ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเดือดร้อนเกี่ยวกับการขายรถให้เต้นมาปรึกษาครับ  (อ่าน 15773 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpooo

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ประมาณเดือนพฤษภาคมได้ขายรถ ให้เต้น เต้นหนึ่ง (รถคันนี้ยังผ่อนไม่หมด) ก็ตกลงราคากันได้ก็ทำสัญญาซื้อขายรถ เค้าจ่ายส่วนที่เหลือให้จากราคารถหักที่ติดไฟแนนซ์อยู่

ผมก็เซ็นต์โอนไว้ ก็นึกว่าเค้าจะไปปิดให้ตามปกติ ผ่านไปสักสองเดือนกว่า มีข้อความจากไฟแนนซ์ว่าถึงกำหนดชำระค่างวดแล้ว โปรดชำระด้วย ผมก็งงเลยครับ โทรไปถามไฟแนนซ์ ไฟแนนซ์บอกว่ายังไม่มี
การยื่นปิดบัญชีเข้ามาเลย  ผมก็เลยโทรไปถามเต้นท์ที่ขายไปเข้าก็บอกว่า ได้ขายรถไปแล้ว เดี๋ยวจะตามเรื่องให้ ผมก็ให้เวลา ร่วมเดือนแล้วยังไม่มีความคืบหน้าไดๆเลย โทรไปตามหลายครั้งบอกติดต่อคนที่
ซื้อไปไม่ได้มั่ง  เดี๋ยวจะตามให้  ผมเริ่มเป็นกังวลแล้วครับ อยากถามพี่ๆ ผู้มีประสบการณ์ทางด้านนี้หน่อย
1. เค้าขายรถต่อให้บุคคลที่ 3 ทั้งๆๆที่ยังไม่มีการโอนเปลี่ยนชื่อ หรือปิดบัญชี ได้ด้วยหรอครับ
2. ถ้าไม่สามารถติดต่อคนที่ซื้อรถต่อไปจากเต็นท์ได้ ผมจะทำอย่างไรดีครับ
3. เพื่อนๆพี่ๆ มีมาตรการอะไรแนะนำในการจัดการกับเคสแบบนี้ไหมครับ
4. ผมควรไปแจ้งความไว้ด้วยไหมครับ เกิดคนซื้อไปเอาไปก่อคดีนี่ผม ซวยเลย

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
เหมือนกันครับ ผมเคยขายให้เต้นท์..... 3 ปีผ่านไป  :o คนที่ซื้อต่อไปจากเต้นท์ มาหาที่บ้านให้เซ็นเอกสารให้ เพราะรถโอนไม่ได้เพราะเค้าก็จะขายต่ออีกที

แต่เท่าที่ผมทราบ ถ้าทำสัญญาซื้อขาย ลงวัน-เวลา ไว้ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงมั่งครับ

รอผู้รู้ท่านต่อไป

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้จะแนะนำยังไงครับ แต่เพื่อความสบายใจแนะนำให้ไปแจ้งความไว้ก่อนก็ดีนะครับ ไม่เสียหายอะไร
ไวๆก็ดีครับ เพื่อเซฟตัวคุณเองอย่างน้อยก็เป็นหลักฐาน
จิงๆอยากให้ไปปรึกษาตามบริษัททนายครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไม่มีความรู้เหมือนกันครับ ถ้าปล่อยไว้ท่านจะติด Black list

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แจ้งความไว้ก่อนครับ หนังสือสัญญาซื้อขายจะเป็นตัวช่วยอย่างดี จริงๆแล้วรถนั้นยังเป็นชื่อของไฟแนนท์อยู่ถ้าขายควรเป็นชื่อเราก่อนแล้วค่อยขาย

ที่บ้านผมก็เป็นเต้นท์มีหลายรายเหมือนกันที่มาขายดาว์นแล้วพ่อผมมาผ่อนต่อเองจนกว่าจะขายได้ไม่เคยค้างค่างวดเลยสักครั้งคนซื้อเลยไว้ใจแบบปากต่อปากแต่ไม่ได้หมายความว่าดีทุกเต้นท์นะครับ กลัวแต่ว่าพวกเชิดเอารถไปแล้วคุณต้องมาผ่อนลมเอาหน่ะสิเวลาไฟแนนท์ตามเค้าจะมาตามคุณนั่นแหละไม่ได้ไปตามเต้นท์หรอกเพราะส่วนที่คุณขายไปให้เต้นท์เค้าไม่รับทราบด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rick

• Newbie
  • *
เท่าที่เคยเจอ  ผู้เช่าซื้อเอารถไปขายต่อ คนซื้อหายจ้อย เอารถไปแล้วไม่ผ่อนต่อ ไฟแนนซ์ แจ้งความข้อหายักยอก  อัยการสั่งฟ้อง คนเช่าซื้อเป็นจำเลย

หลีักฐานหนีไม่ออก เพราะสัญญาซื้อขายมัดแน่นว่าเอารถไปขายจริง ทั้งที่ยังผ่อนไม่หมด  คนเช่าซื้อตามหารถไม่เจอ  สุดท้าย ต้องนอนติดคุก อยู่ 6  เดือน  อะ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ปกติเอารถที่ติดไฟแนนซ์ไปขายเต้น เต้นจะจ่ายส่วนต่างให้แต่ไม่ปิดไฟแน้นครับ เพราะเค้าจะไม่เอาเงินก้อนไปจมสู้ผ่อนไปแต่ละเดือนรอรถขายออกค่อยเอาเงินจากผู้ซื้อมาปิด รถมันโอนไม่ได้ถ้ายังไม่ปิดไฟแนนซ์นะ

ออฟไลน์ peterpooo

• Newbie
  • *
ปกติเอารถที่ติดไฟแนนซ์ไปขายเต้น เต้นจะจ่ายส่วนต่างให้แต่ไม่ปิดไฟแน้นครับ เพราะเค้าจะไม่เอาเงินก้อนไปจมสู้ผ่อนไปแต่ละเดือนรอรถขายออกค่อยเอาเงินจากผู้ซื้อมาปิด รถมันโอนไม่ได้ถ้ายังไม่ปิดไฟแนนซ์นะ

นั่นนะสิครับ เต้นท์ซื้อไปแล้ว มีคนมาซื้อต่อเค้าน่าจะปิดให้ก่อนที่จะขาย คนอื่นถูกไหมครับ กรณียังอยู่ที่เต้นท์เราก็ยังสบายใจได้ระดับหนึ่ง แต่นี่ขายต่อให้คนอื่นไปแล้ว ทั้งๆที่ยังติดไฟแนนซ์อยู่ ชื่อผู้ครอบครองรถยังเป็นชื่อผมอยู่เลย ปวดหัวจริงๆ

ออฟไลน์ redsun

ผมเดาว่า เต็นท์ขายรถคันนั้นแบบ " ไม่มีเล่มครับ "
ทำให้คุณต้องรับภาระส่ง(กุญแจ)ค่างวดต่อ(อีก) จนจบสัญญาครับ

การจะเปลี่ยนชื่อผู้เช่าซื้อ วิธีที่ดีที่สุด คือ
ต้อง " ทำผ่านไฟแนนท์ " ที่จัดครับ

อย่าไปทำกันเองครับ
มิฉะนั้นเราต้องเป็นผู้รับผิดชอบความเสียหายทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
รีบตามให้ด่วนครับ เพราะเล่นค้างมา2งวด ส่อแววแปลกๆครับ ถ้าฟ้องร้องกัน ผมกลัวมันจะโดนแบ่งเป็นย่อยๆคู่ๆประมาณนี้
สัญญาซื้อขายของเราจะจับคู่กับเต้นท์ที่ซื้อรถคุณ
ส่วนคุณก็โดนจับคู่กับบริษัทไฟแน้นท์โดยเป็นสํญญาเช่าซื้อ
ต้องดูเต้นท์อ่ะครับ ว่าเขาขายรถคุณต่อไปแบบไหน ถ้าขายดาวน์ต่อ แบบชุ่ยๆทำสัญญาซื้อขายคลุมไว้แบบคุณกับเต้นท์ ก็งามล่ะ
ไฟแน้นท์ซัดคุณคนแรกก่อนตามที่คุณเล่ามา
ต้องดูว่าสัญญาซื้อขายที่คุณทำกับเต้นท์ระบุรายละเอียดรัดกุมและ มีข้อบ่งชี้ว่าไม่ผ่อนต่อจะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
กรณีนี้คล้ายๆ โอนลอยเลยครับ

ผมก็เคยโดน

ขายมอเตอร์ไซด์ให้คนรู้จัก...ไว้ใจเค้าเกินไป ทำสัญญาซื้อขายธรรมดาแล้วให้เค้าจัดการโอนเอง

ไอ้เราก็ไว้ใจ นึกว่าได้เงินมาสบายๆ ไม่ต้องไปทำธุรกรรมยุ่งยากให้เสียเวลา

แต่ไหง ... 2 ปีผ่านไป มีจดหมายจากราชการ มาบอกว่าผมไม่ยอมไปต่อทะเบียนรถ ให้รีบดำเินินการ ไม่งั้นจะปรับ..

ผมหน้าแดงเลยครับ ...เสียรู้คนไว้ใจ

นี่ถ้าเกิดเค้าเอารถผมไปทำผิดกฎหมายทั้งๆที่ยังไม่ได้ไปโอนกรรมสิทธิ์ ผมซวยแหลกเลยนะครับนี้

เพราะฉะนั้นจำไว้ทั้งชีวิตนี้เลยครับ ว่า การโอนกรรมสิทธิ์ซื้อขายของพวกนี้ ไม่ควรไว้ใจให้คนอื่นเป็นผู้ดำเนินการให้เด็ดขาดครับ ไม่งั้นจะลำบากทีหลังแบบนี้  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นไงบ้างแล้วครับ ถ้าคุยดีด้วยไม่ได้พาพรรคพวกไปเต้นท์กันเลยไม่งั้นเจอปัญหาบานปลายค่อนข้างแน่ยิ่งใหญ่โตมีสีด้วยยิ่งดี นอกจากติดแบล๊กสิสแล้ว ยังต้องผ่อนลม อาจต้องเดือดร้อนผู้ค้ำประกัน ถ้าหาเค้าเอารถคุณไปชนคนตายหรือหนักกว่านั้นคือไปขนยาเสพติดหล่ะก็ ......... เพราะพวกนี้เวลาขนเค้าไม่เอารถตัวเองหรอกโดนเพ่งเล็งง่าย พวกซื้อรถจากเต้นท์นี่แหละ รถบ้านประวัติขาวสะอาดตรวจสอบยาก

พ่อผมเคยขายรถ 6 ล้อไปคันนึงจ่ายเงินสดแต่ยังไม่โอน เจ้าของใหม่เอารถไปขนไม้เถื่อนแล้วโดนจับพ่อผมต้องไปขึ้นศาลให้การที่อุบลตั้งหลายครั้งเสียเวลาทำมาหากินมาก ดีที่ขายสดไม่ได้ผ่อนไม่งั้นยาวกว่านี้อีกเผลอๆเงินไม่ได้รถก็ไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FyGI

ตอนผมขาย พาเต๊นท์ไปปิดที่แบงค์เลยครับ

ถ้าไม่ไปอ้างไม่ว่างเสียเวลา ผมก็ไม่ขาย