ผู้เขียน หัวข้อ: ตามสเปครถต้องเติมน้ำมันเครื่อง4.1ลิตร แต่ช่างใส่ไปแค่4ลิตร จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 7843 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
อาทิตย์ที่ผ่านมาผมเอารถพรีอุสเข้าเช็คระยะ ก็มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+ไส้กรองตามปกติซึ่งตามสเปคพรีอุสเนี่ยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมไส้กรองต้องใช้น้ำมัน

เครื่อง4.1ลิตร แต่ถ้าไม่เปลี่ยนไส้กรองใช้3.9ลิตร ทีนี้ผมหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองเป็นขวด4ลิตรกับ1ลิตรเพราะเปลี่ยนไส้กรองด้วย

พอกลับถึงบ้านเช็คดูจึงเห็นว่าเห้ย ขวด1ลิตรช่างไม่ได้เปิดเลยนี่หว่า น้ำมันไม่พร่องเลย ฟอยล์ที่ฝาขวดยังซีลแน่นสนิท

ผมเลยไปเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูก็พบว่าปกติไม่ได้ต่ำอะไร ทีนี้เลยอยากรู้ว่า

1.มันจะเป็นอะไรมั้ยถ้าตามสเปครถต้องเติม4.1ลิตร แต่เราเติมไปแค่4ลิตร เพราะ0.1ลิตรมันก็ไม่ได้ดูมากมายอะไร

2.หรือช่างไม่ได้เปลี่ยนไส้กรองให้เรา แล้วจะเช็คได้มั้ยว่าไส้กรองถูกเปลี่ยนแล้ว(เท่าที่เห็นในใบเสร็จและใบเบิกอะไหล่มีรายการไส้กรองชัดเจน)

3.ถ้าไม่เป็นไร งั้นคราวหน้าเราหิ้วไปแค่4ลิตรได้มั้ย อยากลองsunoco0w20ติดที่ไม่มีขายแยก1ลิตรให้

4.อีกอย่างนึงคือในรายการมีเปลี่ยนไส้กรองเครื่องปรับอากาศด้วย แต่ไม่เห็นมีรายการเบิกอะไหล่ไส้กรองเครื่องปรับอากาศเลย ในบิลก้ไม่มีราคาลงไว้ อยากถามคนที่

ใช้โตโยต้าว่ามันฟรีเหรอครับไอ้ไส้กรองเครื่องปรับอากาศเนี่ย หรือเค้าลืมเปลี่ยนให้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 17:54:42 โดย shando »

ออฟไลน์ madboy

0.1 ลิตร ไม่ได้มีผลมากมายครับ แต่ยังไงลองตรวจสอบจากก้านวัดด้วยเพื่อความแน่นอนครับ

ส่วนใหญ่ ผมเจอแต่เบิกเกิน คิดตังเกิน ประเภทใช้ 7 ลิตร เบิกมา 8 คิดเงิน 8 พอเอาคู่มือติดรถมาดู ดันบอกว่าคู่มือผิดซะงั้น  >:(

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
กรณีคล้ายๆ กันครับ ของผมตาม spec ต้องใช้ engine oil  สี่ลิตรกว่านิดๆ แต่ช่างแกเปลี่ยนแค่ 4 ลิตร แกบอกว่าพอแล้ว ผมก็งง

ปรากฎว่าขับไปไม่ถึงโล รถมีเสียงติ้งๆ เตือน พร้อม ขึ้นข้อความว่า Engine oil pressure too low. Turn off the Engine.

เลยต้องขับกลับไปเติมอีกเกือบครึ่งลิตร ก็หาย

เล่นเอาใจหายหมด นึกว่ารถเป็นอะไร

สรุป เติมตาม spec เถอะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เท่าที่ทราบ น้ำมันเครื่องนี่มันผิดเซ้นส์คนส่วนใหญ่ครับ

เติมมากไป มันจะไปตีๆกันจนเกิดเป็นฟองอากาศ อันนี้ไม่ดีครับ แต่ถ้าเติมน้อยไปนี่ถ้าไม่น้อยจนถึงระดับ LOW มันไม่เป็นไรนี่ครับ ?

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เพราะเจ้าพรีอุสนี่แหล่ะ

ทำให้ผมอยากเขียนจดหมายไปหาโตโยต้า
เรียกร้องให้ศูนย์บบริการ เริ่มใช้ถัง 200 ลิตร ในการเซอร์วิสลูกค้าซักที

ออฟไลน์ Equcha

ปกติเวลาถ่ายน้ำมันเก่าออก มันก็จะไม่ได้ออกมาทั้งหมดครับ อาจจะค้างอยู่ตามส่วนต่างๆของเครื่องครับ
เลยทำให้เวลาเติมกลับเข้าไปไม่ได้เยอะตามที่คู่มือเขียนไว้ ส่วนใส้กรอกอากาศถอดออกมาดูก็จะเห็นครับว่าของใหม่หรือของเดิม

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมตัดปัญหาขอ คืนใส้กรอง นมค ด้วยครับ

และเอา นมค ไปเองอีก 0.5 ลิตร

ออฟไลน์ shando

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองวิ่งไปซักอาทิตย์แล้วมาเช็คอีกที

ออฟไลน์ inew

• Full Member
1.ดูที่ก้านวัดถ้าอยู่ในระดับที่เหมาะสมก็โอเคละครับ เค้าอาจจะถ่ายไม่ทันหมดแต่รีบ
2.คราวหลังทำเครื่องหมายไว้เลยครับ..ความจริงจะปรากฎ
3.ได้ครับน่าจะพอดี
4.ถ้าไม่มีรายการอะไหล่ก็คือไม่ได้เปลี่ยนครับ และกรองแอร์ไม่ฟรีครับ (อาจไม่ได้เปลี่ยนเพราะสภาพดีอยู่,หรือลืม!!) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าจะเกิดปัญหากับเครื่องยนต์
ส่วนมาก คือ
การเติมน้ำมันเครื่อง  มาก เกิน ไป ทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนัก (เหมือนคุณเดินลุยน้ำ)
ถ้าน้อยกว่า มักจะไม่เป็นไร (แต่ห้ามแห้งนะ)

โดยปรกติ วิศวกรเขาจะมีสัญลักษณ์ ระบุช่วง ระยะไว้ (ไม่ได้เป็นมีขีดเดียวเส้นตาย)
ซึ่งเขากำหนดไว้ เผื่อสำหรับ กรณี เครื่องยนต์ร้อน-เย็น
เติมให้อยู่ในช่วงไหนก็ได้ แต่อย่าให้ต่ำกว่า Low และ ไม่เกิน MAX

บางคัน เติมไว้ถึงขีดบนสุด (MAX) เพราะเป็นเครื่องยนต์เก่า จึงเผื่อไว้สำหรับการรั่วไหลไปตามกระบอกสูบ หรือ ประเก็นต่างๆ เมื่อยามใช้งานไปสักระยะหนึ่ง

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด