ผู้เขียน หัวข้อ: Altis E20 สามารถเปลี่ยนอุปกรณ์รองรับ Altis E85 ที่จะออกสิ้นปีนี้ได้หรือไม่  (อ่าน 9586 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
ขอความรู้เรื่องเทคนิคเกี่ยวกับเครื่องยนต์ Altis รุ่นปี 2012
ผมมีกำหนดจะออกรถอาทิตย์หน้านี้ เป็น 1.8E แต่ได้ข่าวว่า altis จะปล่อยตัว E85 ปลายปีนี้

เลยขอถามว่า ถ้าออกรถ E20 ตอนนี้ และเมื่อรุ่น E85 ออกมา ผมสามารถเปลี่ยนอุปกรณ์ เช่นสายต่างๆ (ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์) ได้หรือไม่
หรือตัว E85 เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนเครื่องยนต์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 10:07:17 โดย mooindy »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เข้าใจว่าต้องเปลี่ยน ECU ด้วยนะครับหลายตังพอดู ผมว่าติดชุด Kit85 แล้วเปลี่ยนพวกท่อ ลูกยาง....เบิกศูนย์ก็น่าจะได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

เข้าใจว่าต้องเปลี่ยน ECU ด้วยนะครับหลายตังพอดู ผมว่าติดชุด Kit85 แล้วเปลี่ยนพวกท่อ ลูกยาง....เบิกศูนย์ก็น่าจะได้ครับ

ขอบคุณครับ ถ้าไม่กระทบถึงขั้นต้องเปลี่ยนเครื่องยนต์
ผมยังรับได้กับการเปลี่ยนอุปกรณ์ครับ ;)

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าถังน้ำมันกับปั้มจะใช้ด้วยกันได้ป่าว

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมว่ามันเยอะนะไม่คุ้มหรอก จขกท รีบใช้รถหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่รีบรอปลายปีผมว่าคุ้มกว่านะ

ออฟไลน์ BlueMan69

แนวโน้มจะยาว และ เยอะ (เงิน)  :D

ออฟไลน์ mongolias

เปลี่ยนชุด KIT E85 แล้วก็พวกอุปกรณ์ที่เป็นยาง น่าจะพอไหว
ส่วนงบประมาณไม่แน่ใจครับ
ว่าแต่ถ้าจะใช้ E85 อย่าลืมมองหาปั๊มด้วยนะครับ เพราะมันมีอยู่ไม่กี่ปั๊มเอง

ปล. ส่วนตัวถ้าคิดว่าจะดัดแปลงให้ใช้ E85 ผมว่าติด LPG คุ้มกว่าจมเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ได้ข้อสรุปคือดำเนินการต่อไป ...อีกแค่อาทิตย์เดียวก็ได้รถแล้ว  ;)
ส่วนจะติดชุด kit หรือเปลี่ยนสายต่างๆจากศูนย์ รวมถึงเรื่องติดตั้งแก๊ส คงเป็นเรื่องอนาคตแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมว่าติดเฉพาะกล่อง E85 Kit ไปก่อนสัก1เดือน แล้วค่อยเปลี่ยนกรองเบนซิน ท่อยางต่างๆที่สัมผัสกับน้ำมันให้เป็นแบบที่ทนทนE85 ได้น่าจะคุ้มค่ากว่านะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ได้ข้อสรุปคือดำเนินการต่อไป ...อีกแค่อาทิตย์เดียวก็ได้รถแล้ว  ;)
ส่วนจะติดชุด kit หรือเปลี่ยนสายต่างๆจากศูนย์ รวมถึงเรื่องติดตั้งแก๊ส คงเป็นเรื่องอนาคตแล้วล่ะครับ

อ้าว นึกว่าซื้อมาแล้ว แนะนำให้รอปลายปีก่อนดีกว่ามั๊ยครับยังไงของที่ทำมาจากโรงงานเลยย่อมดีกว่ามาทำเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ noobs

เปลี่ยนชุด KIT E85 แล้วก็พวกอุปกรณ์ที่เป็นยาง น่าจะพอไหว
ส่วนงบประมาณไม่แน่ใจครับ
ว่าแต่ถ้าจะใช้ E85 อย่าลืมมองหาปั๊มด้วยนะครับ เพราะมันมีอยู่ไม่กี่ปั๊มเอง

ปล. ส่วนตัวถ้าคิดว่าจะดัดแปลงให้ใช้ E85 ผมว่าติด LPG คุ้มกว่าจมเลยครับ

ถ้าออกต่างจังหวัดจะหาเติมยากนะครับ

ไม่ต้อง E85 หรอกครับ แค่ E20 ผมก็หาเติมยากพอตัวนะ ส่วนมากไม่ค่อยมีลงเลย มีแค่ E10

ออฟไลน์ Amaranthe

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

1 การเติม E85 นั้น เทียบกับ E20 จะประหยัดเงินกว่าหรือไม่ จากระยะทางที่วิ่งได้

2 รถที่ผลิตจากโรงงานให้ใช้ E85 ได้แต่แรก และคนใช้งานก็เติม E85 ตลอด พอใช้นาน ๆ ไป อุปกรณ์ต่างของรถ จะเสื่อมมากกว่ารถที่เติมน้ำมันตัวอื่นหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

1 การเติม E85 นั้น เทียบกับ E20 จะประหยัดเงินกว่าหรือไม่ จากระยะทางที่วิ่งได้

2 รถที่ผลิตจากโรงงานให้ใช้ E85 ได้แต่แรก และคนใช้งานก็เติม E85 ตลอด พอใช้นาน ๆ ไป อุปกรณ์ต่างของรถ จะเสื่อมมากกว่ารถที่เติมน้ำมันตัวอื่นหรือไม่

1. E85 ถึงจะกินเยอะกว่า แต่เฉลี่ยออกมา น่าจะประหยัดกว่าครับ เพราะส่วนต่างก็ลิตรละ 10 บาท +- เหมือนกัน เติมเต็มถังแค่หลักร้อย
2. ถ้าเป็นผม คงจะสลับน้ำมันบ้างครับ คงไม่เติม E85 ตลอด นานๆที เอาของอร่อยๆอย่าง เบนซิน 95 หรือ Nitro+ ให้มันกินบ้าง อย่าว่าแต่ E85 เลย E20 ก็ควรสลับบ้าง

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *

ใช้ Captiva อยู่ เติม E85 เกือบตลอด (E20เฉพาะช่วงออกรถใหม่ )

1.E85 ใช้ในเมืองประมาณ 7 กม/ลิตร  ราคาลิตรละ  22 บาท เฉลี่ย กม ละ 3.15 บาท   E20  ใช้ในเมืองประมาณ 9 กม/ลิตร  ราคาลิตรละ  34 .50 บาท เฉลี่ย กม ละ 3.8 บาท ประหยัดกว่านิดหน่อย

2.ใช้ไปนาน ๆ อุปกรณ์จะเสื่อมหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับแต่คิดว่าไม่มีปัญหา รถ Flexfuel รองรับอยู่แล้ว ประสบการณ์ตรงใช้มา 30,000 กว่า กม ไม่มากเท่าไหร่ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้จิตใจสงบแล้ว ;)

ออฟไลน์ MUK

ทำไมเขา(เขาก็ไม่รู้ว่าใครได้ยินมาอีกที) E85 ราคาถูกกว่าจริง แต่วิ่งได้น้อยกว่า ระเหยได้ง่ายกว่า มันก็เปลืองเหมือนเดิม
แต่ก็อยากจะใช้ลองดูเหมือนกันครับ แต่ ตจว. หาที่เติม ยากมากๆ

ออฟไลน์ Action

E85 ผมยังมองในความเห็นส่วนตัวว่ามันไม่ต่างอะไรกับติดแก๊สน่ะครับ
ความคุ้มในด้านราคาไม่เถียง แต่ระยะแล่นก็น้อยลงมาตามลำดับ (ปั้มหายากมากกกกกกกกกกกกก ในเขตต่างจังหวัด)
ระยะยาวยังเดาไม่ออกว่าจะมีปัญหาอะไรตามมา
ที่แน่ ๆ ถ้าไม่ใช่รถที่มีรองรับ E85 โดยตรงจากโรงงาน ผมเองยังไม่มั่นใจ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ข่าวล่าสุด ตามดูใน webboard เช้านี้เลยครับ ;)