ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Nissan Almera ตัว Top กับ Nissan Silphy 1.6 คันไหนเหมาะสมกว่ากันสำหรับคนเกษียณครับ  (อ่าน 10289 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามครับ

ตอนนี้ น่าจะไปทาง Almera เยอะมากแล้ว ทั้งคุณพ่อผมและผม เพราะ ราคา ความประหยัด ความคุ้มเทียบกับ option ที่ได้ ขนาดรถใหญ่โต(พิ้นที่ด้านหลังกว้างมาก) ค่าต่อทะเบียนกับประกันถูกมาก(เหมือนมีนาของผม) และ เจ้าของอู่ที่ซ่อมรถ Altis และสามห่วงคันเก่าผม ก็ซื้อเจ้านี้ เลยคิดว่าในอนาคต ไม่น่าจะลำบากในเรื่องการดูแลรักษาและใช้งานครับ

แต่คุณแม่ผม ไม่ค่อยชอบวัสดุของเจ้า Almera เพราะมันเหมือน March เเละเป็นพลาสติกแข็งๆ(พ่อผมมองว่า cr v กับ march วัสดุพอๆกัน เพราะ cr v ก็แบบนี้ครับ แต่ altis วัสดุบุนิ่ม ครีมสวย)

กับเบาะหลังของ almera เปิดไม่ได้ ซึ่งไม่อเนกประสงค์เลย

ประกอบกับได้ยินข่าวว่า Silphy จะออกมาเครื่อง 1.6 CVT ซึ่งนิสสัน กะขายให้ Taxi ด้วย(ในรุ่นถูกสุด MT)
น่าจะใช้ได้พอสมควรในแง่อะไหล้ การซ่อมบำรุงในอนาคต

ถ้าคุณมีพ่อแม่ที่จะเกษียณ คุณจะสนับสนุนให้ขับ Silphy ไหมครับ

ผมรู้สึกว่า มันมีข้อดี ในแง่ของ ห้องโดยสาร ใหญ่กว่า almera โดยเฉพาะเบาะหลัง น่าจะนั่งสบายอีกเท่าตัว พิ้นที่วางขาน่าจะเยอะมากๆ วัสดุน่าจะดี เครื่องยนต์น่าจะนิ่งกว่า เนื่องจากเป็น สี่สูบ เบาะหลัง(น่าจะเปิดได้ ตั้งแต่รุ่น 1.6 เดานะครับ)
และน่าจะได้รถเร็ว ก่อนต่อทะเบียนและประกันทั้งสองคัน

แต่ข้อเสีย สำหรับผม คือ ต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกพอสมควร เพื่อซื้อ รถเครื่อง 1.6 (น่าจะประมาณเกือบๆ สองแสน) ซึ่งถ้าเอา altis กับ cr v ขายไป ถ้าขับ almera น่าจะเหลือเงินเยอะ(หลายแสน) แต่ถ้าซื้อคันนี้ ก็จะเหมือน freed ที่น่าจะพอดีๆ(ไม่เหลือตังเลย)

กับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ จะต้องประหยัดกว่า altis 1.8 ตัวหน้าหมู แบบชัดเจน ซึ่งผมไม่มั่นใจเท่าไรครับ ว่ามันจะประหยัดมากกว่าหรือไม่ แค่ไหน

อยากถามว่าทุกท่าน จะโน้มเอียงไปทางไหนครับ และเพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 21:53:10 โดย SilverG »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าไม่ได้ขับไปไหนไกล ไม่ได้ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ผมว่า Almera ก็ OK อยู่ครับ

แต่แน่นอนว่า รวมๆแล้ว Sylphy ก็คงจะดีกว่าครับ ทีนี้ก็ต้องมาดูว่า ถ้าเพิ่มเงินไปซื้อ Sylphy จะ
เป็นการสร้างภาระทางการเงินมากเกินไปรึป่าว แล้วใครเป็นคนจ่ายเงิน ไหนจะต้องมีเงินเก็บสำรองเผื่อไว้เยอะๆ
หรือ เงินเก็บสำหรับการลงทุนในอนาคตด้วย ถ้ามีรายได้มากพอ ก็เอา Sylphy ครับ

แต่ถ้าซื้อ Sylphy แล้วดูเป็นการสร้่างหนี้สินมากเกินไป ก็เอา Almera ครับ แต่ผมมองว่า อายุขนาดนี้ น่าจะได้ใช้รถดีๆหน่อย

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าเป็นคนใจเย็น อัลมีร่าน่าจะพอ

ผมเป็นคนใจร้อน แต่ขับอัลมีร่าแบบนุ่มๆกลัวพัง

แล้วมาปลดปล่อยอารมณ์กับ SR20DE ;D
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
sylphy เท่านั้นครับ almera รถมันยังดูไม่เนียนอยู่   วัสดุดูจากรูปแล้วยังห่างกันหลายขุม

และอีกอย่างถ้าแก่แต่ใจยังรักความเร็วอยู่ก็ sylphy   ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

ซิลฟี่ภาพลักษณ์ดูดีกว่าครับ  แต่รถจะดีหรือไม่ต้องรอเปิดตัวกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ H.

รอดูออปชั่นก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยตัดสินใจ เพราะตอนนี้อะไรๆก็ยังไม่กระจ่างเลย ยิ่งถ้ารอได้จนลองขับก็จะยิ่งดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 00:31:15 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ NoName__???

slyphy ไทยไม่รู้ตัดอะไรไปเยอะมั้ย

ออฟไลน์ H.

กลัวเหมือนกันว่าจะโดนตัด option ไปเยอะ
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ซิลฟี่ตัวมาตรฐาน 1.6 น่าจะโอสุดครับ
อย่างน้อยมันก็คือเทียน่าไซส์เล็กลงมานิดนึง

แม่ผมก็เป็นคนเกษียณยังไม่ชอบอัลมิร่าเลยครับ
แต่แกชอบมาร์ชมากกว่า

(บ้านนี้บ้ารถท้ายตัดกันทั้งบ้านไม่รู้ทำไม)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Almera รุ่นท๊อปไปเลยครับ รีบจองก่อนที่คิวจะยาวไปกว่านี้ดีกว่าครับซื้อสดอย่างนี้หาคนใส่ชื่อเป็นคันแรกได้สบายได้คืนอีกตั้งหลายหมี่นเอาไว้ใช้อย่างสบายๆ เรื่องอัตราสิ้นเปลืองเป็นอีโคคาร์ยังไงก็สบายๆ ส่วนเรื่องอัตราเร่งพอๆกับมาร์ชซึ่งก็คงรับได้อยู่แล้ว เรื่องอู่ที่ซ่อมเจ้าของอู่ก็ยังใช้เลยเรื่องซ่อมนี่หายห่วงแน่นอน ถ้าคิดว่าแค่ Almera เพียงพอต่อการใช้งานอยู่แล้ว จะต้องจ่ายแพงกว่าทำไม เอาเงินที่เหลือไปเที่ยวทั่วไทยฉลองเกษียณดีกว่า ไปมันทุกเดือนเลย

ว่าแต่ไม่อยากลองเปลี่ยนแนวเป็นกระบะดูเหรอครับ ปีที่แล้วเห็นว่าเอา CRV ลุยน้ำท่วมมานี่นา แนะนำ BT-50 Pro กับ Triton
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ burutrad

น่าจะรอดูซิลฟี่ตัวจริงครับเซลแจ้งว่าสุดยอดมากไปลองมาแล้วแต่ห้ามถ่ายรูปใดๆทั้งสิ้นน่าจะเปิดตัวราวๆ 20 กว่าๆเดือนนี้ครับเค้าว่ามา :D :D

อัลมีร่าก็ใช้ดีนะเพิ่งได้มาเหมือนกันไม่อืดอย่างที่คิด :D :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ป้าผมเจ้าของ Almera ใน User's voice
ก็วัยเกษียนครับ
เน้นขับไปเรื่อยๆ สบายๆ มีความสุขดีครับ
วัสดุคอนโซลเป็นพลาสติกแข็งเป้ก แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับ
เพราะเราคงไม่ได้ไปจับมันบ่อยๆ ;D

ส่วนSylphy มันต้องดีกว่าเกือบทุกด้านอยู่แล้ว
แต่ก็ต้องจ่ายแพงกว่าด้วย
จ่ายเท่าไหร่ก็ได้เท่านั้นครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

NgoH

• บุคคลทั่วไป
วัยเกษียณ หลังเอวไม่ค่อยจะดี รถอีโคคาร์ ไม่เหมาะหลอกครับ
Almera อาจกว้างนะ แต่นั่งไม่สบาย เบาะบางๆไม่กระชับแผ่นหลัง เราไม่ควรมองข้ามเบาะนั่งนะครับ อย่ามองว่ามันโปร่งแล้วจะสบาย ไม่จริง เบาะที่ให้กระชับหนาหน่อย อาจทำให้ห้องโดยสาร อึดอัด แต่นั่งอาจสบายกว่าหลายเท่า
**sylphy เท่านั้น** ถ้าเอาสองตัวนี้

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
ถ้าการเงินไม่ติดขัด อยากให้ดู sylphy ครับ
ผู้ใหญ่ เวลาขับรถจะได้มั่นใจ และรถดู firm กว่า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ไหนๆก็มีมาร์ชอีโคคาร์แล้ว งั้นลองดู Sylphy ตัวจริงก่อนดีกว่า ลงตัวกว่าอัลมีร่านะ (ความเห็นส่วนตัว)

เห็นเซลที่ไปลองขับชมนักชมหนาว่าห้องโดยสารกว้างพอๆกับตัวพี่เทียน่า

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ถ้าเอาแบบพอเพียง almera ตอบโจทย์เลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่แน่ใจนะว่า คุณมองเรื่องรถของคุณพ่อกับคุณแม่คุณยังไง อยากจะให้ใช้รถคันเล็กๆ เพราะเน้นประหยัดหรือเปล่า
แต่โดยส่วนตัว ผมมองตรงข้ามกับ จขกท โดยสิ้นเชิงครับ นี่เป็นมุมมองของผมนะครับ อาจจะไม่ตรงใจใครหลายคน แต่ถือว่าเป็นอีก 1 ความคิดเห็นแล้วกันนะครับ

สำหรับผมรถที่ให้คนที่เรารักนั่ง ยิ่งเป็นรถคันท้ายๆของท่านแล้ว มันควรจะเป็นรถที่มีระบบความปลอดภัยสูง นั่งสบายทุกตำแหน่งในรถ (แม้ว่าส่วนใหญ่ท่านจะเป็นคนขับเอง แต่ผมเชื่อว่า มันต้องมีบางครั้ง ที่จะต้องมีการโดยสารมากกว่า 2 คนแน่ๆ)
ซึ่งโดยส่วนตัว ถ้าผมเป็น จขกท ผมจะไม่มอง Eco car เลยครับ เพราะโดยส่วนตัวผมยังไม่เห็น Eco car ซักรุ่น ที่เบาะนั่งสบายทั้งด้านหน้าและด้านหลังเลยครับ
แม้แต่รถในกลุ่ม Subcompact รุ่นที่พอตอบโจทย์ความสบายของเบาะนั่ง ยังมีไม่กี่รุ่นเอง

ดังนั้น ถ้าให้เทียบกันรถหว่าง อัลมีร่า กับ ซิลฟี่ ผมไปคันที่ใหญ่กว่า สถานเดียวครับ

ปล. อัลมีร่า ด้านหลังกว้างจริงยอมรับ แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายเอาซะเลย นั่งนานๆนี่มีเมื่อยแน่

ออฟไลน์ H.

มันก็ตอบยากเนอะ เอาเป็นว่าให้ท่านเลือกเองดีกว่า บางทีท่านก็แค่ต้องการรถ 1 คันที่พาไปไหนมาไหนได้ รูปลักษณ์ความสบายไม่ต้องการ
H.

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
นั่งเยอะ งบพอ ขอสบายๆ ไป sylphy ครับ

รถคันแรกของบ้าน เน้นประหยัด ไปอัลเมร่าครับ

จขกท. คงได้คำตอบแล้วล่ะ