ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่จิมมี่ พี่แพน และเพื่อนสมาชิกช่วยเลือกรถมือ2 ระหว่าง subaru legacy กับ lexus is250 ครับ  (อ่าน 4870 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
พอดีมือ2 ของรุ่นนี้ ราคาอยู่ในงบที่คุณพ่อจะซื้อให้อะครับ คือ 1-1.3 ล้าน อยากถามพี่แพนว่า  รุ่นนี้การขับขี่เป็นไงบ้างครับ ทั้งทางไกลและในเมือง เครื่อง2.0turbo ออโต้ อัตราเร่งประมาณขนาดไหน  ถ้าเทียบกับ E250cdi<พอดีที่บ้านมีตัวนี้อยู่> นิสามารถวิ่งฉีก e250cdi สบายๆเลยไหมครับ  ใจจริงชอบ impreza หน้าเหยี่ยว คอแดงมาก แต่คิดไปคิดมาคงไม่เหมาะสมกับการใช้งานซักเท่าไรครับ  เพิ่มอีกนิดครับหรือจะเพิ่มงบอีกหน่อยแล้วเล่น is250มือ2 เหมือนกันดีครับ เห็นทั้ง2รุ่นเป็นเครื่องเสียงmcintosh กับ mark levinson  คือคุณพ่อจะให้แคมรี่2.0 ตัวใหม่มือ1ให้อะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบการขับขี่ในเรื่องพวงมาลัย ช่วงล่างและเบรค สักเท่าไรเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Lexus IS ก็ไม่ได้ขับสนุกมากมายเท่าไหร่นะครับ และคงไม่ฉีกE250CDiได้แน่ๆ
แต่จะได้เรื่องความสวยทันสมัย ภายในดี ซะมากกว่า
ถ้าอยากได้รถขับสนุกไปคบกับ Subaru น่าจะเหมาะกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Lexus IS ได้ห้องโดยสารที่แคบกว่า นั่งสบายแค่คนขับเท่านั้น มีวัสดุดีกว่า เครื่องแรงกว่า แต่พวงมาลัย เบาไปนิด สำหรับรถแบบนี้

Subaru Legacy รุ่นสุดหล่อที่เพิ่งตกรุ่นไป ตัว B4 Sedan ผมไม่อยากคืนรถ พวงมาลัยดีมาก แต่ก็ไวพอกับ MX-5 ต้องระวังนิดนึง
ขับทางไกล คุณจะชอบ แต่อัตราเร่ง ไม่เด่นเลย ต้องเอาไปโมดิฟายเพิ่มต่อ จึงจะโอเค

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
ส่วนตัวแล้วชอบ Is  มากกว่าครับ คือเคยเห็นรถเดิมๆขึ้นอัดเทสต์บนทางด่วน วิ่งไม่เบาและแรงไม่หยอก  แรงบิดน้อยกว่า E250 ครับ

แต่ถ้าคุณมีที่เซอร์วิส + มีแวดวงคนรู้จัก ก็ลุย Subaru  เลยครับ

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
ชอบเอารถเข้าอู่นอกไหมครับ?
ถ้าไม่ชอบไป lexus เลยครับ
คนใช้ซูบารุทำใจเรื่องศูนย์กันเยอะครับ เข้าอู่นอกกันซะมาก
service ศูนย์ lexus vs subaru นี่ต่างกันฟ้ากับเหวครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า Lexus เป็นรถที่แสงสีภายในสวย วัสดุสวย
บริการดี ผมรู้จักคนใช้ซูบารุเหยี่ยวที่ขายเหยี่ยวเสร็จก็ไปซื้อ IS250
เพราะเขาต้องการ การบริการหลังการขายแบบไร้ที่ติ เพราะตัวเองอายุ 40 กว่าแล้ว

ในส่วนของตัวรถ เครื่อง 2.5 ลิตรนั้น..ธรรมดาๆครับ ถ้าผมขับ E250CDi อยู่
ผมไม่กลัว IS250 ที่ไหนเลยก็แล้วกัน มันอาจจะไวกว่ารถถนนทั่วไปบ้าง
แต่ E250CDi ไล่ล่ามันได้สบายครับ ไม่ได้ต่างกัน

ภายใน..ผมบอกตามตรงกับ IS รถอะไรฟระเบาะหลังแคบจนน่าจะไปเกิดเป็น
2 ประตูซะมากกว่า..ถ้ามองว่าดีกว่าไม่มีที่นั่งเลยก็โอค แต่ผมไม่โอ เพื่อนผมตัวใหญ่ทั้งนั้น
ไม่ใช่ชะนีร่างน้อย ผมคนโสด ไปไหนมาไหนกับเพื่อนก็เป็นฝูง IS เบาะหลังเล็กไป

ส่วน Legacy ตัวนั้น เราเคยได้ B4 2.0 NA มาลองขับ และผมได้ขับ
2.0 ก่อนไมเนอร์เชนจ์ (หลังไมเนอร์เป็นตัว 2.5 แล้วถ้าซื้อรถศูนย์)
ถ้าเป็นตัวนี้บอกได้เลยว่าขับสนุกกว่า IS แต่อย่าเอาภาพของ Impreza มา
ในอิม มันจะดึงแรง สนุก แต่ Legacy Twinscroll Turbo นี่มันจะมาต่อเนื่อง
มีความดึงในแบบผู้ใหญ่ๆ เร่งแซงไว ออกตัวไว แต่ถ้าปลายๆ มันอาจไม่ต่างจาก IS250
มากเท่าที่คุณคิดนะ ขับ 4 มันกินแรงเครื่องเหมือนกัน

เรื่องซ่อม อู่ซูบารุมีเยอะมาก เรียกได้ว่าคุณไม่ต้องพึ่งศูนย์ชีวิตก็ยังอยู่ได้ครับ
ยิ่งถ้าคุณไม่ไปโมดิฟายอะไรเยอะแยะ มันไม่ค่อยมีอะไรจุกจิกหรอกครับ
ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Legacy ตอบโจทย์ได้กว้างกว่าในฐานะรถยนต์ใช้งาน
นั่งสบาย เครื่องแรง เกาะถนน มันมาเสียตรงที่คุณซีเรียสแค่ไหนกับเรื่องศูนย์

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jumpon77

Re: ขอถามพี่จิมมี่ พี่แพน และเพื่อนสมาชิก#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 17:53:17 »
ผมเคยขับ IS250มาแล้วคับตอนนันกะเยียบ200กิโลเมตรคับใจไม่กล้าเยียบไป165กิโลเมตรบนทางด่วนรามอินทราเปนรถทีขับแล้วสนุกคับคนนั้งตอนนัน3คนคับผมว่ามันไม่เล็กไปคับ IS250ราคาตอนนี3ล้าน5คับถ้าไม่เอาเนวีนะคับ.....ส่วนเครีองยนต์2.5ลิตรหัวฉีดเปนD4DเปนฉีดตรงคับถึงเปนเครีองV6ก็เถอะในใจผมถ้าเปนรถเก๋งขอใช้IS250คับผมถ้าชีอมีอ2จะได้ชุดเครีองเสียงMark Levinson นะคับผมเสียงดีมากกกกกคับตอนนีถ้าชีอใหม่ไม่มีชุดเครีองเสียงMark Levinson คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 18:04:11 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คนที่ไม่เคยใช้ซู มักจะบอกว่าอะไหล่แพง จุกจิก ซ่อมยาก กินน้ำมัน แบร่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ซึ่งความเป็นจริง ถ้าไม่ได้เบิกศูนย์มันทุกอย่าง (บางอย่างใส่ของแต่งราคาถูกกว่าอีก)
ผมว่าเป็นรถญี่ปุ่น ที่อะไหล่ไม่ได้แพงเว่อร์กว่ารถผลิตในประเทศเลยครับ
และเรื่องกินน้ำมัน ผมขับมาร์ช ก็ยังกินเลย 5 5 5  มันอยู่ที่คนขับมากกว่า

ผมยังเชียร์ซูนะ อย่างน้อยมันมีอู่นอกให้เซอร์วิส ส่วน IS250 ก็น่าเล่นแต่เช็คเรื่องบำรุงรักษาดีๆ
เห็นมีพี่ๆบ่นเหมือนกันว่าเข้าศูนย์นี้ ก็มีซิบ ซิบ

เลกาซี่ตัวที่เจ้าของกระทู้สนใจก็น่าเล่นนะ แต่ถ้าข้ามจากเลกาซี่มา หาออโต้ พวกเหยี่ยวทริปโทรนิคก็น่าสนอยู่ครับ
แต่อาจจะหายากสักนิด หรือไม่ก็กัดฟันอีกนิด หาพวก แมว A-Line รถทำก็ล้านปลายๆได้ ได้รถใหม่ สด และ
เท่าที่สัมผัสแมวมา มันไม่ได้จุกจิกกวนใจเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011