ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรก็ EURO NCAP แต่เราก็มี ASEAN NCAP  (อ่าน 8437 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
อะไรก็ EURO NCAP แต่เราก็มี ASEAN NCAP
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:49:57 »
คือเห็นทุกคนเอาแต่ดู การทดสอบ EURO NCAP
ซึ่ง รถที่ขายในบ้านเรา มันไม่ได้เป้น มาตราฐานเดียวกันกับ EURO
เราเลย ไม่เห็นผลทดสอบ รถหลายรุ่น ในบ้านเรา
หรือแม้กระทั่ง รถรุ่นเดียวกัน แต่ขาย บ้านเรากับ EURO มันก็ผลิต กันคนละมาตราฐาน  จำนวนอุปกรร์ความปลอดภัยก็ต่าง
น้อยรุ่นมาก ที่จะ ผลิตในมาตราฐานเดียวกับ EURO

เลยมีเว็บมาแนะนำ คือ ASEAN  NCAP
ซึ่งได้รับความร่วมมือจาก EURO NCAP และใช้ เกณการให้คะแนนเช่นเดียวกัน
แต่ ตั้งขึ้นมาเพื่อ ภูมิภาค อาเซียน ที่ไม่มีกฏหมายในเรื่องความปลอดภัยที่ชัดเจน
รวมถึงรถที่ขายบ้านเรา ผลิตบ้านเราส่งออกยุโรษ แต่คนในภูมิภาคนี้กลับได้ใช้รถที่ เกรดต่ำกว่ารถส่งออก

http://www.aseancap.org/

ผมลองไปดูแล้ว เจอแต่ละรุ่น ทดสอบมานี่ มีแต่ หนึ่งดาวทั้งนั้นเลย  :'(

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: อะไรก็ EURO NCAP แต่เราก็มี ASEAN NCAP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:00:28 »
ว้าววว เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีอยู่จริง มันคือของจริงโดย ASEAN เลยใช่มั้ย ไม่ใช่ SPAM ตั้งขึ้นมาหลอกๆนะครับ 555+

นี่แหละครับที่ผมพยายามบอกอยู่ เวลาที่หลายท่านบอกว่ารถยุ่นมาตรฐานดีผ่านหลายดาวมากมาย...

มันผ่านจริงครับ แต่ไปผ่านในยุโรป ในอเมริกา เพราะเขาเป็นกฎหมายบังคับ

แต่บ้านเรา เพราะมันไม่มีใครมาควบคุม และผู้บริโภคสนใจไม่มากพอ โดนผู้ผลิตเอาเปรียบเกินไปตลอดเววว

รถยุ่นน่าใช้นะ น่าใช้มาก... แต่ไม่ใช่ในไทยครับ  ;D

ส่วนรถยุโรป ก็แพงเกิ๊น

สรุป- มาใช้รถไฟฟ้ากันเถอะ  :D

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: อะไรก็ EURO NCAP แต่เราก็มี ASEAN NCAP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:09:16 »
รถไฟฟ้าก็รถยุโรปนะครับ ;D (ยกเว้น bts ล็อตใหม่) :-\
JC TU #54

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:23:03 »
คือเห็นทุกคนเอาแต่ดู การทดสอบ EURO NCAP
ซึ่ง รถที่ขายในบ้านเรา มันไม่ได้เป้น มาตราฐานเดียวกันกับ EURO
เราเลย ไม่เห็นผลทดสอบ รถหลายรุ่น ในบ้านเรา
หรือแม้กระทั่ง รถรุ่นเดียวกัน แต่ขาย บ้านเรากับ EURO มันก็ผลิต กันคนละมาตราฐาน  จำนวนอุปกรร์ความปลอดภัยก็ต่าง
น้อยรุ่นมาก ที่จะ ผลิตในมาตราฐานเดียวกับ EURO

เลยมีเว็บมาแนะนำ คือ ASEAN  NCAP
ซึ่งได้รับความร่วมมือจาก EURO NCAP และใช้ เกณการให้คะแนนเช่นเดียวกัน
แต่ ตั้งขึ้นมาเพื่อ ภูมิภาค อาเซียน ที่ไม่มีกฏหมายในเรื่องความปลอดภัยที่ชัดเจน
รวมถึงรถที่ขายบ้านเรา ผลิตบ้านเราส่งออกยุโรษ แต่คนในภูมิภาคนี้กลับได้ใช้รถที่ เกรดต่ำกว่ารถส่งออก

http://www.aseancap.org/

ผมลองไปดูแล้ว เจอแต่ละรุ่น ทดสอบมานี่ มีแต่ หนึ่งดาวทั้งนั้นเลย  :'(

ฮาจริงครับ5555  มีแต่1ดาว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:27:49 »
ยังดีที่ได้1ดาว
ถ้ารถพวกนั้นได้5ดาวเต็มละก็ยุ่งเลย ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:30:41 »
ทำไมผมดูไม่เห็นได้เลย เห็นแต่ video MIROS PC3 CRASH VIDEO

แต่หาที่บอกว่าได้กี่ดาวไม่เจอ มันดูตรงไหนครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:52:19 »
กรรม  :P หน้าตาเวปเราสวยกว่า 100 เท่า .. HeadlightCAP ให้เวปคุณ 1 ดาวเช่นกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:53:54 »

คือ ตอนนี้ ASEAN NCAP อยู่ในช่วงเริ่มต้นครับ
 รถที่ทดสอบ ต้องเป็นรถออกใหม่เท่านั้น

มีการทดลอง  ทดสอบรถ ที่เป็นรถเก่าใช้งานอยู่แล้วไปแล้วหลายคัน แต่ไม่เปิดเผย ข้อมูล
 แต่ที่ผมรู้ รถเก๋งที่มีขายเฉพาะ  ASEAN มัน  1 ดาว ทุกคันเลยอะ

ผมก็ไม่รู้อีกนานแค่ไหน เค้าจะเริ่มอย่างเป็นทางการ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:35:22 »
ผมขอถามนิดนึงครับ  Eco Car บ้านเราเนี่ย มาตรฐานการทดสอบที่เขาใช้อ้างอิงมันเป็นของหน่วยงานไหนครับ แล้วมันเทียบเท่ากับพวก ncap อะไรทั้งหลายแหล่ไหม

อีกอันนึง กรณีเชฟโรเลต อาวิโอ ที่ว่าได้แค่ดาวเดียว (หรือเท่าไหร่) จาก euroncap แต่ได้หลายดาวจาก usncap ยังงี้มาตรฐานอันไหนมันน่าเชื่อถือกว่ากันครับ

ออฟไลน์ bomzaiya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:31:30 »
ดูน่าสนใจดีครัับ
ฟอร์ด แจก 5000 บาท  เพียง ช่วยพี่ อภิศาล ศาสุข (ตึกคอม)
โหวตทุกวัน ถึง 7 สิงหาคม อ่านขั้นตอนในลิงค์นี้
http://www.facebook.com/fordfocus?v=app_206709386009298

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:10:17 »
สนับสนุนให้มี headlight nap  บ้างครับ

เป็นการทดสอบการนอนในกระโปรงหลังรถ
ขนาดพื้นที่/การนอนสบาย/...
แล้วให้ดาวบ้าง อิอิ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:47:33 »
สนับสนุนให้มี headlight nap  บ้างครับ

เป็นการทดสอบการนอนในกระโปรงหลังรถ
ขนาดพื้นที่/การนอนสบาย/...
แล้วให้ดาวบ้าง อิอิ

ต้องลงทุนนำรถมาชนด้วย  :D :D

พูดเล่นนะ ห้ามว่า >:(

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:24:05 »
ผมว่าเว็บเรามีดัชณีวัดเรื่องความสบายในห้องผู้โดยสารนะ แต่ต้องแบ่งเป็นที่นั่งส่วนหน้า ส่วนหลัง และที่นั่งเสริม ในสายตาผมมันจะเป็นเกรดแบบนี้เลย (ฮา)

- ผู้การยิ้มปรี่ = รถรุ่นนี้ นั่งไปเถิ๊ดดดดดดดดดดดดด กล้าการันตีความสบายสุดๆ
- ผู้การนั่งจุมปุ๊ก = โอเค๊ ไม่เลว ยังนั่งได้สบายไม่อึดอัดมากไปนัก
- จิมมี่นั่งจุมปุ๊ก = ผมว่ากำลังดีนะ ยกเว้นคุณจะมีบั้นท้ายอันใหญ่โตมโหฬาร
- จิมมี่นั่งหน้าเบ้ = ผมว่ามันมีอะไรบางอย่างที่มัน อืม.... น่าจะเอาไปแก้ไขปรับปรุงนะ
- จิมมี่บ่นขรม = แค่นั่งก็ชวนเมื่อยแล้วววววววววววว เอาไปแก้ไขเดี๋ยวนี้!!
- จิมมี่วีนแล้ว~ = ภายในมันช่าง WTF เหลือคณา การออกแบบภายในมันไร้ซึ่ง Ergonomics ได้ติ่งของติ่งของติ่งจริงๆ เล๊ยยยยยย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 18:54:15 »
ผมขอถามนิดนึงครับ  Eco Car บ้านเราเนี่ย มาตรฐานการทดสอบที่เขาใช้อ้างอิงมันเป็นของหน่วยงานไหนครับ แล้วมันเทียบเท่ากับพวก ncap อะไรทั้งหลายแหล่ไหม

อีกอันนึง กรณีเชฟโรเลต อาวิโอ ที่ว่าได้แค่ดาวเดียว (หรือเท่าไหร่) จาก euroncap แต่ได้หลายดาวจาก usncap ยังงี้มาตรฐานอันไหนมันน่าเชื่อถือกว่ากันครับ

มาตราฐานด้านความปลอดภัยบ้านเราไม่มีครับ แต่บ้านเราใช้ มาตราฐาน พื้นฐาน ที่เรียกว่า ECE ซึ่งคล้ายๆกับ พวก ncap
และรถบ้านเราไม่ได้บังคับ ว่าต้องผ่านมาตราฐานพวกนี้ถึงจะขายได้
มาตราฐานพวกนี้ ใช้พื้นฐานเดียวกันทั้งหมด แต่มีรายละเอียดปลีกย่อย เพิ่มเติมนิดหน่อย ตามหน่วยงาน
ส่วน ที่ทดสอบแล้วได้ดาวต่างกัน เพราะรถ มันผลิตต่างกรรมต่างวาระกัน ต่าง option อีก
ทุกมาตราฐาน ล้วนเชื่อถือได้ครับ
ส่วน ECO CAR รุ่นหลังมา สังเกตไหมครับ จับยัดแอร์แบคให้หมดเลย เพราะรถมันเล็กและอ่อนแอ จึงจำเป็นต้อง ใส่แอร์แบคเพื่อเพิ่มความปลอดภัย

มาตราฐานของบริบัทรถเองมีแค่ ผ่านกับไม่ผ่าน ไม่มี จำนวนดาวด้วยซ้ำ