ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับหลังรถหมดประกันกับศูนย์ต้องดูและต่ออย่างไรบ้างครับตอนนี้50000 โลแล้วครั  (อ่าน 8375 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ใช้โตโยต้า คัมรี่ก่อนเปลี่ยนโฉม รถพึ่งจะหมดประกันไปไม่นาน ไม่อยากเข้าศูนย์ แต่ไม่รู้จะเริ่มทำอะไรก่อนเปลี่ยนแต่น้ำมันเครื่อง น้ำมันอย่างอื่่นเปลี่ยนที่กี่กิโล สายพานอะไรต่างๆเปลี่ยนที่กี่กิโลบ้างครับ
ตอนนี้แอร์ตอนเช้าเย็นบ้างไม่เย็นบ้างต้องคอยดับเครื่อง แล้วสตาร์ท ไหม่บางทีก็หายบางทีก็ไม่หาย ไม่รู้เป็นที่อะไรจำเป็นไหมต้องเข้าศูนย์หรือร้านแอร์ทำได้ ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
หาข้อมูล ตามเวป คัมรี่คลับ ต่างๆ ได้เลยครับ
เปรียบเทียบราคาดู ถ้าอู่นอกดีกว่า ก็ไปอู่นอก ถ้าศูนย์ดีกว่า ก็ไปที่ศูนย์

ส่วนเรื่อง แอร์ ร้านข้างนอกที่แก้ปัญหาจบ ราคาไม่แรง ก็มีครับ ลองหาข้อมูลดู

รถผม ฮอนด้า เข้าศูนย์ ไปเช็คว่าอะไรเสีย ถ้าราคาแรง ผมก็ออกมาทำข้างนอกครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
แรกๆก็ลำบากหน่อยครับ ต้องดูแลเองเบื้องต้นได้ ซ่อมอู่นอกบางทีถ้าโชคดีก็เจออู่ดีไป ถ้าโชคไม่ดีก็หาไปเรื่อยๆ เรื่องอะไหล่ถ้าสามารถหาเองได้ก็ดีครับ ประหยัดไปได้เยอะ บางทีช่วงแรกก็ลองผิดลองถูกบ้างก็ถือเป็นค่าประสบการณ์ดีกว่าที่ต้องเข้าศูนย์ตลอดโดยที่ไม่มีความรู้อะไรเลยจ่ายแต่ตังอย่างเดียวเผลอๆแพงกว่าเยอะหรือโดนฟันหัวแบะเอาง่ายๆ

ของผมมีอู่ประจำอยู่สองอู่ เรื่องอะไหล่ส่วนใหญ่ผมก็ให้เค้าหาให้นั่นแหละครับ แต่ผมจะโทรเช็คแต่ละอันราคาประมาณไหนถ้ารับได้ก็ให้เค้าซื้อมาเปลี่ยน (รับได้หมดแหละ + แค่นิดหน่อยดีกว่าไปหาซื้อเอง)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

รถผม ยังเอาเข้าศูนย์อยู่ครับ

หลังๆค้นพบว่า ของเหลวตามระยะ
น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร น้ำมันเบรค เอาเข้าศูนย์ก็ไม่ได้แพงอะไรเมื่อเทียบกับอู่
ยิ่งหิ้วน้ำมันไปเองยิ่งถูก
ของผมใช้น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ ก็ถูกตังไปเยอะครับ

แต่อะไหล่ช่วงล่าง ลูกปืนล้อ เพลาขับ ยางทั้งหลายแหล่ อู่นอกถูกกว่ามากๆ
พวกแอร์ ให้ช่างข้างนอกทำก็ได้ ยิ่งเป็นโตโยต้า อะไหล่แอร์ หม้อน้ำ หาง่ายครับ
ดังนั้น ช่วงล่าง ล้อ ยาง เบรค ผมให้ข้างนอกทำดีกว่า
อาจจะเช็คจากศูนย์ก่อน ให้เค้าตีราคาอะไหล่มาก่อน แล้วค่อยเอาอะไหล่ที่อยู่ในรายการไปหาช่างข้างนอกเอา

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมก็ทำตามน้องความเห็นด้านบน
เข้าศูนย์บริการ จะว่าไปแล้วไม่ได้แพงเท่าใดนัก แถมคุณยังมีส่วนลดค่าอะไหล่ด้วย

ถ้าคุณไปทำข้างนอก อู่เขาจะตรวจเช็คครบทุกจุดแบบศูนย์บริการหรือเปล่า ?
หรือพวกศูนย์บริการที่เน้นขายยาง สาขาเยอะๆ
ผมเข้าไปหลายที่ คิดค่าแรงแพงด้วย แต่ทำแค่ดมๆ พอเป็นพิธี
บางที่ ถ้าช่างไม่ดีจริง คิดแต่กะขายของ
ถ้าคุณดูไม่เป็น ก็กลายเป็นหมูในอวย ไปในทันที

อะไหล่ช่วงล่างบางอย่าง อย่าคิดว่าเบิกศูนย์แล้วจะแพงหมด
ใครจะไปเชื่อละ ว่าอะไหล่เทียมบางตัว แพงกว่าศูนย์ซะอีก

ออฟไลน์ Action

ญาติผมนะครับ พอรถหมดประกันศูนย์แกก็เอาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์นั่นแหละ มันไม่ได้แพงอะไรมากมาย

ถ้าเวลามีอะไรผิดปกติ แกก็จะเอาเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คตามปกติ แต่แกไม่ได้จะซ่อมในศูนย์หรอก แกแค่เอาไปเช็คเท่านั้น (แค่บอกศูนย์ว่าตังยังไม่พร้อม มุขนี้เลย)

พอรู้ตรงๆไหนเสียหรือต้องเปลี่ยนตามสภาพ แกก็เข้าอู่นอก อะไหล่ส่วนไหนไม่จำเป็นต้องเบิกศูนย์ก็ซื้อทั่วไปเอา

เห็นแกทำแบบนี้มานานแล้วล่ะครับ แกบอกว่า ศูนย์เข้าเฉพาะจำเป็นพอ อย่าได้เข้าไปซ่อมบ่อย มันแพงเกินไปในบางส่วน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อะไหล่บางตัวศูนย์ถูกกว่าจริงครับ กรองน้ำมันเครื่องแทบไม่เชื่อสายตา 0 ถูกกว่าข้างนอก 5 บาท แต่ค่าแรงแพงฉิบ
คิดเป็นต่อจุด 630  บางศูนย์ คิดเป็น man hour ถูกหน่อย

แต่ถ้าไม่กังวนอะไรมาก เรื่องนมค. เอาเข้าอู่นอกก็ได้ ส่วนอย่างอื่นเอาเข้าศูนย์ตรวจช่วงล่าง เบรค เครื่องยนต์ หัวเทียน แล้วก็บอกว่า ตังส์ไม่พอ รอไปก่อน
แล้วก็ขอ list รายการที่เค้าจดว่าอะไรมันเจ๊ง มาซื้อข้างนอกให้อู่นอกเปลี่ยนเอา แล้วก็จ่ายค่าแรงให้ 0 ไป ค่าตรวจต่างๆ
ส่วนใหญ่ถ้าตรวจแค่นี้ หาศูนย์แบบคิด man hour ถูกกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
หาอู่ประจำให้ได้ก่อน ของเหลวเปลี่ยนตามระยะ ส่วนอื่นดูอาการเอาเห็นอะไรผิดปกติก็เข้าอู่ได้เลย