1980

• **

คือผมไม่ได้อธิบายอะไรทั้งนั้นครับ  จนท.เค้าถามผมก็ตอบตามความเป็นจริง
แต่ละคนหน้ายังกับตูดเข้างานก็สาย ผมไม่อยากจะพูดด้วยเหรอกครับ อยากวางเอกสารที่โต๊ะแล้วกลับเลยด้วยซ้ำ  >:(
ถ้างั้นลองไปอีกทีครับ วันที่คุณไปอาจเจอแจ๊คพอทไปจังวันที่ จนท.คนนี้ทะเลาะกับสามีมาเมื่อเช้าแล้วมาลงกับผู้ใช้บริการอย่างเราๆท่านๆครับ ;D