โพลล์

สมมุติว่า คุณไปจอดรถข้างถนนที่ถูกต้อง มีช่องเข้าเรียบร้อย หรือแม้กระทั้งบนห้างดังที่พื้

ปลดเกียร์ว่าง ไม่ใส่เบรคมือ ล๊อครถ แล้วไป
10 (23.3%)
ปลดเกียร์ว่าง ใส่เบรคมือ ล๊อครถ แล้วไป
24 (55.8%)
ใส่เกียร์ 1 ใส่เบรคมือ ล๊อครถ แล้วไป
9 (20.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 43

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการจอดรถ เกียร์ธรรมดาครับ  (อ่าน 16356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
เรื่องการจอดรถ เกียร์ธรรมดาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 21:56:28 »
รบกวน ช่วยโหวตกันหน่อยนะครับ โดยปกติแล้ว ผม ใส่เบรถมืออย่างเดียว ไม่เคยใส่เกียร์เลยครับ

ขอบคุณทุกๆ โหวตล่วงหน้าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tonaka

Re: เรื่องการจอดรถ เกียร์ธรรมดาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:06:11 »
ปกติผมจะใส่เกียร์ก็ต่อเมื่อจอดบนเนินชันมากครับ

โดยการใส่เกียร์ของผมจะพยายามใส่เกียร์ในทิศทางตรงข้ามของการไหลของรถครับ 

เช่น  จอดบนเนินไหลขึ้นจะใส่เกียร์ 1
        จอดบนเนินลงจะใส่เกียร์ R ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: เรื่องการจอดรถ เกียร์ธรรมดาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:15:39 »
ผมปลดว่าง+ดึงเบรกทิอทุกครั้ง (ยกเว้นกรณีซ้อนคัน)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:18:54 »
ผมถ้าจอดธรรมดา ก็ตบN เบรคมือ แล้วออกจากรถเลย (รูปแบบนี้ ติดมากๆครับ)
ส่วนถ้าทางชัน หรือว่าลาดเอียงมากๆๆ ก็จะทำเหมือนคุณTonaka
ใส่เกียร์เอาไว้ ตามด้วยเบรคมือ ถ้าจะออกตัวทางชันๆก็ เลี้ยงรอบนิดหน่อย แล้วปล่อยเบรคมือครับ

ป.ล.อยากถามในนี้เลยว่า เวลาจะออกตัวในทางชัน+ขลุขละมากๆ(เป็นหิน+หลุม) จะออกยังไงให้มันไม่ไหล
จนน่าเกลียดบ้างครับ คือไม่นานมานี้พึ่งเอาCarribian ไปลุยสวนมา เป็นทางหินหมดเลย ออกตัวบนทางชัน เลียคลัสต์ไปซะ
กลิ่นออกเลย แถมไหลซะยาวเลย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:19:53 »
ตามหลักน่าจะต้องใส่เกียร์นะครับ   ออสเตรเลียให้ใส่  สวิสก็ให้ใส่   ประเทศอื่นไม่ได้สอบถามครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:54:34 »
ผมเองแล้วแต่กรณีครับ
- ถ้าจอดในห้างหรือสถานที่ต่าง ๆ ที่ไม่ได้จอดซ้อนคัน แม้กระทั้งจอดที่บ้าน ผมจะใส่เกียร์ค้างไว้แล้วดึงเบรกมือ ไม่ว่าจะทางชันหรือไม่ชัน
- ถ้าจอดในห้างแบบซ้อนคัน ผมจะปลดเกียร์ว่าง แล้วไม่ดึงเบรกมือครับ เป็นมารยาทในการจอดซ้อนคัน

ปล. รอบก่อนไปบิ๊กซีเจอฟอร์จูนเนอร์จอดซ้อนคัน ใส่เกียร์ว่างจริง แต่ดึงเบรกมือ
ก็ต้องรบกวนพนังงานมาลากออกไป เนื่องจากประกาศแล้วไม่พบเจอเจ้าของรถ
ก็เลยฝากข้อความเร็ว ๆ แนบไว้บนที่ปัดน้ำฝน ;D เจอแบบนี้บ่อยครับ เซงมากมายเวลาจอดในห้าง
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:06:22 »
เคยเห็นกรณีตอนจอดใส่เกียร์ไว้

พอกลับขึ้นรถมาอีกครั้งแล้วสตาสเครื่องเลยตามความเคยชิน รถพุ่งชนบ้านเสียหายตามระเบียบ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:15:26 »
ปกถ้าผมขับรถเกียร์ธรรมดา ผมจะค่อยๆ ปล่อยครัชให้รถเคลื่อนได้ แล้วค่อยเหยียบคันเร่งครับ 
คล้ายกับรถเกียร์ออโต้ที่เราปล่อยเบรคแล้วรถไหลอ่ะครับ

ผมทำอย่างงี้จนติดเป็นนิสัย และทำให้ค้นพบข้อดีคือ
1 ขับรถคันอื่นได้สบาย ใช้เวลาปรับความคุ้นเคยของรถคันนั้นๆ ได้เร็ว
2 ออกตัวในที่ชันได้ง่าย และไม่มีอาการไหลย้อนครับ (รถไหลนะครับ :D)
阿蘇山

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:18:27 »
ใส่เกียร์ไว้ แต่ไม่ได้ใส่เกียร์หนึ่ง (เลยไม่รู้จะโหวตข้อไหน) ปกติจะใส่เกียร์ 3 อ่ะครับ เพราะเข้าง่ายสุด

"ไม่ใส่เบรคมือ" เพราะกลัวจะเกิดปัญหาเบรคติดโดยเฉพาะหน้าฝน ยกเว้นจอดบนทางชันครับ

ส่วนออกไม่ให้ไหล ง่ายที่สุดก็ทำความคุ้นเคยกับมันอ่ะครับ ของผมแค่ปล่อยเบรคแล้วเหยียบคันเร่ง+ปล่อยคลัทช์ให้พอดี ต่อให้ทางชันมากๆรถจะไหลแค่นิดเดียวจริงๆ (น้อยกว่าหลายๆคนที่ขับเกียร์ออโต้แน่นอน รับรอง)
ถ้ายังไม่ชินก็ ถอนคลัทมาจนมันเริ่มจับ แล้วค่อยปล่อยเบรค+เหยียบคันเร่ง+ถอนคลัทออกมาอีก ก็ไม่มีปัญหาครับ  ทำให้ชิน  แล้วจะชอบเกียร์ธรรมดาครับ ^^

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:55:56 »
ถ้าจอดแบบไม่เกะกะใคร จะใช้วิธีไหนก็ได้ครับ แต่เราต้องไม่ลืมนะ   แต่เพื่อความปลอดภัย ไม่อยากให้ใส่เกียร์ไว้ครับ แค่เบรคมือก็เอาอยู่แล้วครับ

เคยเกิดประสบการณ์ตรงกับตัวครับ

สมัยเด็ก สิบกว่าขวบ

พ่อ ใส่เกียร์ไว้เวลาดับเครื่อง ลงไปทำธุระ

เราไม่รู้นั่งรอในรถมันร้อน ก็เลยเอื้อมไปสตาร์ทเครื่อง

เรียบร้อยครับ พุ่งทับมอไซค์ที่จอดอยู่ข้างหน้ารถไป 5 คัน :'(
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 02:57:39 »
ถ้าจอดบนที่ราบปกติ ผมใส่เกียร์ว่าง+ใส่เบรคมือ แล้ว Let's Go ครับ
เว้นแต่จอดบนเนิน ผมจะใส่เกียร์1+ใส่เบรคมือแล้วจึง let's Go
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 03:47:07 »
ถ้าจอดข้างถนนส่วนใหญ่ไม่ใส่นะครับ อย่างมากก็ดึงเบรคมือ ยกเว้นว่ามันชัน

แต่ถ้าจอดที่บ้าน จะใส่เกียร์ไว้ครับ แต่ไม่ขึ้นเบรคมือ เพราะจอดค้างคืน กลัวเบรคติด

ส่วนตัวแล้วเหยียบคลัชก่อนสตาร์ตทุกครั้งเป็นนิสัยครับ ถูกกรอกหูมาแบบนี้ตอนหัดขับเกียร์ธรรมดาแรกๆตลอดครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:36:22 »
เอาสถานการณ์รอบๆมาเป็นองค์ประกอบของคำตอบล้วนๆครับ

แต่ผมไม่ได้ขับเกียร์ธรรมดานี่นา  :-[ ::)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 20:57:04 »

-ข้อ 2 ครับ เข้า N ดึงเบรคมือ

เคยมาแล้ว ปกติจะเหยียบคลัตช์สตาร์ทประจำ
ครั้งนั้นดันเอารถไว้ในเกียร์ด้วย ถอนเท้าออกมา รถเด้งแล้วดับเลย

หน้ารถหันเข้าไปทางร้านค้าซะอีก ดีที่เป็นเก๋ง ถ้าเป็นกระบะยุค
ดีเซลเทอร์โบดันราง มีเรียกสินมั่นคงประกันภัยแหงๆ  :P

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:21:09 »
ถ้าจอดชั่วคราว(ริมฟุตบาท) ผมใส่แค่เกียร์ว่างครับ แต่ถ้าจอดยาวหน่อย อาจจะค้างคืน ไม่ก็จอดที่ตัวเราห่างจากพื้นที่นั้นนานๆ ก็จะจอดแบบล็อคคอพวงมาลัยเข้าเกียร์แล้วดึงเบรคมือครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:46:45 »
ในคู่มือของ มาสด้า2 เกียร์ธรรมดาบอกว่า

เวลาจอดรถ ให้ดึงเบรคมือขึ้นจนสุด และเข้าเกียร์ 1
ครับ

ผมคิดว่า น่าจะเหมือนกับเกียร์ออโต้ ที่เข้าเกียร์ตำแหน่ง P หนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 05:29:54 »
ในคู่มือของ มาสด้า2 เกียร์ธรรมดาบอกว่า

เวลาจอดรถ ให้ดึงเบรคมือขึ้นจนสุด และเข้าเกียร์ 1
ครับ
ไม่น่าเสมอไปนะครับ ต้องดูว่าหน้าหันขึ้นหรือลงเนิน (ถ้ามันเอียง)

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 19:52:19 »
ขอบคุณๆ ทุกๆ โหวต และ คอมเม้นมากเลยครับ
เรารักจ่าโท :))))