ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณแพน หน่อยครับ ว่า nx coupe ยังน่าเล่นอยู่ไหม  (อ่าน 4511 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
เพราะว่า  ผมเป็นคนชอบรูปทรงรถยุค 90 น่ะครับ   มันสวยได้นานกว่ารุ่นปัจจุบัน    (ปัจจุบัน ยังมีเจ้าโครโนส 4 ประตูและห้าประตู ครอบครอบอยู่ พราะชอบใน รูปทรงและการขับขี่ของมัน)

ทีนี้มาสนใจ เนื่องจากได้อ่านบทความของคุณแพน  รถเก่าทั้งหลาย  อยากได้ รถคูเป้มาขับบ้าง
ที่เคยสนใจในวัยมัธยมปลายคือ nx coupe   astina pop up    celica    civic coupe 

พอาเช็คราคาที่พอซื้อมาขับได้ตอนนี้ ไม่เกินแสนกว่าบาท  เลยมามองnx coupe ครับ  ถาสถานการณ์ในช่วงนี้จนถึงปีหน้าๆ  ว่าอนาคตในการหาอะไหล่ ยังพอได้หรือไม่ (เพราะทุกวันนี้สะสมอะไหล่เจ้าโครโนสอยู่เรื่อยๆ ครับ หาได้หืดขึ้นคอเลยล่ะ)

ขอบคุณมากครับ  ขอการวิเคราะห้ด้วย

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ถามคุณแพน หน่อยครับ ว่า nx coupe ยังน่าเล่นอยู่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:00:19 »
Civic Coupe หรือ Celica น่าจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่านะครับ
ซื้อมา อย่างน้อยๆก็ต้องใช้ 2-3 ปี
เชื่อว่า อีกหน่อยอะไหล่รถเก่าๆมันจะหายากขึ้นเรื่อยๆครับ
NX น่าจะเป็นหนึ่งในนั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามคุณแพน หน่อยครับ ว่า nx coupe ยังน่าเล่นอยู่ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:21:39 »
อะไหล่ตัวถัง ตอนนี้แพงมหาศาลครับ เพราะรถที่ญี่ปุ่นขายได้น้อย
การหาอะไหล่ต่างๆยากมาก ช่วงล่างใช้กับ B13 และ Pulsar N14 ได้ (แม้จะไม่เป๊ะ
ในส่วนของโช้คและเหล็กกันโคลง)

รถเสื่อมไปตามกาลเวลา ของผมนี่กิ๊บเกิ๊บหายไปเพียบเวลาทำสี..อู่แม่มแอบซุย
แต่พลาสติกคอนโซล เจ๋งมาก สีซีดลงบ้าง แต่ไม่กรอบแตกไม่ละลาย
ยกเว้นตรงมือจับเหนี่ยวประตู มีแตก และแตกเป็นปกติ

เรื่องเครื่องยนต์ สบม. สบายมาก SR วางขวางจับลงได้หมด

จุดอ่อนของรุ่นนี้คือ โทรมตามปี พาร์ทตัวถังหายาก ของแต่งสวยหายาก
ช่วงล่างยังไม่เป๊ะเท่า Honda พวงมาลัยค่อนข้างจะเนือย ไม่สนุกเหมือน Honda

จุดแข็งคือช่วงล่างมีจุดซ่อมน้อยกว่า ทนกว่า มีเครื่องเทอร์โบให้วางได้
และราคาค่าตัว ถูกกว่า Civic Coupe 3 เท่า

หากมีเงิน 4 แสน ผมว่าไปเสก Civic Coupe สวยๆแต่งงามๆเลยดีกว่า
แต่ถ้ากำไว สองแสน ก็เอา NX ได้ ถ้าอยากเนียน ซื้อรถอีกคันเลย
แล้วยำพาร์ทส่วนที่ดีของแต่ละคันไว้คันเดียว คันที่เหลือเอาไปขายต่อ
แบบราคาฉันมิตรตามสภาพไป

ในงบ 2.5 แสน น่าจะได้ NX สภาพดี วาง SR20DET มีช่วงล่าง K-Sport
มีล้อและยางดีๆ เครื่องเสียงชุดพอเพียง และทำสีใหม่ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:42:12 »
ขอบคุณครับ สงสัยต้องตัดใจจากเสียแล้ว ถ้าไม่ได้สภาพเดิมๆมาครับ