ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถนานๆ รู้สึกเมื่อยที่หลังมากๆๆๆๆๆ ทำไงดี  (อ่าน 11271 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
  ตอนนี้ผมรู้สึกปวดหลังมาก หลังจากที่ได้ขับรถทางไกล....   ไม่รู้สิน่ะ พักหลังๆนี้ผมจะเป็นบ่อยมากๆ เลย

คงคิดว่าอาจะเป็นเพราะรูปทรงของเบาะและท่านั่งมั้งครับ  เพราะปกติปรับเบาะแบบเอาหลังพิง แล้วยื่นแขนเอาข้อมือวางที่ส่วนบนสุดของพวดมาลัยพอดี เผอิญกลับรู้สึกว่าตัวเองแขนสั้นแต่ขายาวซะงั้น  ดังนั้นท่านั่งทำให้หลังค่อนข้างจะตรง  ทำให้ขับรถนานๆ แล้วมันเมื่อย  อีกอย่างรถที่ผมขับอยู่คือ มิตซูฯ ไทรทัน พลัส ครับ ตัวเบาะรถเองก็ไม่ค่อยจะโอบผมเท่าไหร่

อยากทราบว่าใครพอจะมีวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น เช่น การปรับท่านั่งที่เหมาะสม บ้างครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ขับรถนานๆ รู้สึกเมื่อยที่หลังมากๆๆๆๆๆ ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 12:01:21 »
พูดจริงๆ นะ แนะนำให้ไปเล่นโยคะ

การปวดหลัง อาจเกิดจากเบาะรถ และ/หรือ สรีระของคุณเอง กับท่านั่ง

โยคะ จะเป็นการปรับสรีระ การนั่ง การเรียงกระดูกสันหลัง นอกเหนือจากการออกกำลังกาย สมาธิ แต่เน้นว่าต้องเป็นโยคะสาย iyengar or astanga นะครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ขับรถนานๆ รู้สึกเมื่อยที่หลังมากๆๆๆๆๆ ทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 12:09:28 »
ก็ต้องปรับพนักพิงหลัง ให้มันเอนสบายที่สุดครับ
แต่เอาแบบเอนสบาย แล้วยังควบคุมรถได้ดี
ซึ่งลักษณะนี้ ไม่จำเป็นต้องเอาข้อมือไปวางพาดพวงมาลัยให้พอดีก็ได้

ส่วนการปรับเบาะแบบ ขับหลังตรง ข้อมือวางบนพวงมาลัยได้นั้น
ผมจะปรับท่านั้นเฉพาะวิ่งพวก club race ในสนามซะมากกว่า
ขับนานๆ ไม่ไหวครับ เมื่อย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 13:13:05 »
ผมว่าคงเป็นเพราะลักษณะภายในรถด้วยแหละครับ

เวลาขับไทรทันเหมือนรู้สึกว่าคันเร่งมาตื้นมาก

ทำให้เหมือนรู้สึกตัวเองขายาวแต่ตัวสั้น

เพราะผมก็รู้สึกเหมือนกันตอนช่วงแรกๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 14:53:11 »
ผมว่าคงเป็นเพราะลักษณะภายในรถด้วยแหละครับ

เวลาขับไทรทันเหมือนรู้สึกว่าคันเร่งมาตื้นมาก

ทำให้เหมือนรู้สึกตัวเองขายาวแต่ตัวสั้น

เพราะผมก็รู้สึกเหมือนกันตอนช่วงแรกๆ

คือผมรู้สึงงี้จริงๆๆๆ  แต่ไม่น่าจะเป็นที่รถเท่าไหร่หรอก เพราะผมขับ ออฟตร้าผมก็เป็นน่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 15:45:41 »
แหะๆ

ผมว่าผมเป็นแค่ไทรทันคันเดียวแฮะ

คันdimensionผมไม่เป็นไรอ่ะ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 16:41:41 »
1.เปลี่ยนเบาะ
2.เปลี่ยนรถ

;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 16:54:36 »
ลองพวกรถที่พี่คิดว่าที่สุดและที่สำคัญเบาะในรถไม่เมื่อยและราคาที่ไม่สูงเกินไปพี่ก้อเอาคันนั้นแหละครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 17:03:09 »
ฮ๊าาาา

พี่จิมมี่เล่นงี้เลยหรอออออออออ

งั้นผมขอเปลี่ยนคำตอบดีกว่านาาาาาา  ฮ่าๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 18:20:54 »
สรีระแต่ละคน ไม่เหมือนกัน และรถแต่ละคัน ก็ออกแบบตำแหน่งต่างๆ ไม่เหมือนกัน

การปรับเบาะ พวงมาลัย และท่านั่งขับของแต่ละคน จึงไม่เหมือนกัน 100%

หลักการปรับเบาะ พวงมาลัย และท่านั่ง ที่เค้าบอกกันว่า ถูกต้องอย่างโง้น อย่างงี้

เราอ่านแล้ว ก็ดูคร่าวๆ เป็นหลักการ แต่ไม่จำเป็นต้องให้เหมือนเป๊ะ

ถ้ายังรู้สึกว่า นั่งนานๆ แล้วเมื่อย ก็ต้องลองเปลี่ยนท่านั่ง / เปลี่ยนระดับความสูงเบาะ / เปลี่ยนองศาพนักพิง / เปลี่ยนระดับพวงมาลัย

ปรับเข้าไป หาไปจนกว่า เราจะรู้สึกว่า เออ ท่านี้ สบายที่สุด / สบายกว่าท่า-ตำแหน่งอื่นๆ แล้ว

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 18:24:24 »
ตอนผมหัดขับรถใหม่ๆก็เป็นนะครับ

ลองปรับเบาะ หาหมอนมารอง ลองหาเบาะแต่งมาใส่

เคยถึงขนาดไปหา RECARO แท้ๆ

ที่มันเป็นรุ่นที่ปรับไฟฟ้า ร้อยล้านตำแหน่ง มีพัดลมเป่าหลัง เป่าแข้ง เป่าขา

มีถุงลมดันหน้า ดันหลัง ดันข้าง ดันมันทุกที่

มันก็ไม่เห็นจะดีขึ้น

หลังๆชักมีอาการปวดต้นคอเพิ่มมาอีก

ชักจะยังไงๆแล้วสิ

พอไปหาหมอเพื่อตรวจร่างกาย

เชื่อมั๊ยครับ

หมอจ่ายยามาเป็น

" ซิทอัพวันละ 100 ที "

หายเป็นปลิดทิ้งครับ

หมออธิบายว่า เวลาเรานั่งขับรถ หลังเรามันไม่ได้แนบไปกับแนวเบาะตลอด

จะต้องสร้างกล้ามเนื้อแนวแกนกลางลำตัวเพื่อมาช่วยพยุง

เพราะเวลาที่รถวิ่ง จะมีแรงมากระทำที่ตัวเราจากหลายทิศทาง

ทำให้จะต้องเกร็งตัวช่วย เพื่อไม่ให้ตัวเอี้ยวไปมา

ลองดูครับ อาจจะพอได้ผลบ้าง

อ้อ...

เวลาซิทอัพ ให้ทำท่าเหมือนกอดอกนะครับ

ห้ามเอามือมาไว้หลังคอ ไม่งั้นมันจะไม่ได้ออกกำลังทุกส่วนที่ต้องการอย่างเต็มที่
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 19:21:13 »
ู^
^
^
วิธีนี้น่าสนใจครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 20:23:06 »
^
^
^
^
^
^
  อ๊าาาา......  มันติด "พุง" อ่าาาาส์
阿蘇山

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 20:27:09 »
เวลาชับรถอย่าเกร็งครับ
เกร็งไหล่คุณจะปวดต้นคอ
ปล่อยสบายๆครับถ่วงน้ำหนักลง
อยู่ที่ตัณเถียน(วัดจากสะดือลงไป3นิ้วและลึกเข้าไปข้างในอีก2นิ้วครึ่ง)
ปัจจุบันคนเราแค่ ยืน เดิน นั่ง นอน นี่ก็ผิดท่าแล้วครับ
ปล่อยไปผ่อนคลายสบายๆ ศีรษะ ตั้งตรงหลังตรง แต่อย่าเกร็งเด็ดขาดกระหม่อม เบาว่อง
เข้าใจกันไหมเอ่ย หะๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 20:36:01 »
ผมก็มีปัญหาครับ ขายาว(นิดๆ) แต่แขนดันสั้นมาก
แก้โดย ขับในเมืองเลื่อนเบาะให้ใกล้ให้มือหมุนพวงมาลัยสะดวก
นอกเมืองเลื่อนเบาะออกให้ขาเหยียบถนัด แต่มือยังคงจับได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 21:00:43 »
คงต้องหาเวลามานั่งปรับโน่นปรับนี่แล้วลองขับดูครับ
เอาหลายๆท่า
หรืออาจจะหาหมอนใบเล็กมารองเอวด้านล่างก็โอเคนะครับ

หนักๆหน่อยก็ลองหาเบาะดีดีมาเปลี่ยนครับ เห็นเค้าว่าพวก Recaro series ที่ใช้ขับในเมืองหรือทางไกล
(ไม่ใช่ขับในสนาม)นั่งสบายมากๆ

ผมเองยังอยากเปลี่ยนเลย
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 21:01:18 »
เปลี่ยนหาเบาะ SAAB มาใส่ครับ นั่งสบายจริงๆ นะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 02:30:59 »
1. ตรวจท่านั่งก่อนว่าถูกต้องรึเปล่า งอมากไปหรือยืดมากไปรึเปล่า
บางทีช่วงขาเราเอง อาจไม่สัมพันธ์กับช่วงแขนเรา แก้ได้ด้วยการใส่รองเท้าพื้นหนา หรือ ปรับคอพวงมาลัยเข้าออก ปรับเบาะเข้าออก

2. เบาะมีปัญหารึเปล่า รถบางรุ่นไม่ได้ออกแบบมาสำหรับคนตัวสูง บางรุ่นเก่าเกินจนฟองน้ำยุบ นั่งแล้วหลังค่อม ขับนานๆจะปวด
แก้ได้ด้วยการเอาเบาะไปเสริมฟองน้ำแล้วหุ้มใหม่

มาสด้าแอสติน่าผมมีปัญหามากเรื่องของเบาะที่นั่งแล้วเตี้ย หลังค่อม ขับนานๆปวดหลังมากๆ

ผมแก้ปัญหาด้วยการใส่เรคาโร่ ทำรางให้สูงพอดี ได้เซนเตอร์
ปัญหาเหล่านี้ก้อไม่มีอีกเลย ฮี่ๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 13:53:38 »
ปรับเบาะท่าที่จะนอน แล้วก็ลองขับดูผมไม่เคยปวดหลังเลย เบาะก็ไม่กระชับอะไรมากมาย แต่ ผมว่ามันผ่อนคลายมากกว่า

หาท่าที่ชอบที่สุดแล้วกันถ้าไม่ก็ลองแบบพี่จิมบอก เอาของนาวาร่ามาดูแล้วจะสบาย แต่ผมไม่ชอบเบาะ(นาวาร่า)เท่าไรมาบีบแผ่นหลัง แต่ไม่ปวดนะ ไม่เหมือน นาง Lติ๊สสสส บีบซะจุกเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 14:59:29 »
 ;D ;D ;D.................get a back supports.................see in yellow pages...........i i

funnybear