ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นปีถ้าหารถไม่ได้ทันเวลากำหนดจะเกิดจราจลไหมครับ  (อ่าน 8475 ครั้ง)

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
ขออภัยครับ หากความคิดเห็นของผมก่อให้เกิดความไม่พอใจแก่หลายๆท่าน

แต่อยากฝากถึงหลายๆท่านที่กำลังจะซื้อรถจากนโยบายรถคันแรกนิดนึงครับ
1. เงินพร้อม(ค่างวด,ค่าใช้จ่ายต่างๆที่ตามมา)ไม่เป็นภาระต่อคนรอบข้าง
2. ที่จอดรถพร้อม(ที่ทำงาน,ที่บ้าน) ไม่เป็นภาระแก่สังคม
3. ขับรถโดยมีจิตสาธารณะบ้าง

ต่างคนต่างมุมมองครับอย่าคิดมาก ตราบที่ไม่ได้ใช้คำหยาบ ด่าทอกัน ผมว่าสังคมเขารับได้  ;D
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
หากว่าปีนี้น้ำท่วมอีกล่ะก็ประเทศไทยเจอวิกฤติทางเศรฐกิจระยะยาวแน่นอน จากปัญหาคราวที่แล้วโรงงานจำนวนมากถอนตัวออกไปจากประเทศไทย นั่นก็เลวร้ายมากพอแล้ว แม้ว่ายังมีหลายรายยืนยันว่าจะไม่ถอนตัวออกไปจากไทยแต่นั่นคือการให้สัมภาษณ์ออกสื่อเพื่อคงความเชื่อมั่นไว้ครับ แต่ในใจนั้นเค้าคิดไว้แล้วว่าหากยังมีปัญหาน้ำอีกเค้าไปแน่นอน ค่าเสียหายจากน้ำท่วมมันเยอะมากค่าซ๋อมสถานที่ ค่าสินค้าที่เสียหาย ค่าเครื่องจักรที่ต้องสั่งเข้ามาใหม่ แถมด้วยปัญหาการเมืองในไทยที่ยังไม่มีวี่แววว่าจะยุติลงสักนิด นั่นหมายถึงไม่มีเวลามาสนใจพัฒนาประเทศเพราะยังคงหมกมุ่นอยู่กับผลประโยชน์ทางการเมือง ถ้าผมเป็นเจ้าของกิจการผมไปหาแหล่งที่ตั้งประเทศอื่นดีกว่า คนชาตินี้อยากจะตีกันจนประเทศวอดวายปล่อยเค้าไป.......  :-X

ถ้าถามกันเรื่องของความโกลาหลผมว่าอาจจะมีนะ เพราะว่าสังคมไทยเดี๋ยวนี้มันเลวร้ายลงมาก จำกรณีปีที่แล้วได้ไหมที่น้ำท่วมโรงงานผลิตก้อนยางพาราของญี่ปุ่น ชาวบ้านไปทุบกำแพงเอาก้อนยางพาราของเค้าออกมาแล้วแย่งกันเก็บหลับบ้าน พอเจ้าของชาวญี่ปุ่นเค้าร้องเรียนออกสื่อขอคืนกลับบอกว่าต้องซื้อคืนในราคาเต็มจำนวน (ก้อนนึงมูลค่าหมื่นบาท) ทำเอาเจ้าของชาวญี่ปุ่นงงเลยว่าคนเดือดร้อนยังทำร้ายซ้ำกันแบบนี้เหรอ? อย่างน้ำท่วมปีที่แล้วเหมือนกันหลายพื้นที่แก่งแย่งของบริจาคหรือถึงขั้นกัดตุนของบริจาคไว้ที่ตัวเองแล้วแจกเฉพาะพวกพ้องทางการเมืองนะครับ ร้อนถึงสมาคมอาสาต่างๆต้องรวบรวมเงินกับของบริคจาคไปไล่แจกคนในพื้นที่กันเอง ปีที่แล้วหากว่าน้ำท่วมถึงใจกลางกรุงเทพจริงๆผมเชื่อว่าเราได้เห็นแน่ๆ บ้านเมืองที่ไม่มีกฏหมายอาคารร้านค้าถูกทุบทำลายปล้นไม่เหลือซาก อย่างกรณีชุมนุมทางการเมืองหลายปีก่อนนั้นขณะที่ไฟกำลังไหม้หลายจุดก็มีคนมากมายถือโอกาสเข้าไปทุบกระจกขโมยของในเซเว่นเยอะแยะเลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ผมไม่ได้เป็นเหยื่อหนึ่งแสน และพร้อมที่จะสละสิทธิ์

แต่ผมแพ้ ลิมิเต็ด เอดิชั่น 5555

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
ทำไมคนชอบคิดกันว่ากรุงเทพคือประเทศไทย???

กรุงเทพรถติดแต่ตจว.ถ้าไม่มีรถแล้วเดินทางลำบากมากนะครับ เอาแค่ในตัวเมืองค่ำหน่อยก็ไม่มีรถรับจ้างวิ่งแล้ว ยิ่งถ้าต้องเดินทางระหว่างอำเภอยิ่งมืดเปลี่ยวและอันตราย มีคนในครอบครัวเจ็บป่วยจะไปโรงพยาบาลก็แสนลำบาก กว่าจะหารถได้ก็ไม่ทันการ ผมคิดว่ามองกว้างๆถึงคนที่จำเป็นต้องใช้รถบ้างเถอะนะครับ

ปล. ผมคนกรุงเทพนะครับ ไม่ได้ใช้สิทธิ์รถคันแรกด้วย แต่ได้มีโอกาสสัมผัสชีวิตคนตจว.มาบ้างเลยพอเข้าใจว่าไม่มีรถแล้วชีวิตมันลำบากขนาดไหน