ผู้เขียน หัวข้อ: Mini review (มินิจริงๆ ^ ^) Cruze 1.8 LTZ รุ่นพิเศษ 100 Yrs Centenial Edition  (อ่าน 20022 ครั้ง)

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
( เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผิดถูกอย่างไร ผมพร้อมรับฟัง เพราะนานาจิตตัง ต่างคนต่างชอบไม่เหมือนกัน )

จากที่ผมได้ ตัดสินใจเลือกรถอยู่นานมากๆๆๆๆ (เกือบ 1 ปี+น้ำท่วม+การเงิน) ว่าจะซื้อรุ่นอะไรดี จากตัวเลือกที่มี และงบที่จำกัด
ซึ่งทุกคัน ผมไม่ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อเท่าไหร่นัก เพราะคิดว่า คงอีกนานมากๆกว่าจะเปลี่ยน

ซึ่งผมก็หาข้อมูลจากในเว็บนี้เป็นส่วนใหญ่ ผมอาจจะไม่ได้เลือกรถ เหมือนท่านอื่นๆมากนัก ถ้าเปรียบ ก็คงเหมือนเลือก ผู้หญิง เลือกแฟนมากกว่า
ดูที่หน้าตาก่อน (รูปทรง) นิสัยค่อยตามมา (ออพชั่น + สมรรถนะ)  ประเภทที่ "แม่พระแต่หน้าปลวก" (สมรรถนะ + ศูนย์ฯ ทุกอย่างดีหมด แต่รูปทรงขัดใจแม่เหลือเกิน)
ผมก็ไม่รู้จะซื้อมาแล้วไม่อยากจะมานั่งคิดมาก  ประมาณขับรถไปเห็นรถคนอื่นที่เราชอบ หันมามองรถตัวเอง แล้วนั่งถอนหายใจขับรถตัวเองต่อไป

ถ้าให้ผมเปรียบ จากตัวเลือกผม

1. Honda Civic   ....กำลังจะ MC ซึ่ง FD สวยกว่ามากๆ รอรถนาน และมันกำลังจะตกรุ่น ตัวใหม่ผมไม่ชอบหน้าตามันเลยเนี่ยสิ  เลยตกไป
2. Mazda 3        ....ผมกลับไม่ชอบท้าย มันซะงั้น ก็เลยตกไป
3. Ford Focus 2.0 TDCI  ....น่าสนใจมากกับราคา + สมรรถนะ แต่เกิดอะไรดลใจไม่ทราบก้อเลยตกไป
4. Cruze 2.0 หรือ 1.8 , LT หรือ LTZ  .... ผมชอบรูปทรงมันมาก เห็นครั้งแรกแล้วสะดุด (First Impression กับผมดีมากๆ ฮ่าๆ )
5. Toyota Altis  ....ไม่รุ้สิคับ กับคันนี้ ผมว่า มันก้อสวยนะ แต่ผมไม่อยากได้ญาติ Taxi ในกรุงเทพเท่าไหร่ มีเค้า หน้าคล้าย ดูรู้ว่าญาติกัน ^^
ส่วนไฮโซ มาเต็ม มาครบ Merc ,BMW จบไป เกินเอื้อม ไม่มีปัญญาครับ...T T

ซึ่งจากตัวเลือกทั้งหมดนี้ ก็มาจบลงที่ Cruze เพราะผมชอบรูปทรงมัน แค่นั้นเอง ซึ่งรถทุกคันต่างมีข้อเสียในบางจุดทุกคัน
แต่ผมกับรับข้อเสียของมันได้ และผมกลับมองเป็นข้อดีในบางเรื่องด้วยซ้ำด้วยซ้ำ(เรื่องคันเร่ง เพราะผมเป็นคนขับรถหวานเย็น ตั้งแต่ 70-140
ว่างก็เหยียบไปเรื่อยๆ รถเยอะก้อชะลอตาม แซงบ้าง ไม่จี้ ไม่มุดซ้าย-ขวา ชอบทิ้งระยะคันหน้า-หลัง พอสมควร ไม่ชอบที่คันเร่งตื้นกดแล้วพุ่ง เบรคตื้นกดทีหัวทิ่ม)
แต่กับ 0 อันนี้ต้องคอยดูต่อไปว่าหวยจะออกที่ผมหรือไม่  ซึ่งญาติๆผมทุกคนก็ ทักท้วงหมดที่ผมเลือก Cruze กว่าจะอธิบายให้อนุมัติได้ เหนื่อยมากครับ

นอกเรื่องมาเยอะแล้ว ก็มาจบลงที่ รุ่นนี้ จากกระทู้ที่ผมเคยโพสถามไป
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17709.0/topicseen.html
ก็ขอบคุณ โดยเฉพาะท่านที่ให้ข้อมูล ตามที่ถามเป็นอย่างดีครับ ^ ^

ในส่วนการใช้งาน ขอไม่พูดถึงนะครับ เพราะมีการรีวิวจากคุณ Jimmy และจาก User ท่านอื่นไปแล้ว
เอาเฉพาะ แค่ส่วนที่แตกต่างจาก รุ่นปรกตินะครับตามนี้เลยครับ
1. รุ่นพิเศษนี้มีเฉพาะเครื่องเบ็นซิน 1.8LT /1.8LTZ
2. รายละเอียดภายนอกคือ เป็นสีขาวมุก และเปลี่ยนลายล้อเป็นแบบ 5 ก้านลายใหม่แต่ 17" เท่าเดิม
3. รายละเอียดภายก็ในตกแต่งด้วยสีดำ/เทา (เปลี่ยนจากโทนสีส้ม/ดำ เป็นเบาะหนังสีเทาอ่อน , แต่รุ่น LT ภายในเป็นเบาะผ้าสีดำ/น้ำเงิน เช่นเดิมครับ)

รูปอาจจะไม่สวย ไม่ชัด ออกเหลืองๆนะครับ เพราะถ่ายด้วยมือถือ อีกทั้งยังมีการลดขนาดไฟล์ ^^
อาจจะพอเป็นแนวทาง ให้ท่านที่อยากเปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนังสีอื่นนอกเหนือจากสีดำ/ส้มครับ
ภายในครับ

ล้อแม๊กที่เปลี่ยนครับ

แถมอีกนิด  อันนี้เป็นชุดแต่งศูนย์ของเชฟ
เดิมๆ

เปลี่ยนแล้ว

ด้านหน้าครับ

ขออีกนิดครับ สปอยเลอร์หลังที่ติด ถ้าท่านใดใช้ของซัพพลายเออร์ก็คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าได้ของศูนย์เหมือนผม
มันต้องเจาะเนี่ยสิครับ เพราะมันต้องเจาะใส่น็อตตั้ง 8 รู เรียงมาเป็นแถบ  ผมเลยให้ทาง 0 เค้าเจียรออกหมด ติดแทบกาว + ยิงซิลิโคนแทน
และจากที่ใช้งานจริง สรุปว่า คันเร่งมันหน่วงๆจริงด้วย (อาจจะมีพลังงานหรือวิญญาณอะไรอยู่ก็เป็นได้)

ขออภัยถ้าคำพูดผมที่ใช้ไม่เหมาะสม  ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 03:29:15 โดย lunarolo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Mini review (มินิจริงๆ ^ ^) Cruze 1.8 LTZ รุ่นพิเศษ 100 Yrs Centenial Edition
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 18:01:25 »
ยินดีด้วยครับสำหรับรถ แต่อยากจะบอกอีกทีว่าไม่น่าเป็นคันเร่งที่หน่วง แต่เป็นสมองกลเกียร์ครับ ที่สมควรแก้ไขอย่างมากและโดยเร็ว (ส่วนตัวคิดว่าน่าห่วงกว่าโตโยต้าอีก)

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini review (มินิจริงๆ ^ ^) Cruze 1.8 LTZ รุ่นพิเศษ 100 Yrs Centenial Edition
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 18:19:10 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

ราคาเพิ่มขึ้นจาก 1.8 LTZ ไม่ contenial เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 18:23:56 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

ราคาเพิ่มขึ้นจาก 1.8 LTZ ไม่ contenial เท่าไหร่ครับ

15,000 บาทครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 20:26:31 »
ขอรูปด้านข้างหรือรูปมุมเฉียงหน่อยสิครับ อยากชมความงาม
เพื่อนผมก็ซื้อเหมือนกัน แต่เป็น LS ธรรมดาๆ

ละก็ภายในสีนี้คลาสสิกดี สมกับชื่อรุ่นเลย  :D

ละก็เปลี่ยนไฟท้ายเป็น LED ทรง E class ด้วยสิครับ จะสวยขึ้นอีกเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 20:30:01 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 20:38:08 »
สวยจริงๆ ล้อ17 ของผมแค่1.8LS เอง
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ boontarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:39:45 »
เพิ่งรู้จริงๆครับ ว่ามีรุ่นพิเศษนี้ด้วย โดยส่วนตัว Cruze เป็นหนึ่งในรถที่ผมชอบมาก
โดยเฉพาะภายในมันดูดีเหมือนรถยุโรปเลยครับ
Freedom is the rights of all sentient beings.