ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไปดู Honda Freed มา ทำไมรู้สึกว่ารถมันเล็กยังไงไม่รู้ครับ (หรือผมจะอ้วนเกินไป)  (อ่าน 7068 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมไปดู Freed มาครับ

ผมรู้สึกว่ารถมันเล็กกว่าที่ผมคิดไว้ ที่ผมรู้สึกว่ามันเล็ก คือ

จริงอยู่ที่รถคันนี้ แถว สองคล้ายๆ กับแถวแรก แต่ผมเลื่อนเบาะไปจนสุดแถวสอง และแถวแรกปรับปกติ

ผมกลับไม่รู้สึกว่า มีที่วางขาเพียงพอ ผมรู้สึกว่ามันแคบและอึดอัดมากๆ(ที่วางขา) ทั้งที่หลังคาสูงครับ

กับ ตำแหน่งพวงมาลัย ผมว่ามันแปลกๆ คือคล้ายๆ กับรถตู้ กับอีกคัน คือ Avanza คือมันจะสูงๆ ถ้าเลื่อนจนสุด ต้องปรับให้ต่ำๆ ถึงจะดี แต่ก็ไม่เหมือนรถเก๋งเท่าไรครับ
ส่วนการกะระยะข้างหน้า ผมว่ามันดูยาก มองไม่เห็นข้างหน้าเลย เพราะคอลโซลกับกระจกยื่นไปข้างหน้ามากๆ มองไม่เห็น ในความคิดของผม ผมว่าขับลำบากกว่า  Ananza ครับ

ตัวผมสูง 175 หนัก 90 ครับ

คิดอย่างไรกันครับ กับเรื่องนี้  ;)

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ฮ่าๆๆ ตอบในฐานะคนสูง 1.92 เมตร

รถที่หลายคนชมว่าดี ผมก็มีปัญหากับมันหลายคันเป็นเรื่องปกติครับ เรื่องความรู้สึก นานาจิตตังครับ

อย่าง อัลติสรุ่นปัจจุบัน ครูซ มาสด้าสาม พวกนี้ผมอึดอัดมากครับ

สำหรับฟรีด ผมว่าเบาะมันตัวเล็กไปนิดรึป่าวครับ เหมือนทำขายคนญี่ปุ่นอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมสูงเท่า จขกท เลยครับ แต่เบากว่า 15โล ;D
ไปนั่งฟรีดมา ม้นไม่ได้สบายอะไรมากมายสำหรับผม
แต่มันก็ไม่ได้แย่ เบาะแถว1และ2ขึ้น-ลง ยากกว่ารถเก๋งปกติ
ด้านหน้ากะยาก กระจกบานใหญ่ คอนโซลหน้ายื่นมาก
Avanza ดูจะใกล้เคียงรถเก๋งมากกว่า(นิดนึง แต่เรื่องคุณภาพตัวรถไม่ต้องเอามาเทียบกัน)

สุดท้ายมันขึ้นกับสรีระและความเคยชินล้วนๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ผมว่าไม่เล็กนะ เมื่อเทียบกับแจ๊ซ ใหญ่กว่ามากๆ

ถ้าคิดว่ามันเล็ก คงต้องไปดูตัว Stepwagon
 ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
^
^
ตอนที่ผมไปดู Freed ผมก็ได้ไปลองนั่ง Step WGN ด้วยครับ
คนละเรื่องเลย Step โปร่งกว่ามากๆเลย และก็น่าจะขับยากกว่ามาก
ความรู้สึกเสมือนเราเป็นปลาในตู้ปลา ;D (ถ้าเป็นหลังคากระจกจะขนาดไหน)

ถ้างบถึง Step น่าสนกว่าเยอะ แต่ราคาต่างกันเกือบ3เท่าแน่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ผมสูง 175 หนัก94โล ใช้แจ๊ซมาก่อนฟรีด
และใช้ฟรีดมา2ปีกว่า
กลับไปขับแจ๊ซของน้องสาว ผมอีดอัด และขับยากกว่า
การกะระยะหน้า วิศวกรเค้าออกแบบได้ดี
มุมมองที่ขอบกระจก คือระยะสุดทางของกันชนรถ
เดี๋ยวนี้ไม่ต้องมองเห็นหน้ารถแล้วครับ
รถรุ่นใหม่ๆจะใช้วิธีนี้ทั้งนั้น ไม่เชื่อลองทดสอบดูได้
ส่วนสเตป ภายในจะกว้างน้อยกว่าฟรีด5ซม. แต่จากพื้นรถถึงเพดานมากกว่า15ซม.
และยาวกว่าฟรีด  เลยทำให้ดูโล่งกว้าง...
--------------
ผมว่า ที่ จขกท. กล่าวน่าจะเป็นความรู้สึกล้วนๆครับ
เพราะผมก็กล่าวจากความรู้สึกเช่นกัน
ยกเว้น ลักษณะการนั่งของตอนสาม ที่ไม่ต้องชันเข่าเหมือนPPV
อัตราเร่ง ฟรีดจะขับอืดๆ  และกินน้ำมันมากกว่ารถ1.5ด้วยกัน
ออกจะไม่ทันใจวัยรุ่น แต่จะไหลไปเรื่อยๆ เลย100นี่จะวิ่งฉิวเลยครับ
------------------
และมันตอบสนอง พาผมมุดซ้ายขวา
ได้คล่องพอๆกับตอนขับแจ๊ซเลยทีเดียว.....
จากความยาวที่สั้นกว่ารถ4ประตูทุกคันแม้แต่ วีออส ซิตี้
ผมเอาตลับเมตรวัดมาหมดแล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 22:11:15 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ Joii

จากที่ได้นั่ง freed อยู่บ่อยๆ
เรื่องเบาะแถวสองไม่สบายเท่า avanza ผมว่าจริงครับ
เรื่องการกะระยะด้านหน้า ผมว่าไม่เห็นแปลก เพราะรถใหม่ๆ มันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว แต่ทรง avanza ด้านหน้ามันไม่ลาดเทเหมือน freed ทำให้มองเห็นด้านหน้ารถ เลยกะระยะง่ายกว่า

แต่โดยรวมยังไงผมก็มองว่า freed น่าใช่กว่า avanza มากๆ ครับ ไม่งั้นก็คงไม่เชียร์ให้ที่บ้านซื้อตั้งแต่สองปีที่แล้วหรอก (ตอนราคาแพงๆ อะ) เห็นราคาตอนนี้แล้วเจ็บใจ อยากได้อีกคัน

ออฟไลน์ Action

ผมสูง 185 หนัก 80 ผมเองเคยไปนั่งและขับเล่น บอกเลยว่าไม่สนุกเลย อึดอัดพอสมควรหรือว่าขาผมยาว ;D

ลองมองตัวเลือกอื่นดีกว่า เป็นผมจะหันไปเลือกพวก mpv ดีกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อืม ใช่ เห็นด้วยครับ อ้วนไป

ฮ่าๆ

GreenG

ฮ่าๆ

อ้าว ซะงั้น

ฮ่าๆ

อ้าว ซะงั้น
น้องเค้าเบากว่า ยังอ้วนไป งั้นผม จะลด นน.ดีกว่า

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

ผมว่า Freed เบาะเล็กไปนิดนึง สำหรับ คนตัวใหญ่ ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผม 170 หนัก 55 นั่งสบายทุกคันตั้งแต่ ECO Car ยัน Veyron ;D

GreenG

ผมว่า Freed เบาะเล็กไปนิดนึง สำหรับ คนตัวใหญ่ ครับ

ใช่ เบาะเล็กครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เข้ามาดูคนพิกัด 90 คุยกัน  ::)

(ตูก็ด้วย)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จะบอกว่า step ขับง่ายกว่า freed จะมีใครว่าผมมะ?

มีโอกาสได้ลองถนนเดียวกัน ทางด่วน โค้ง เดียวกัน เครียดน้อยกว่า

แล้วก็การกะระยะในซอยแคบๆ ง่ายกว่า พวงมาลัย แม่นยำกว่า

ผมเอาไปหลงในซอยแถวเซนต์หลุย ยังกลับรถออกมาได้

เซอร์ไพรซ์!!!

จะบอกว่า step ขับง่ายกว่า freed จะมีใครว่าผมมะ?
มีโอกาสได้ลองถนนเดียวกัน ทางด่วน โค้ง เดียวกัน เครียดน้อยกว่า
แล้วก็การกะระยะในซอยแคบๆ ง่ายกว่า พวงมาลัย แม่นยำกว่า
ผมเอาไปหลงในซอยแถวเซนต์หลุย ยังกลับรถออกมาได้
เซอร์ไพรซ์!!!
ถูกต้องแล้วครับ 
กระจกรอบคันบานใหญ่กว่า
ความยาวเท่าซิตี้    ช่วงล่างแจแปน
ส่วนฟรีดต้องไปหาช่วงล่างแจแปน(เดิมๆ)มาใส่ ก็พอจะเทียบได้
แต่เรื่องเครียดน้อยกว่า  ผมว่าสเตปผมขับเครียดกว่าแน่ เพราะไม่ใช่รถผม คริๆๆๆ