ผู้เขียน หัวข้อ: ประชัน Toyota Aqua/Prius C และ Honda Jazz Hybrid  (อ่าน 22797 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Re: ประชัน Toyota Aqua/Prius C และ Honda Jazz Hybrid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 10:44:22 »
Toyota Prius  C ประหยัดมากเลยครับ แรงกว่า Honda Jazz Hybridด้วยครับ
ผมว่าตอนนี้ตลาดรถยนต์Hybrid ยังไม่เหมาสำหรับคนต้องการประหยัดเงินหรอกครับ เพราะใช้แก๊สธรรมชาติจะประหยัดกว่าครับ
แต่มันเหมาะสำหรับคนรักษ์โลก(และเทคโนโลยี) ครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ประชัน Toyota Aqua/Prius C และ Honda Jazz Hybrid
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 11:55:27 »
ผมกลับเชื่อว่า Toyota ต่อให้เอา Aqua มาประกอบในนี้ได้ ก็ทำต้นทุนสู้ Jazz HV ไม่ได้ครับ เพราะ

1. spec เหมือนๆ กับจะดูดีกว่า
2. ไม่มีรถที่แชร์ชิ้นส่วนด้วย ในขณะที่ Jazz สามารถใช้อุปกรณ์หลายๆ อย่าง ร่วมกับรถน้ำมันได้

ดังนั้นผมคิดว่า ต่อให้ Aqua มาประกอบไทย ก็ยังน่าจะแพงกว่า Jazz HV อีกอย่างน้อยๆ 60000-100000 ครับ

เพราะฉะนั้น ผมเลยยังไม่ปักใจเชื่อว่า ถ้า Aqua มา แล้ว Jazz HV จะดับ ผมเชื่อว่า มันจะกินคนละตลาดครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:57:55 »
เรื่องนี้คงต้องยกให้Toyota ครับเนื่องจาก BMW ยังใว้วางใจให้พัฒนาตัวแบตสำหรับรถตระกูล i  เรื่องนี้ต้องยกให้เค้าครับ