ผู้เขียน หัวข้อ: รถรองรับ E20 แต่ถ้าจะเติม E85 จะเป็นอะไรบ้างมั้ย? (แก้ไขเพิ่มครับ)  (อ่าน 13296 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
อย่าว่าผมเลยนะครับ ที่ตั้งคำถามแบบนี้ แต่ก็เพราะผมจะออก โฟกัส...เป็น All New ทำไมไม่ทำเครื่องให้ รองรับ E85 ก็ไม่รู้

จะออกซีวิค ผมก็ไม่ชอบ จะออก Lancer ก็นะเติม E85 ได้แค่รุ่นล่าง รุ่นท๊อป 2.0 เคลม E20

สรุป จะออก New Focus รอรับรถแล้ว... รอมา 4 เดือนแล้ววว แต่รถเคลมมารองรับ E20

แล้วถ้าผมจะเติม E85 มันจะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ

-หมายถึงไม่ติดตั้งชุด kit อะไรเพิ่มเติม ECU มันเซตมารองรับเลยไหมครับ?

-หมายถึงไม่ใช่ว่าหมดประกันนะครับ เพราะมันก็คงหมดถ้าเกิดปัญหาขึ้น แต่ที่สงสัยคือ การเติม E85 มีผลอะไร ทำให้เครื่องยนต์ หรือส่วนไหนของรถเกิดความเสียหาย ที่เติม E20 แล้วไม่เป็นอะไร แล้วหากใกล้เกิด มีวิธีสังเกต หรือดูแลอย่างไร

ขอบคุณครับ

**ปล** พอดีมีพี่ที่รู้จัก อันนั้นเป็นเครื่องดีเซล เขาเติมดีเซลธรรมดา แต่ก็เพราะคนบอกกันว่า เติม B5 ได้ เขาก็เลยเติม ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ปรากฎเป็นโชคดีที่ไปเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แล้วพบว่า ถ้ามาช้ากว่านี้อีกนิด ไส้กรองน้ำมันเครื่องตัน แล้วเครื่องพังแน่ๆ อะไรประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 09:25:34 โดย applebees »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รถรองรับ E20 แต่ถ้าจะเติม E85 จะเป็นอะไรบ้างมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:27:20 »
เค้าออกแบบมาแล้วว่าไม่ได้ก็อย่าเสี่ยงเลยครับ ถ้าอยากลองเห็นว่ามีชุด Kid85 ขาย แต่ผมว่าถ้าอยากประหยัดและใช้รถเยอะก็ติดแก๊สจะดีกว่านะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
Re: รถรองรับ E20 แต่ถ้าจะเติม E85 จะเป็นอะไรบ้างมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:28:41 »
โรงงานบอกไว้แค่ไหน
ต่ำกว่านั้นไม่น่าดีนะครับ
อาจเสียน้อยแต่จ่ายหนักตอนหลัง น่ะครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:37:06 »
ต.ย. จาก Civic FD ที่ผมเก็บข้อมูลอยู่ น่ะครับ

ลูกลอย ในถังน้ำมัน -->เสื่อมสภาพเร็ว (เพราะต้องแช่อยู่ในถังน้ำมัน)
อาการ--> ไฟแสดงสถานะ ไม่เต็มหลอด หรือเพี้ยน (เมื่อเติม E85 เต็มถัง)
แก้ไขโดย--> โดยเปลี่ยนลูกลอยตัวใหม่ (ที่มีเคลือบสารป้องกัน แอลกอฮอล์ กัดกร่อน) อ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 23:39:16 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:42:12 »
เครื่องที่ใช้ E85 ได้ตัวเครื่องเค้าออกแบบมาให้หนาขึ้น รับแรงดัน
อุปกรณ์ต่างๆ ถ้าไม่ออกแบบมารองรับมันจะละลายได้ถ้าใช้ไปซักพัก
EX ยังเคยมีปัญหามาแล้วถึงจะบอกว่าเติมได้ก็เถอะ ถ้าอยากใช้จริง
คงต้องลองมอง civic fb แล้วล่ะ ::)

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 00:22:44 »
ไปติดแก็สดีกว่าจ้าาา

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:15:55 »
ผมก็จะออก Focus 2.0 ใหม่เหมือนกัน สงสัยมากๆเลยว่าเติม E85 ได้เลย รึว่าต้องไปใส่ชุด E85Kit รึเปล่า

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 04:07:41 »
ใช้ชุด kit ช่วยเลยครับ ติดตั้งแค่กล่อง  เดี๋ยวนี้เป็นแบบ auto แล้ว กล่องจะจับค่าออกเทนของน้ำมันแล้วปรับจ่ายให้หัวฉีดครับไม่มีผลใด ๆ ต่อเครื่องยนต์ ท่อน้ำมันของรถรุ่นใหม่ก็รองรับได้ถึง e85  สามารถเลือกเชื้อเพลงได้หลายชนิด e85 , e20 , โซออล 91 95 หรือจะติดแก็สด้วยก้ได้ครับประหยัดสองทาง  พอดีแฟนผมทำงานอยู่ที่ e85 ด้วยครับ..

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:11:05 »
โฟกัสใหม่ติดแก๊สได้หรอคับ เครื่องเป็น Di น่า

การติดชุด kit มันก็ทำให้ ECU สั่งจ่ายน้ำมันเพิ่ม

แล้วถ้าไม่ติดชุด kit... ECU ของเดิมไม่ได้เซตมาให้รองรับ E85 อยู่แล้วหรือครับ

ใครทำอยู่ใน Ford Thailand หรือทราบข้อมูล Focus เวอร์ชันไทย รบกวนตอบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ prai

คือเท่าที่ทราบ รถยนต์ที่จะใช้ E85 ได้ ต้องเป็นเครื่องยนต์เฉพาะ หรือที่เรียกกว่า FFV ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าอยากลองล่ะก็ลองได้ครับ แต่ไม่รับประกันว่าชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นยาง มันจะทนได้ขนาดไหนครับ ผมเชื่อว่าบางอย่างอาจจะกลับบ้านเก่าเร็วกว่ากำหนดครับ
ว่าจะแนะให้ติดแก๊ส แต่เจ้ากัสใหม่ดันเป็นฉีดตรง ณ ขณะนี้ว่ากันว่ายังติดแก๊สไม่ได้ซะด้วยสิ

งั้นต้องทนจ่ายเงินแพงๆให้ E20 แล้วรอระบบแก๊ซมา  :-\  >:(

ออฟไลน์ madboy

พวก wetted parts ทั้งหลายไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะ 20 ได้ 85 ก็ควรจะได้ด้วย

ปัญหาอยู่ที่ ECU ถ้าไม่ได้แก้ไขอะไร มันจะเติมเลยได้หรือไม่ ต้องลองครับ

ใส่กล่องหลอก หลอกแล้วจะมี error ขึ้นไหม หลอกแต่น้ำมันอย่างเดียว แล้วไฟจุดระเบิดล่ะ  ;)

ติดแก๊สน่าจะติดได้นะครับ ไม่แน่ใจว่าพวกวางเครื่อง J ทั้งหลายที่เป็นฉีดตรงมีติดไปมากน้อยแค่ไหนแล้ว ;)

ออฟไลน์ apiwattu67

ได้ข่าวมาว่า พวกท่อยางต่างๆ ถังน้ำมันของโฟกัสใหม่รองรับ E85 แต่ไม่รู้ว่า ECU รองรับรึเปล่า ใครมีข้อมูลแชร์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Albafica

• Newbie
  • *
ผมว่าขึ้นอยู่กับ ECU นะ ชิ้นส่วนต่างๆน่าจะรับ E85 ได้ เพราะรถที่รองรับ E20 ส่วนมากจะทำเผื่อไว้แล้วครับ