ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟส่องสว่างมาตรวัดและส่วนคอลโซลของใครแยงตา?[สอบถาม]  (อ่าน 5842 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เคยมีครั้งนึงเป็นอะไรที่ตลกมาก นั่งรถอยู่จะเอื้อมมือไปปิดวิทยุ (ปกติถ้าเปิด ไฟจะอลังการเหมือนอยู่บนเครื่องบินยังไง ยังงั้น มีพวกของตกแต่ง) แล้วนั่งมองอยู่นาน จนต้องจอดรถมองว่าปุ่มมันอันไหนกันแน่ พอชินๆแล้วไม่เท่าไหร่ แต่ผมว่าต้องมีคนเคยเป็น พวกไฟ จอ lcd ที่เมือก่อนฮิตเป็นแบบพับเก็บดูทีวีได้ แล้วรถที่แต่งมีเกณวัดข้างๆส่วนคนขับ ผมนั่งข้างมันยังแยงตาผมจะนอนไม่ค่อยหลับเลย

...ประสบการณ์แบบนี้หากคุณยืมขับรถคนอื่นตอนกลางคืน คุณมีวิธีแก้ยังไง

ออฟไลน์ Freekick042

ปัญหาคือเราไปนั่งรถคนอื่นใช่มั้ย จะหรี่เองหรือปิดจอก็ไม่ได้
คงต้องหาที่ปิดตามาพกไว้เองล่ะครับ อ้อส่วนตัวผมเวลานั่งรถฟังเพลงTrance แล้วหลับง่าย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
พวกฟร้อน 2 din ปกติมันจะมี dimmer อยู่แล้วครับ
เวลากลางคืน พอเราเปิดไฟหน้ารถ มันก็จะหรี่ความสว่างหน้าจอมาเอง
ฉะนั้นถ้าจอมันสว่างไป ก็สามารถเข้าไปปรับ set ได้
แต่ในกรณีที่ไปยืมรถคนอื่นมาขับ อยากฟังเพลง จอสว่างแสบตา
ฟร้อนพวกนี้ มันก็มีปุ่มปิด พักหน้าจอด้วยเหมือนกัน

พวกเกจ์วัดดีๆ อย่างพวก defi รุ่น advance อันนี้มันก็มี dimmer มาให้เหมือนกัน
แต่เคยเห็นพรรคพวกใช้รุ่นที่ลดแสงไม่ได้ เขาไปซื้อผ้าเช็ดหน้ามาคลุมเอาไว้นะครับ

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
civic ครับ จอเยอะมาก แรก ๆ แยงตามมาก ทุกวันนี้ ใช้มานปีกว่ายังไม่ชิน

ออฟไลน์ Northbridge

เพิ่้งได้ Sylphy มาเดือนกว่า ขับกลางคืนแทบทุกวัน เห็นกระทู้นี้ก็นึกถึงเลยครับ ว่าชอบมากที่มันสามารถปรับ dim หน้าปัดได้ วันไหนผมเพลียๆ ปรับให้มันหรี่ๆหน่อย วันไหน alert มากๆก็ปรับสว่างได้อีกนิด 555

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ไฟหน้าปัดจริงๆ น่าจะมี ดัวดิมเมอร์ เหมือนรุ่นเก่าๆ ... แต่ถ้าไฟแยงหน้าคงต้องเอาผ้าหรือกระดาษมาบัง ยิ่งวิ่ง ตจว. ไม่มีไฟถนนนี่แหย่สุดๆ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
ผมจะเป็นกะหน้าปัทม์รถมากกว่าครับ จอไม่เท่าไหร่ เพราะไม่โดนตรงๆ

ผมขับ City ตัวก่อน Minor สีส้ม ปกติดีไม่รู้สึกอะไรครับ

แต่ขับ City Minor ของญาติ สีฟ้าขาวแสบตามากครับ แทบมองไม่เห็นถนน
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium