ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆหน่อยครับ...F30 ดีกว่า E90 minorchange อย่างไรบ้างอ่าครับ???  (อ่าน 7175 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ...และมีอะไรมั้ย ที่ F30 สู้ E90 ไม่ได้ครับ? o_O

ผมยังไม่มีโอกาสไปลองขับนะครับ แต่ตั้งใจว่าจะถอย series 3 สักคันภายในต้นปีหน้า

F30 ดันออกมากซะนี่...เลยลำบากใจเลย 555+
ได้ข่าวว่ามือ 1 E90 น่าจะหมดตลาดไปแล้ว เพราะถ้าศุนย์ไหนยังขายไม่หมดก็อดเอา F30 มาขาย (ไม่รู้จริงป่าว เซลล์บอกมา ^^)

ก็เท่ากับว่า E90 LCI มือสองเทพๆ กับ มือ 1 F30 นั้น...เทียบส่วนต่างแล้ว อันไหนน่าจะคุ้มค่ากว่าครับ?

ขอความรู้จากพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ ^^

ปล1. รอรีวิวพี่จิมมี่อย่างใจจดใจจ่อนะครับ...หวังว่าในรีวิวคงเปรียบเทียบ 2 ตัวนี้แบบถึงกึ๋นนะครับ ^^
ปล2. อ่านมานานครับ เพิ่งจะสมัครสมาชิกได้ ไม่ได้ติดคำถามลสยเซ็นต์พี่จิมมี่ ดันไปติด เขียนเมืองหลวงกับประเทศแบบโอเวอร์ไปหน่อย 555+

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ....ผมเป็น BMW FANBOY ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 23:51:05 โดย MoJo-JoJo »

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
F30 กว้างขวางกว่า นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า แต่ยังเกาะเหมือนเดิม ประหยัดน้ำมันมากกว่าเพราะเกียร์เป็น 8 speeds
สรุปง่ายๆว่า ดีขึ้น เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น

แต่ราคาที่ต่างกันจะคุ้มไหมตัวคุณเองไปลองขับดูครับ แล้วดูจากสิ่งที่ได้กับราคาที่เพิ่มคุ้มไหม คำตอบอยู่ที่ตัวคุณครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ iamgodno2

จากที่ลองtest ดูนะครับ  ผมว่าช่วงล่างนิ่มจิง เเต่ไม่เกาะเท่าเดิม ขับความเร็ว160 km/h พวงมาลัยโยกเยกเเล้วครับ  e90 ยังมั่นใจมากกว่า

เเต่เครื่องยนต์ f30 กินขาดเเน่นอนในเรื่องเทคโนโลยี เเต่ อัตราเร่งก้ไม่ค่อยจะโด่ดเด่นเท่าไหร่  ความประหยัดน้ำมัน คงจะประหยัดมั้ง   ;D ;D ;D

ปล.ความคิดส่วนตัวนะครับ ^^
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ชอบภายในเลือกได้นี่แหละครับ สุดยอด

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ข้อดีตามท่านข้างบนบอกอ่ะ คิดง่ายๆครับของใหม่ก็ต้องดีกว่าของเก่าอยู่แล้ว ดีหมดทุกอย่างนะแต่ติดอยู่นิดเดียวตรงมีขี้ตา :P

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
2 ตัวนี้ ถ้าเทียบ E90 มือ 1 กับ F30 มือ 1 E90 ยังมีดีกว่าที่ราคาถูกกว่าน่าจะหลายแสน

แต่ถ้าเทียบ E90 มือ 2 กับ F30 มือ 1 ผมว่ายังไงก็แพ้นะ ทั้งสมรรถนะ ความสดใหม่ BSI (E90 มือ 2 ถ้าเอาสภาพเทพๆ ราคาส่วนต่างก็คงไม่คุ้มกับ BSI 5 ปีอยู่ดี เพราะมีความอุ่นใจมารวมด้วย คหสต.)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

ขอบคุณหลายๆท่านมากนะครับ ถ้าได้ความเห็นเพิ่มคงดีมากๆ อยากได้อีกๆ 5555+

ที่ผมสงสัยเพิ่มนะครับ...
1.มีเพื่อนไปลองมาบอกว่าเหมือนมีเสียงลมเข้า F30 ที่ความเร็วแค่ 140 ขึ้นไป รู้สึกว่า E90 ดีกว่า
2.เพื่อนบอกว่าเสียงเครื่องดีเซลในรถ F30 ทำได้ดีกว่า E90 แต่ผมอยากทราบเพิ่มว่า แล้วเสียงนอกรถหล่ะ?
3.ตกลงช่วงล่างใหม่(f30)-เก่า(e90) อันไหนดีกว่ากันแน่ หรือแล้วแต่รสนิยม???

อยากรู้อ่ะครับ....อยากรู้เบื้องต้นอ่ะครับ ยังไงถ้าถึงวันจะซื้อก็ไปลองขับอยู่ดี
แต่อยากเก็บข้อมูลไว้เยอะๆอ่ะครับ...ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ^^

ออฟไลน์ iamgodno2

ขอบคุณหลายๆท่านมากนะครับ ถ้าได้ความเห็นเพิ่มคงดีมากๆ อยากได้อีกๆ 5555+

ที่ผมสงสัยเพิ่มนะครับ...
1.มีเพื่อนไปลองมาบอกว่าเหมือนมีเสียงลมเข้า F30 ที่ความเร็วแค่ 140 ขึ้นไป รู้สึกว่า E90 ดีกว่า
2.เพื่อนบอกว่าเสียงเครื่องดีเซลในรถ F30 ทำได้ดีกว่า E90 แต่ผมอยากทราบเพิ่มว่า แล้วเสียงนอกรถหล่ะ?
3.ตกลงช่วงล่างใหม่(f30)-เก่า(e90) อันไหนดีกว่ากันแน่ หรือแล้วแต่รสนิยม???

อยากรู้อ่ะครับ....อยากรู้เบื้องต้นอ่ะครับ ยังไงถ้าถึงวันจะซื้อก็ไปลองขับอยู่ดี
แต่อยากเก็บข้อมูลไว้เยอะๆอ่ะครับ...ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ^^

ข้อ1 ผมไม่ค่อยเเน่ใจนะครับ เพราะเปิดเพลงtest ^^
ข้อ2 เสียงเครื่องถือว่าเงียบในระดับที่ok คับ
ข้อ3 อันนี้ยากที่สุด สมมุติ จขกท ชอบ เเล้วผมบอกไม่ดี  หรือ  จขกท ไม่ชอบเเล้วผมยัดเยียดว่ามันดี     จะกลายว่าผมเป็นคนเสียหมาเลยทีเดียว   ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สรุป ตามใจเราเลยครับ เพราะเราจะรู้เองว่ารถคันไหนถูกใจเรา ^^
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา