ผู้เขียน หัวข้อ: รถ bmw x1 ป้ายแดง กุญแจอยู่ในรถ ปิดประตู แล้ว ล๊อคเอง  (อ่าน 11727 ครั้ง)

ออฟไลน์ salang4701

• Newbie
  • *
พอดีรถพี่สาว ผม กุญแจเป็น รีโมท ใช่กดปุ่มสตาท 

แต่เวลา เอากุญแจ ไว้ในรถ พอออกมานอกรถ ปิดประตู ปกติ

รถกับ ล๊อคเอง 2-3 ครั้ง ต้อง เอา กุญแจ อีกอันมาเปิด เห็นทางศูนย์บอกให้เอารถไปเซ็ท ระบบ

ไม่ทราบว่า มีพี่ท่านใด พอจะเคยมีประสบการณ์ ในเรื่องแบบนี้บ้างครับ รบกวน ชี้แนะ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Smart Entry มันจะ detect อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ

ถ้ากุญแจอยู่ในรถ ยังไงก็เปิดรถได้นี่นา แล้วมือจับน่าจะเป็นแบบสัมผัส สั่งเปิด-ปิด ยังไงก็ต้องเปิดได้

ถ้ามันล็อคเอง แล้วต้องเอากุญแจอีกอันมาเปิด แสดงว่าคงต้องเข้าศูนย์ไปเช็คระบบอย่างที่เขาบอกแหละครับ อาจจะรีเซทระบบแล้วเซทใหม่ไรงี้

แต่ว่าชัวร์นะว่ามันล็อคแล้วเปิดไม่ได้... ไม่ใช่เปิดไม่เป็นเองนะครับ  :D :D

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
กรรม
 :'(

ออฟไลน์ salang4701

• Newbie
  • *
คือ บ้านผมเป็นคนต่างจังหวัด แต่พี่สาว ไปๆ กลับ กทม  เจอแบบนี้ ต้อง ส่ง กุญแจ

ไปทาง รถทัว เพื่อ ไปเปิด ประตู นี้พึ่งเกิดเมื่อวานนี้เอง ครับ

ออฟไลน์ JJ

เจออย่างนี้เซ็งแทนเลยครับ รถผมจะเป็นด้วยหรือเปล่าเนี่ย  :P

ออฟไลน์ Kubota

• .
ของผมใช้ เชฟ ครูซ เคยเปนแต่เอากฏแจไว้ในกระเป๋าแล้วเปิดกระโปงหลังรถ(ประตูรถจะไม่เปิด) ทีนี้ก็เอากระเป๋าใส่ไว้กระโปงหลัง แล้วปิดกระโปงหลัง สุดท้ายเปิดประตูรถไม่ได้ เป็น 2 ครั้งละครับ 55

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
เจอ BMW เปิดประตูเอง ก็ไม่พอใจ นี่มาเจอ ล็อคเองอีก ก็ไม่น่าพอใจ  ::)
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เบื้องต้นต้องแก้ที่คนก่อนครับ ผมใช้วิธีที่ถ้าเติมลมยางหรือว่าทำอะไรก็แล้วแต่ที่กุญแจยังเสียบคาอยู่ในรถจะไม่ปิดประตูสนิทแต่จะแง้มไว้เล็กน้อยเพราะรู้ว่าถ้าปิดประตูไปเลยสักวันมันอาจจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นแน่ๆ ระบบไฟฟ้าและคอมพิวเตอร์เราไม่รุ้ว่าวันไหนมันจะเกเรขึ้นมาบ้างกันไว้ก่อนดีกว่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sman

ตอนใช้ อี 90 อยู่ ระบบคอมฟอร์ทแอ็คเซส ในตัวรถ จะป้องกัน การล็อคประตูน่ะครับ

คือถ้ากุญแจอยู่ในรถ จะกดล็อคประตูไม่ได้ครับ มันไม่ล็อคครับ

เอ็กซ์ 1 จริงๆ คล้ายๆ กับอี 90 ถึงจะตัดอุปกรณ์ออกไปโขอยู่ก็เถอะ

แต่ก็น่าจะเป็นระบบที่ใกล้เคียงกัน ถ้ามันล็อคเองได้ แถมกดเปิดประตูไม่ได้อีก (ทั้งๆ ที่กุญแจอยู่ในรัศมีเปิดได้) แสดงว่าระบบน่าจะมีปัญหาแล้วล่ะ

เอาเข้าศูนย์ตรวจสอบดีกว่าครับ เดี๋ยวทิ้งไว้นานๆ หมดประกันแล้วจะมีปัญหาครับ

Jack_8899

• บุคคลทั่วไป
มีแบบนี้ด้วยเหรอ งง แทน

ออฟไลน์ Despinaauto

เคยได้ยินกุญแจบีเอ็มมีปัญหาบ่อยๆ  เช่น ขับๆไป ปลดล็อคประตูเอง  เปิดท้ายเอง  เปิดกระจกเอง  ถามเซลล์ บอกว่ามันมีคลื่นกวนก็เป็นในบางคัน  กลัวๆเหมือนกันครับระบบในบีเอ้ม

ออฟไลน์ mcp

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่าเหมือนใน 525d F10 หรือเปล่าที่ในหัวข้อ Setting ของ Idrive
สามารถเลือกเปิดหรือปิดการล็อคประตูอัตโนมัติได้(และสามารถกำหนดเวลาได้ด้วย) ลองเช็คดูครับ

ออฟไลน์ bleem

กรณีนี้ ระบบน่าจะมีปัญหา หรือการจับสัญญาณของรถนั้นสั้นเกินไป  ระบบรีโมทแบบนี้ รถทุกคัน มันจะต้องป้องกันการลืมกุญแจไว้อยู่แล้วเช่น สัญญาณเสียงเตือน

ไฟกระพริบ เสียงแตรง 1-2 จังหวะครับ ผมใช้ พริอุส มันจะมีเสียงเตือน ปิ๊บๆๆๆ  ดังตลอดแสดงว่าท่าน ลืมกุญแจ หรือลืมดับเครื่องยนต์ ปัญหา การใช้กุญแจรีโมท

ส่วนใหญ่อยู่ที่ระยะการตรวจจับ ช้าหรือเร็ว เปิดประตูไม่ทันใจ กดรีโมทปลดดีกว่า และ การล็อคจากการสัมผัส เพราะเราถือกุญแจแล้วจะล็อคด้วยการสัมผัสยัง

ไง ก็อาจจะมีหลายแบบ เช่นกดล็อค 2 จังหวะติดกันเพื่อล็อค  1 จังหวะเพื่อเปิดเป็นต้น คุณควรส่งศูนย์และบอกให้เค้าอัพเกรด ecu และ เนวิ ไปเลยซะทีเดียว (แถม)  และคุณก็เอากุญแจ 2 ดอกไปเทสซะด้วยด้วยหละ  อีกประเด็น สงสัยมาก มันเป็นทุกคันหรือไม่  ถ้าคุณ

ลืมกุญแจไว้ในรถ และใช้รีโมทกดล็อกอีกตัว มันล็อคได้แถม เปิดไม่ออกด้วย ต้องกดรีโมท ปลดล็อค อันนี้ สงสัย เพราะเคยโดนแฟนแกล้ง !!!!!  แต่คุณก็กดปลด

ล็อคในรถได้นะ แต่สงสัยว่ามันล็อคได้ยังไงกุญแจอยู่นี่ หรือเค้าไม่เคยเล่นแบบผมนะ มันน่าจะเจอโรคจิตแบบผมบ้างนะ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
เป็นระบบของเค้าครับ สามารถตั้งค่าได้ครับ เพราะผมก็ตั้งเอาออกไว้ครับ เพราะไม่งั้นมันจะล็อคเองครับ
ถ้าทิ้งกุญแจไว้ด้วยก็เรียบร้อยเลยครับ  ถ้ามี i-drive ก็ตั้งได้เลยครับ ถ้าไม่มีลองถามเซลล์หรือเจ้าหน้าที่โชว์รูมนะครับ