ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจาก ถอย prius สีขาวมุก มาจะถอดล้อเทิร์นแม็ก ขอคำแนะนำผู้ที่ไปเปลี่ยนแล้วครับ  (อ่าน 15725 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member

1. จริงหรือไม่ที่เปลี่ยนไปแล้วเสียงจากยางและลมภายในซุ้มล้อ ทำให้ห้องโดยสารไม่เงียบเหมือนเคย เสียงจะได้ยินเข้ามาเพิ่มมากขึ้น ?

2. จริงหรือไม่ การติด แดมป์ยาง บริเวณขอบประประตูทั้ง 4 บาน นอกจากช่วยในการปิดเนียนนุ่นแน่น ขึ้นแล้ว ยังช่วยเรื่องเสียงได้ดีขึ้น

3. ทั้งล้อและยาง แม็ก ถือว่าใหม่ ยังไม่ถึง 20 วัน  ราคารับเทิร์นควรอยู่ที่ราคาเท่าไหร่

4. ความสามารถของตัวรถที่จะรองรับ แม็ก size ใหญ่สุดขนาดไหนขอแบบไม่ต้องถ่างล้อนะครับ แบรนด์อะไรที่เหมาะบอกเป็นชนิดลายก็ดีครับ(TRDขอไม่เอานะคับ) และรองรับ

กับดุมล้อ ผมจะได้บอกช่างได้ เพราะ มันมีให้เลือกเป็นร้อยๆแบบเกรงว่าผมอาจดูได้ไม่ทั่ว บางครั้งมันสวยแต่ไปใส่จริงกลับห่วย !!!

5. ยางที่สมควรเลือกใช้ แบรนด์ ขนาดหน้ากว้างเท่าไหร่ ครับ

6. ผลกระทบหลังการเปลี่ยนสิ่งที่ได้รับมีอะไรบ้างถ้านอกจากเรื่องเสียงแล้ว ? (ผมไม่อยากเปลี่ยนโช๊คอัพและสปริงตามคำแนะนำของช่าง ผมชอบชุดนี้มันดีมากอยู่แล้วถ้าเปลี่ยน

เกรงว่า มันจะไม่ดีเท่าเดิมเข็ดแล้วกับเชื่อพี่เถอะ กำของผมและดีของพี่ทุกที!!!!)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ........

ออฟไลน์ shando

• Hero Member

1. จริงหรือไม่ที่เปลี่ยนไปแล้วเสียงจากยางและลมภายในซุ้มล้อ ทำให้ห้องโดยสารไม่เงียบเหมือนเคย เสียงจะได้ยินเข้ามาเพิ่มมากขึ้น ?

จริงบางส่วน เสียงดังขึ้นจริง แต่ไม่จริงตรงที่บอกว่าเดิมห้องโดยสารเงียบ

2. จริงหรือไม่ การติด แดมป์ยาง บริเวณขอบประประตูทั้ง 4 บาน นอกจากช่วยในการปิดเนียนนุ่นแน่น ขึ้นแล้ว ยังช่วยเรื่องเสียงได้ดีขึ้น

ช่วยเรื่องเก็บเสียงได้นิดหน่อย แต่แลกมาด้วยต้องใช้แรงในการปิดมากขึ้น

3. ทั้งล้อและยาง แม็ก ถือว่าใหม่ ยังไม่ถึง 20 วัน  ราคารับเทิร์นควรอยู่ที่ราคาเท่าไหร่

คงได้แต่ค่ายาง เพราะล้อขายไม่ได้

4. ความสามารถของตัวรถที่จะรองรับ แม็ก size ใหญ่สุดขนาดไหนขอแบบไม่ต้องถ่างล้อนะครับ แบรนด์อะไรที่เหมาะบอกเป็นชนิดลายก็ดีครับ(TRDขอไม่เอานะคับ) และรองรับ

กับดุมล้อ ผมจะได้บอกช่างได้ เพราะ มันมีให้เลือกเป็นร้อยๆแบบเกรงว่าผมอาจดูได้ไม่ทั่ว บางครั้งมันสวยแต่ไปใส่จริงกลับห่วย !!!

เคยเห๊นมากสุด19นะ ดุม5รู100

5. ยางที่สมควรเลือกใช้ แบรนด์ ขนาดหน้ากว้างเท่าไหร่ ครับ

ขึ้นอยู่กับขนาดล้อ

6. ผลกระทบหลังการเปลี่ยนสิ่งที่ได้รับมีอะไรบ้างถ้านอกจากเรื่องเสียงแล้ว ? (ผมไม่อยากเปลี่ยนโช๊คอัพและสปริงตามคำแนะนำของช่าง ผมชอบชุดนี้มันดีมากอยู่แล้วถ้าเปลี่ยน

เกรงว่า มันจะไม่ดีเท่าเดิมเข็ดแล้วกับเชื่อพี่เถอะ กำของผมและดีของพี่ทุกที!!!!)

ทรงตัวดีขึ้นในโค้ง รถอืดขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น

ออฟไลน์ Action

ประเด็นหลักคือจะเปลี่ยนแม็ก ให้มีขนาดใหญ่กว่าเดิมใช่ไหม ?

ถ้าเป็นประเด็นนี้บอกเลยว่า ต้องทำใจในส่วนของอัตราสิ้นเปลืองที่ตามมา

ถ้าจะเปลี่ยนให้มันเข้าท่า ดูไม่น่าเกลียด ก็คงขอบ 17 หรือ 18 รถจะกระด้างขึ้นมาตามลำดับ

ส่วนเรื่องการเทิร์นล้อเดิมนี้ได้เท่าไหร่ ต้องดูสภาพล้อ ยาง และกติกาของทางร้านนั้น ๆ ว่ารับเทิร์นที่เท่าไหร่

ลองไปตามร้านเลยครับ บอกไม่ได้ว่าลายไหนสวยยังไงเพราะมันอยู่ที่ความชอบของท่าน ไปถึงร้านแจ้งรายละเอียดไป

เด๋วเขาก็เอามาให้ทางดูเป็นแคทตาล๊อค หรือไม่ก็มีคำแนะนำดี ๆ ให้ท่านเองแหละ อย่าได้กังวลไปเลยมีร้านเยอะแยะ

ส่วนเรื่องสายยางตู้ปลากับขอบประตูช่วยได้จริงครับ แต่ต้องออกแรงปิดประตูให้แรงขึ้นกว่าเดิมพอสมควร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

คุณ shando รถมีเสียงดังในห้องโดยสารเหรอครับ ผมพึ่งถอยมา  ผมรู้สึกว่ามันเงียบ มากนะครับ ถ้าเทียบกับรถที่บ้าน ทั้ง  JAZZ VTEC เชพโลเลตออฟตร้า 1.6 ติดแก๊ส 1.8

ธรรมดา  เทียนา 2.0  และแคมรี 2.0(ของเพื่อน)  รวมไปถึง CVIC 1.8 (ของน้องสาว) เท่าที่ลองเปรียบเทียบ ผมว่ามันเงียบที่สุดนะครับ อาจได้ยินบ้างคือเสียง ปั๊มลมไฮดรอดริก

ของเบรก และ เสียงที่คุณแพนคอมมานเดอเชง เคยพูดเรื่องของเสียงยางบดถนนถือว่าลดลงมากและเปรียบเทียบกับรุ่นก่อน MC ถือว่าเงียบกว่า ชัดเจนเลย แต่ด้อย กว่า VOLVO

S60 นิดหน่อย รายนั้น มันเงียบได้ใจผมมากกว่าเพราะแทบไม่ได้ยินเสียงยางบดถนน แต่ถ้าเทียบกับรถทั่วไป ผมถือว่าเงียบ ที่สุด แล้วนะครับ แก้ไขมาดีทีเดียว ผมขับใช้โหมด

ECO และ NOMAL เป็นส่วนใหญ่ ยังไงคุณ shando แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้างนะครับ แต่จะดังขึ้นแน่ๆ และสะเทือนขึ้นด้วย ถ้าเปลี่ยนแม็ก สังเกตุจาก เชฟ 1.6 ใช้ล้อขอบ

15 ส่วนเชฟ 1.8 ล้อขอบ 16 จากโรงงาน มาแตกต่างกันชัดเจน และ  เทียนา 2.0 ที่เปลียนแม็กไปเป็นขอบ 18 มันสะเทือนมากขึ้นเยอะ ยิ่งตกหลุมเจอลูกระนาด ผิวถนนไม่เรียบ นี่

ท่านอาจปวดหัววิงเวียนจนผมต้องไปเปลี่ยนกลับให้คุณพ่อ และคุณแม่ ใหม่แทบไม่ทันเลยครับ ตัวนั้นก็ยกให้น้องไป ฟรีกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
-น่าจะขึ้นอยู่กับยางนะครับ ของผมเปลี่ยน nitto 850 , size 205/50/17 ขนาดใกล้เคียง 195/65/15สุดแล้วครับ ไมล์ไม่เพี้ยน อัตราการกินน้ำมัน อยู่ที่ 4.0l/100 km ประมาณ 22-25 กิโลลิตร ไม่ต่างจากขอบ 15 ครับ เสียงยาง เงียบดีครับ ปล. ยังไม่เคยวิ่งเกิน 90 รันอินสักพัก พึ่งวิ่งได้ 640 กิโลเอง ใจเย็นไว้ก่อน หมดรันอินค่อยลองว่าวิ่งเร็วเป็นไง แต่ไม่รู้เมื่อไร เพราะตกลงกับที่บ้านว่า คันนี้ใช้ในกทม วิ่งต่างจังหวัด เอา stepwgn spada ไป

- ซื้อมาแต่ขี้เกียจติดละเพราะผมว่ามันก็ไม่ได้ดังน่าเกียจ มันก็เงียบกว่า jazz และ accord g8 อยู่นะ

3. ทั้งล้อและยาง แม็ก ถือว่าใหม่ ยังไม่ถึง 20 วัน  ราคารับเทิร์นควรอยู่ที่ราคาเท่าไหร่
- เข้าดูที่ ระยะทางครับ ของผม วิ่ง ไป 70 กิโลเมตร เทิร์นได้เส้นละ 1,200 บาท 4 เส้น ก็ 4,800 บาท ฝาครอบ ขายเอาเอง ได้ 5 พัน ก็ 9,800 บาท แล้วล้อเดิม เก็บไว้ยังไม่รู้ทำไรดี อนาคตขายให้พวกแทกซีaltis เผื่ออยากำด้แบบน้ำหนักเบา

4. ความสามารถของตัวรถที่จะรองรับ แม็ก size ใหญ่สุดขนาดไหนขอแบบไม่ต้องถ่างล้อนะครับ แบรนด์อะไรที่เหมาะบอกเป็นชนิดลายก็ดีครับ(TRDขอไม่เอานะคับ) และรองรับกับดุมล้อ ผมจะได้บอกช่างได้ เพราะ มันมีให้เลือกเป็นร้อยๆแบบเกรงว่าผมอาจดูได้ไม่ทั่ว บางครั้งมันสวยแต่ไปใส่จริงกลับห่วย !!!
- ก็ 5*100 ดุมล้อไม่พอดีก็ทำสเปเซอร์เอาได้ครับ offset ก็ไม่ควรเกิน 43 น้อยกว่านี้ ล้อยื่น เดียวยางติดบังโคลน

-  http://www.miata.net/garage/tirecalc.html - คำนวนเองเลยครับ ใส่ stock tire กับ new tire แล้วดูความแตกต่าง (195/65/15 vs 205/50/17 radius เท่ากัน 12.5 in, diameter เท่ากัน 25 in)
brand ก็ หาใน google นิ่มเงียบ หรือ sport เลือกดอกยางก็ว่าไป

- ผมใส่ modellista lowering spring มันนิ่ม และ เตี้ย กำลังดีครับ ลงมา 1.5 ซม (เทียบช่องว่างระหว่างล้อกับบังโคลนกับรูปคุณ shando ดูครับ) แต่จากขับ accord ใส่ mugen มันให้ความรู้สึกว่า Prius นิ่มมากๆๆ ขนาดใส่ลม 36 ว่าจะลองสัก 38 เผื่อจะดีขึ้น ผมว่า spring มันเหมาะกับ shock พวก kyb new sr เพราะพวกนั้น โชคช่วงคืนตัวไวกระด่าง ปัจจุบันนั่งนิ่มดี ชอบละ ไม่ลื้อละรถ

ด้านข้างครับ เรียบๆๆ style คนแก่ แอบเปรี้ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 00:02:45 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ flybigbear

-น่าจะขึ้นอยู่กับยางนะครับ ของผมเปลี่ยน nitto 850 , size 205/50/17 ขนาดใกล้เคียง 195/65/15สุดแล้วครับ ไมล์ไม่เพี้ยน อัตราการกินน้ำมัน อยู่ที่ 4.0l/100 km ประมาณ 22-25 กิโลลิตร ไม่ต่างจากขอบ 15 ครับ เสียงยาง เงียบดีครับ ปล. ยังไม่เคยวิ่งเกิน 90 รันอินสักพัก พึ่งวิ่งได้ 640 กิโลเอง ใจเย็นไว้ก่อน หมดรันอินค่อยลองว่าวิ่งเร็วเป็นไง แต่ไม่รู้เมื่อไร เพราะตกลงกับที่บ้านว่า คันนี้ใช้ในกทม วิ่งต่างจังหวัด เอา stepwgn spada ไป

- ซื้อมาแต่ขี้เกียจติดละเพราะผมว่ามันก็ไม่ได้ดังน่าเกียจ มันก็เงียบกว่า jazz และ accord g8 อยู่นะ

3. ทั้งล้อและยาง แม็ก ถือว่าใหม่ ยังไม่ถึง 20 วัน  ราคารับเทิร์นควรอยู่ที่ราคาเท่าไหร่
- เข้าดูที่ ระยะทางครับ ของผม วิ่ง ไป 70 กิโลเมตร เทิร์นได้เส้นละ 1,200 บาท 4 เส้น ก็ 4,800 บาท ฝาครอบ ขายเอาเอง ได้ 5 พัน ก็ 9,800 บาท แล้วล้อเดิม เก็บไว้ยังไม่รู้ทำไรดี อนาคตขายให้พวกแทกซีaltis เผื่ออยากำด้แบบน้ำหนักเบา

4. ความสามารถของตัวรถที่จะรองรับ แม็ก size ใหญ่สุดขนาดไหนขอแบบไม่ต้องถ่างล้อนะครับ แบรนด์อะไรที่เหมาะบอกเป็นชนิดลายก็ดีครับ(TRDขอไม่เอานะคับ) และรองรับกับดุมล้อ ผมจะได้บอกช่างได้ เพราะ มันมีให้เลือกเป็นร้อยๆแบบเกรงว่าผมอาจดูได้ไม่ทั่ว บางครั้งมันสวยแต่ไปใส่จริงกลับห่วย !!!
- ก็ 5*100 ดุมล้อไม่พอดีก็ทำสเปเซอร์เอาได้ครับ offset ก็ไม่ควรเกิน 43 น้อยกว่านี้ ล้อยื่น เดียวยางติดบังโคลน

-  http://www.miata.net/garage/tirecalc.html - คำนวนเองเลยครับ ใส่ stock tire กับ new tire แล้วดูความแตกต่าง (195/65/15 vs 205/50/17 radius เท่ากัน 12.5 in, diameter เท่ากัน 25 in)
brand ก็ หาใน google นิ่มเงียบ หรือ sport เลือกดอกยางก็ว่าไป

- ผมใส่ modellista lowering spring มันนิ่ม และ เตี้ย กำลังดีครับ ลงมา 1.5 ซม (เทียบช่องว่างระหว่างล้อกับบังโคลนกับรูปคุณ shando ดูครับ) แต่จากขับ accord ใส่ mugen มันให้ความรู้สึกว่า Prius นิ่มมากๆๆ ขนาดใส่ลม 36 ว่าจะลองสัก 38 เผื่อจะดีขึ้น ผมว่า spring มันเหมาะกับ shock พวก kyb new sr เพราะพวกนั้น โชคช่วงคืนตัวไวกระด่าง ปัจจุบันนั่งนิ่มดี ชอบละ ไม่ลื้อละรถ

ด้านข้างครับ เรียบๆๆ style คนแก่ แอบเปรี้ยว

เพิ่มเติม ล้อเดิมก็เก็บไว้ได้ครับ มันไม่เสียหาย

ขอบพระคุณ อย่างสูง ที่ท่านมีน้ำใจ แถมอัพรูปให้ และเสียสละ ให้ผมครับ  รายละเอียด ชัดเจนมากครับ คือผมเคยไปเปลี่ยน กับเทียนามา ขอบ 18 อัลลอยด์ ปัญหาน่า

จะเกิดปัญหากับยาง ซึ่งเป็นยางสปอร์ตแก้มเตี้ย ผมจำรุ่นรหัสไม่ได้แล้ว แต่ใส่แล้วสวย ปัญหาคือมันสะเทือนเรือนลั่นไปทั้งคัน ทั้งเวลาเจอถนนขรุขระ  ลูกระนาด หนัก

สุดหลุมบ่อ เหล็กกระทบ ดังชัดเจน มากๆ ต่อไปต้องเลือกยาง SOFT COMPOUND มันจะดีกว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ ตามช่างแนะนำ ผมเลยเข็ดกับช่างมากๆ ผมก็

ย้ำแล้วว่า ขอให้มันนุ่มเหมือนเดิม แต่ให้แม็กมันใหญ่ขึ้นเสียงดังเข้ามาผมเข้าใจ พี่ดันจัดมาซะปวดหัววิงเวียนศรีษะ ซะจิง ขับทางเรียบพอทน ยิ่งไปต่างจังหวัด ผู้โดย

สารอ๊วกกันตลอดทาง เลยครับ

ออฟไลน์ panerai

รถคุณ -*PoM*-  สวยมากครับ ผมก็เพิ่งจองรุ่นเดียวกันสีเดียวกันไปครับ ว่าจะจับใส่ล้อ 17 OEM EU spec เหมือนกันครับดูเข้ากับรถเดิมๆมากครับ
ปล. รถคุณ-*PoM*- ติดฟิล์มเบอร์อะไรครับ ดูสวยสบายๆตาดีครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
รถคุณ -*PoM*-  สวยมากครับ ผมก็เพิ่งจองรุ่นเดียวกันสีเดียวกันไปครับ ว่าจะจับใส่ล้อ 17 OEM EU spec เหมือนกันครับดูเข้ากับรถเดิมๆมากครับ
ปล. รถคุณ-*PoM*- ติดฟิล์มเบอร์อะไรครับ ดูสวยสบายๆตาดีครับ

ผมใส่ huper optic c70 รอบคัน + moonroof ด้วย ครับ สบายๆๆ เพราะส่วนใหญ่ผมขับตอนแดดไม่แรงครับ 6.30-7.00 แล้วก็จอด ขับออกจากที่ทำงานก็ 17.30 ครับแดดร่มละ
เสาร์ อาทิตย์ ถ้าไปกับที่บ้านส่วนใหญ่ใช้คันอื่นของที่บ้าน เพราะไปห้างมันเข็นไม่ได้ สบายไป 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 20:19:59 โดย -*PoM*- »