ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการใช้งานหนักของรถครับ  (อ่าน 4424 ครั้ง)

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
เห็นเค้าบอกว่าถ้า start รถแล้ววิ่งไม่ถึง 8 กม.นี่เค้าเรียกว่าใช้งานหนักเหรอครับ....ทำไมหนอ...
อ่ออีกอย่างครับ...โดยปกติแล้วรถใหม่นี่มันจำเป็นต้องเช็คระยะที่ 1000 กม.รึเปล่าครับ เห็นเค้าบอกให้ไปเช็คอีกทีก็ 15000 กม. หรือ 9 เดือนแน่ะ  รถเพื่อนเขายังบอกให้ไปเช็คที่ 1000 เลย กลัวเซลล์เค้ามั่วมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ thongskk

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามเรื่องการใช้งานหนักของรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 22:17:25 »
อ่านในคู่มือการใชัรถก็สงสัยเหมือนกันครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามเรื่องการใช้งานหนักของรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 22:27:56 »
ผมขอตอบนิดนึงนะครับ ของผมใช้ นิววีออส ตอนนี้ประมาณ1200กว่าโลแล้ว ผมยังจะต้องไปเช็คระยะรันอินเลย มันต้องเช็คนะครับ เพื่อประสิทธิภาพของรถ

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 23:34:55 »
เช็ค 1000โล ผมว่า ถ้าคุ่มือหรือศูนย์บริการให้ไปเช็ค ก็ไปเช็ค ถ้าคุ่มือไม่ระบุ ก็ใช้ยาวครับ(แต่ละยี่ห้อกำหนดไม่เหมือนกัน)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 02:13:15 »
เพราะระยะวิ่งแค่นั้นพวกเครื่องยนต์จะยังทำงานได้ไม่เต็มที่ครับ ทั้งของเหลวและอุณหภูมิ
หากใช้งานลักษณะแบบนี้ทุกวันจะสึกหรอเป็นพิเศษ และอาจจะต้องดูแลเป็นพิเศษครับ

ผิดถูกอย่างไรรอท่านต่อไป
H.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:55:10 »
ช่วงแรกจะสึกหรอมากที่สุดครับอย่างที่เคยเห็นในโฆษณานั่นแหละครับอะไรๆยังไม่เข้าที่ ถ้าเปรียบเป็นคนก็หลังจากนอนมาทั้งคืนแล้วลุกขึ้นวิ่งเลย ถ้าใช้งานน้อยก็ควรวอร์มเครื่องก่อนทุกครั้งครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:57:03 »
     -  รถที่วิ่งระยะทางสั้น ๆ
      -  วิ่งในเมืองที่สภาพการจราจรติดขัด ต้องใช้เกียร์ต่ำบ่อย ๆ หรือมีการเปลี่ยนเกียร์บ่อย ๆ
      -  รถที่จอดมากกว่าขับ  เช่นจอดเฉย ๆ เอาไว้ เอาออกมาขับแค่สัปดาห์ละครั้ง

ถ้ามีการใช้งานลักษณะนี้ เครื่องยนต์จะทำงานหนัก  เพราะการหล่อลื่นไม่เต็มที่ จึงควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ให้ตรงเวลาในคู่มือ หรือถ้าเปลี่ยนก่อนกำหนดได้ก็ยิ่งดีครับ
     ในคู่มือระยะเปลี่ยนถ่ายเค้ามักกำหนดไว้เป็นระยะกิโลและระยะเวลา อันไหนถึงก่อน เอาอันนั้นเป็นตัวกำหนดครับ
      และโดยมากรถที่ใช้งานน้อย ระยะกิโลจะยังไม่ถึง แต่ระยะเวลาถึงก่อน เช่นน้ำมันเครื่องอาจกำหนดไว้ที่ 10000 กิโล หรือ 6 เดือน
      เราก็ควรเปลี่ยนภายใน 6 เดือน เป็นต้น
       และน้ำมันเครื่องควรใช้เกรดสูง ๆ หน่อยก็ดีครับ เช่น แบบสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะประสิทธิภาพการหล่อลื่นจะดีกว่า
       แต่ราคามันก็แพงกว่าด้วยเฃ่นกัน

ส่วนการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 1000 กิโลนั้น รถรุ่นใหม่ ๆ ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ เพราะเครื่องยนต์สมัยนี้เค้าจะมีการรันอิน ให้เครื่องยนต์สะอาด
      มาแล้ว   แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนก็ได้ครับ ผมเองก็เปลี่ยนครับ  เพราะผมใช้รถน้อย และน้ำมันเครื่องตอนออกรถมาจากศูนย์ เป็นเกรดธรรมดา
      พอวิ่งไปได้ พันกว่าโล ผมเลยเปลี่ยนเป็นแบบสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:04:53 »
ผมขับ 3 โล วอร์มเครื่อง 5 นาที  ขับจริง 3 นาทีเท่านั้น (ตจว)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:29:39 »
แล้วถ้าระยะทางสั้นๆ แต่รถติดละครับ
เพราะตอนที่รถติด เครื่องยนต์ก็ยังทำงานอยู่นี่ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 15:24:49 »
แล้วถ้าระยะทางสั้นๆ แต่รถติดละครับ
เพราะตอนที่รถติด เครื่องยนต์ก็ยังทำงานอยู่นี่ครับ
ขับในเมืองบ่อยๆเกียร์จะสึกครับ ออกตัวทีเชนจ์เกียร์ที จอดทีก็เชนจ์เกียร์อีก ต้องใส่ใจกับน้ำมันเกียร์เป็นพิเศษ
ส่วนเครื่องก็ทำงานตามวาระมันครับ รถไม่ขยับแต่เครื่องยนต์ขยับตลอด ดังนั้นเมื่อถึงเวลาก็ควรตรวจเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยแม้ระยะทางจะไม่ได้
H.