ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Toyota Avanza MY 2012 //  (อ่าน 38584 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Toyota Avanza MY 2012 //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:34:06 »
ขอบคุณครับ รูปลักษณ์ก็น่าใช้อยู่แต่ติดที่เรื่องอัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่ง และที่สำคัญเรื่องควรขับไม่เกิน 100 นี่สิเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Toyota Avanza MY 2012 //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:36:34 »
โดยรวมยังขาดๆเกินๆอยู่หลายอย่าง  แต่ก็ดีกว่าตัวเก่าล่ะนะ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:18:48 »
ถ้าเอาเอนกประสงค์ ก็รับได้ครับ แต่ถ้าขับสนุก คงต้องผ่่าน

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 13:02:48 »
ผมใช้อยู่นะครับ comment ตามที่คุณจิมมี่บอกเลย คือ แอร์เย็นจับจัย แค่พัดลมเบอร์ 1 กับแอร์แก๊กเดียว เอาอยู่ (เย็นได้จัย) ถ้านั่ง 2 คน แต่ถ้านั่งเต็ม 6 คน(เลยลองแล้ว) เปิดแอร์ 2-3 แก๊กและพัดลมเบอร์ 3 ก็เพียงพอ และอืดตอนอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองที่ใช้อยู่ปัจจุบันเติม E91 บริโภค 8-9 โลลิตร วิ่งในเมือง E20 ยังไม่ได้ลองเลย
ขอบคุณสำหรับบททดสอบของคุณจิมมี่นะคร้าบ แต่น่าจะทดสอบและลงก่อนเดือนพฤษภาคม นะเนี่ย เพราะผมได้รถมาเดือนพฤษภาคม

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อเปรียบเทียบกับฟรีดนะครับ

เจ้าฟรีด ในเมืองกินดุเท่ากัน 8-9 km/ltr  ถ้านอกเมืองดีหน่อย 12-14 km/ltr

ในเมืองจริง ๆ กินไม่ดุเท่านี้ แต่หลัง ๆ ผมเหยียบมากไปหน่อย ถ้าขับไม่เร่งร้อน ก็ 9-10 ได้ครับ

ออฟไลน์ king79

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:20:29 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  อ่านเพลินเลย   :D  แต่ช่วยแก้คำผิดหน่อยนะครับ

มาฆฤกษ์ (ฤกษ์ที่ทำให้พระสงค์ประชุมร่วมกัน1,250 รูป โดยมิได้นัดหมาย) --> พระสงฆ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:39:52 »
ยังไม่ได้อ่านรีวิว แต่จากประสบการณืที่เคยใช้ 1.3 A/T มากว่า 3 เดือน (รถพี่สาว) ยอมรับว่าคุ้มค่าเงินที่จ่ายไป ไม่ได้สบายมากมายเหมือน Freed หรอกครับ แต่ขนของได้สะใจ เบาะนั่งได้สบายมากมาย(ถ้าไม่เจอถนนอุกาบาตนะ) แอร์เย็นทั่วถึง ขับในเมืองคล่องตัว วงเลี้ยวแคบมาก แต่พวงมาลัยหนักไปหน่อย คันเล็กหาที่จอดง่าย  ส่วนเรื่องช่วงล่างที่เด้งกระดึ๋งผมแก้ด้วยการเอาทรายใส่ถังสีขนาดสูง 1 ฟุต จำนวน 2 ถังมาวางไว้ท้าย ช่วยลดอาการเด้งได้หน่อย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ revenge

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 17:46:15 »
ขอบคุณครับ  ::)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 18:00:16 »
อ่านรีวิวรถคุณJimmy มาหลายอัน

แต่ทำไมเวลาอ่านของ AVANZA รุ่นนี้ ผมเหมือนกับถูกป้อนวิตามินรวมกับยาบำรุงรสชาติแรง ๆก็ไม่รู้

มันไม่น่าอ่านเหมือนรีวิวก่อน ๆ

เหมือนกับคนเขียนเหนื่อยหน่ายกับตัวรถยังงัยไม่รู้

แค่ความคิดผมนะครับ No offense.

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 18:33:32 »
ตัวรถสวยดีครับ  ^^  ถ้าถูกหวยอ่ะไม่แน่  อิอิ

ออฟไลน์ Albafica

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 18:49:11 »
เป็นรถในตัวเลือกของผมเหมือนกันครับ แต่ไปที่ศูนย์ไหนก็ไม่มีแม้แต่รถโขว์ เลยไปจบที่ Freed เรียบร้อย

แต่สงสัยใน review ที่คุณ jimmy บอกว่า Freed ราคา 820,000 บาท แต่ออพชัน ก็ตัดซะแทบไม่เหลือไว้เท่าไหร่เลย

ผมว่ามันไม่ได้แตกต่างจากรุ่น E ที่ราคา 974,500 เท่าไหร่เลยนะครับ มันแทบเป็นตัวเดียวกันด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 19:48:11 »

น่าใช้พอสมควรครับสำหรับผม
แต่จะติดที่รอบเครื่องยนต์ที่สูงพอกับ Corolla AE101 ที่เคยใช้เมื่อ 3 ปีก่อนเลย อัตราสิ้นเปลืองคงไม่ไหว
และรถยังดูบางๆ โย่งๆ ไปหน่อย ถ้าแบบ Freed ลงตังกว่าครับ(แต่ราคากับออปชันนี่......Avanza ยังกินอยู่)

ยังไงก็ขอบคุณมากเลยครับ ที่ลงรีวิวตั้งแต่ตี 3 แบบนี้....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 19:50:07 »

แต่ทำไมเวลาอ่านของ AVANZA รุ่นนี้ ผมเหมือนกับถูกป้อนวิตามินรวมกับยาบำรุงรสชาติแรง ๆก็ไม่รู้

มันไม่น่าอ่านเหมือนรีวิวก่อน ๆ

เหมือนกับคนเขียนเหนื่อยหน่ายกับตัวรถยังงัยไม่รู้

แค่ความคิดผมนะครับ No offense.

แสดงว่าจิตเราสื่อกัน อิอิ

GreenG

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 19:56:31 »
ผมเคยลองครับ ผมว่ารถมันเด้งโหดไปหน่อย กะ เครื่องเสียงดังมากๆ นอกนั้น ผมว่าน่าขับครับ

ออฟไลน์ praween

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:07:43 »
Toyota น่าจะทำเครื่อง Turbo ให้ Avanza เพื่อให้อัตราเร่งดีขึ้นหน่อยในตีนต้น (อาจจะเป็น light Turbo) เพราะผมใช้อยู่อัตราเร่งอืดตอนเกียร์ 1 ถึง 2 พอ 3 และ 4 จะเริ่มไหล

ออฟไลน์ praween

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:10:25 »
ผมใช้อยู่นะครับ comment ตามที่คุณจิมมี่บอกเลย คือ แอร์เย็นจับจัย แค่พัดลมเบอร์ 1 กับแอร์แก๊กเดียว เอาอยู่ (เย็นได้จัย) ถ้านั่ง 2 คน แต่ถ้านั่งเต็ม 6 คน(เลยลองแล้ว) เปิดแอร์ 2-3 แก๊กและพัดลมเบอร์ 3 ก็เพียงพอ และอืดตอนอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองที่ใช้อยู่ปัจจุบันเติม E91 บริโภค 8-9 โลลิตร วิ่งในเมือง E20 ยังไม่ได้ลองเลย
ขอบคุณสำหรับบททดสอบของคุณจิมมี่นะคร้าบ แต่น่าจะทดสอบและลงก่อนเดือนพฤษภาคม นะเนี่ย เพราะผมได้รถมาเดือนพฤษภาคม

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อเปรียบเทียบกับฟรีดนะครับ

เจ้าฟรีด ในเมืองกินดุเท่ากัน 8-9 km/ltr  ถ้านอกเมืองดีหน่อย 12-14 km/ltr

ในเมืองจริง ๆ กินไม่ดุเท่านี้ แต่หลัง ๆ ผมเหยียบมากไปหน่อย ถ้าขับไม่เร่งร้อน ก็ 9-10 ได้ครับ

เรียนคุณ anikuz น่าจะทำ Review ระหว่าง Avanza กับ Freed เปรียบเทียบ ในเว็บนี้ช่วยคุณจิมมี่ จะได้รู้อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง นะเนี่ย โดยเติมน้ำมัน E91 เปรียบเทียบ เห็นด้วยมั๊ยคร้าบ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:27:51 »
ดูแล้วน่าจะออกตัวเร็วกว่า innova แต่ปลาย innova กินแบบเฉียดฉิว
รถครอบครัวก็แบบนี้ล่ะ การขับขี่แค่พาผู้โดยสารเดินทางไปถึงจุดหมายได้ คุ้มค่ากว่าเดิมครับ
แต่สำหรับผมถ้าเปลี่ยนจาก innova เป็นคันใหม่ ก็ไม่มองรถ segment ของ avanza อยู่ดี
เพราะครอบครัวเริ่มตัวโต นั่งอินโนว่า ใหล่แทบเบียดกันละ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:42:33 »
ดูดีขึ้นมากแต่ยังกินจุไปหน่อยเหมือนเดิม ^^'

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:56:51 »
ขอบคุณคุณ J!MMY มากครับ
น่าสนใจมากครับรถอเนกประสงค์ราคาไม่แพงครับ

ความคิดเห็น :
สำหรับผม AVANZA ดูจะเป็นรถที่มากับความง่ายๆ ไม่ซับซ้อน
ที่มีความยืดหยุ่น สามารถปรับเปลี่ยนการใช้งานได้มากมายหลายรูปแบบ

มันไม่ใช่รถที่อัตราเร่งที่ดี หรือมีความเร็วสูง หรือขับสนุก
แต่มันก็ตอบโจทย์ข้อสำคัญหลักๆข้อหนึ่งได้นั่นก็คือ
มันมีความเร็วที่เพียงพอและมีพลังในการขับเคลื่อนครับ

หากเป็นรถเก๋งเบนซิน 1.6 ทั่วไปหากบรรทุกน้ำหนัก 681 KG เข้าไปผลลัพท์จะเป็นเช่นไร ?
(ถ้าผมสมมุติ: คน 1 คนมีน้ำหนักประมาณ 75 KG ฉะนั้นถ้าน้ำหนัก 681 KG ก็ประมาณ 9 คนนะ)
ผมคิดว่าที่ AVANZA ทำโจทย์นี้ออกมาดี คำตอบน่าจะมาจากเจ้าเฟืองท้ายครับ
(ใน A/T --->5.125 และ M/T --->4.625 ครับ)
เฟืองท้ายที่ทดจัดดังกล่าวยังเป็นประโยชน์ในเรื่องอัตราเร่งในความเร็วหนึ่งๆได้อีกเช่นกัน
(แลกกับความประหยัดน้ำมันที่น่าจะหล่นหายไปบ้างครับ)

และเนื่องจากเจ้า AVANZA เป็นรถทรงค่อนข้างสูงและรากฐานไม่ได้ใหญ่โตมากมาย
เข้าใจว่าอาจจะต้อง SETTING โช้คอัพให้กระด้างขึ้น เพื่อลดการให้ตัว(จนเกินงาม)ของรถครับ
แต่กระนั้นเองก็ยังไม่พอในความเร็วสูงอยู่ดี ส่วนความเร็วต่ำก็กระด้างไปอีก
ผมคิดว่ารถคันนี้น่าจะเหมาะกับการเดินทางที่ไม่ต้องเร็วมาก ไม่ต้องโหดมากจะกำลังสบายครับ
(อยากรู้จริงๆถ้าโหลด AVANZA แล้วเพิ่มโช้คอัพที่ระยะ stroke ยุบยืด ยาวๆ จะช่วยได้ไหม???)

สิ่งที่ AVANZA
 - ความง่ายและตรงไปตรงมา มีสิ่งจำเป็นพื้นฐานที่รถเล็กๆทรงสูง 7ที่นั่งพึงจะมี(ยกเว้นเรื่องเตือนปิดไฟหน้า -  -" )
 - ใช้เครื่องเบนซิน VVTI โตโยต้า ติดแก๊ส+ประหยัดมากๆๆๆ (แต่ต้องแลกกับความอเนกประสงค์ที่ลดลงไปครับ)
 - คอนโซลทำออกมาเรียบง่ายน่าใช้ครับ ทัศนวิศัยรอบคันโอเคครับ
 - เป็นรถยี่ห้อโตโยต้าที่ราคาถูก (รุ่น M/T)

ส่วนตัวคิดว่าตัว M/T น่าสนครับเพราะราคาถูกและอเนกประสงค์ ถูกกว่าตัว TOP เยอะมากกก
แต่น่าจะให้ ABS + EBD นะครับ เรื่องความปลอดภัยไม่น่า"งก"ครับ

ถ้าคิดจะเล่นตัวท๊อป ผมขอเพิ่มหนึ่งแสนแล้วเลือก HONDA FREED น่ะครับ

ปล.กุญแจ & รีโมท จริงๆ(toyota คิดได้...ไง????)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 19:12:59 โดย redsun »

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:15:53 »
สวยแต่รูปจูบไม่หอม(เป็นรีวิวเดียวที่ผมไม่อยากอ่านเลย)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 08:20:18 »

ผมก็รู้สึกเช่นกันครับ รีวิวดีตามมาตรฐานครับ ไม่ได้แย่เลย

แต่แค่มันไม่ใช่รถที่น่าอ่าน ผมอ่านได้ 70% ก็ปิดละ มันดูไม่น่าอ่านยังไงไม่รู้

methus zaa

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:06:58 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่จิม ละเอียด ผมก็รู้สึกเหมือนคนอื่นนะว่ารถรุ่นนี้ไม่น่าอ่านเท่าไหร่ผมเข้ามาช่วงล่าง ภายใน อัตาสิ้นเปลือง อัตราเร่งแค่นี้ ผมก็ปิดละ ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 15:25:39 »
ความคิดเห็น : (เพิ่มเติม)
เรื่องเบาะแถว2 ของAVANZA ครับ

เบาะแถว 2 ด้านซ้ายกับด้านขวาของ AVANZA มันมีลักษณะ " ติดกัน"
ผมรู้สึกว่ามันขาดความยืดหยุ่น และไม่ค่อยสะดวกบางประการ
อาจทำให้เกิดอาการหงุดหงิดได้บ้าง

แต่ถ้าเป็น FREED จะมี " ช่องว่าง " ระหว่างเบาะซ้าย ขวาเป็น(ทางเข้า-ออกสำรอง)
ทำให้มีความยืดหยุ่นจากการขึ้น-ลง ได้มากกว่า สะดวกสบายมากกว่า
และดูเป็นครอบครัวที่อบอุ่นกว่าและสนุกสนานไปกับการเดินทางได้มากกว่า
ไม่ต้องมาแบ่งแยกดินแดนกันระหว่างแถว 2 และ แถว3 (อย่างชัดเจน)เหมือนใน AVANZA ครับ

ความยืดหยุ่นนี้เองทำให้ FREED สามารถปรับเปลี่ยนรูปแบบการใช้งานไปตามสถานการณ์แบบต่างๆ
ได้ดีกว่า สนุกกว่า น่าใช้มากกว่าครับ ( ถ้าไม่ได้เปรียบเทียบด้านราคานะครับ T _ T )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 15:35:18 โดย redsun »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:59:39 »
อย่างพี่จิมว่าครับ รถมันมีอนาคต แต่ Toyota ต้องเติมอนาคตให้มันเสียก่อน

ปัญหาคือมันทำ MC แบบ reengineering แบบนี้ ถ้าเจอคู่แข่งที่เป็น Monocoque มา ทรงตัวดีกว่า ขับง่ายกว่า ใช้ความเร็วได้มากกว่า มันจะไหวเร้อ Chassis แบบ Ladder Frame ของ Toyota Rush มันก็ 10 ปีแล้วน้อ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 17:03:27 »
ขอบคุณครับ