ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสำรวจการบริการหลังการขายในไทย ออกมาแล้วครับ  (อ่าน 13597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
 ผลการศึกษาวิจัยดัชนีด้านการบริการลูกค้าในประเทศไทย ประจำปี 2555 โดยเจ.ดี.พาวเวอร์ เอเชีย แปซิฟิก
เป็นการสำรวจจากรถ 9 ยี่ห้อ

อันดับ 1 โตโยต้า เป็นสมัยที่ 5 ติดต่อกัน ด้วยคะแนน 854 คะแนน (อืมๆ มันก็น่าจะเป็นอย่างนั้น  :D)
อันดับ 2 คือ ......... เชฟโรเล็ต ? ด้วยคะแนน 851 คะแนน เพิ่มขึ้น 36 คะแนนจากปี 2554 (มาไง ?  :D )
อันดับ 3 ได้แก่ ......ฮอนด้า ด้วยคะแนน 849 คะแนน

ผลจากการศึกษานี้ได้มาจากการประเมินคำตอบของเจ้าของรถยนต์ใหม่จำนวน 3,178 ราย ที่ซื้อรถตั้งแต่เดือนมกราคม 2553 ถึงเดือนเมษายน 2554 และที่นำรถเข้ารับบริการจากศูนย์ผู้แทนจำหน่าย หรือศูนย์บริการมาตรฐานในช่วงระหว่างเดือนกรกฎาคม 2554 ถึงเดือนเมษายน 2555 โดยมีการเก็บรวบรวมข้อมูลภาคสนามในระหว่างเดือนมกราคมถึงเดือนเมษายน 2555  :D :D

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000095588
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 06:09:07 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
เข้าใจผิดมาตลอดเลยสำหรับอันดับสองและสาม

ออฟไลน์ wip

;Dเตรียมรับของขวัญกันเลยชาวโตโยต้า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
อันดับ 2 คือ ......... เชฟโรเล็ต ? ด้วยคะแนน 851 คะแนน เพิ่มขึ้น 36 คะแนนจากปี 2554 (มาไง ?  :D )

ฮาคำว่า  มาไง ?

5 5 5+

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ฮอนด้า....อันดับสาม....จริงง่ะ??
เมื่อรอบที่แล้วช่างใส่น็อตที่จานเบรคไม่ครบเนี่ยนะ??
ก่อนหน้านั้นก็เดินสายไฟใหม่เพราะหนูกัด แต่ขันน็อตที่ท่อเฮดเดอร์ไม่ครบเนี่ยนะ??
แล้วก็ บลาๆๆๆ

แบบนี้ยี่ห้ออื่นก็เลวร้ายกว่าน่ะสิ?? ผมไม่เชื่อง่ะ :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Cool Runner

JD เขามีอะไรๆ Chev หรือเปล่า
ผลถึงออกมาแบบนี้ ขนาดคนในโรงงานเขายังด่าศูนย์กันอยู่เลย
โพล ถ้าอยากให้ผลเป็นยังไงก็สำรวจโดยชี้แนะให้เป็นทางนั้นได้

ออฟไลน์ MUK

คนที่ถูกสอบถามน้อยเกินไปครับ อาจจะไม่ใช่ตัวแทนของคนใช้จริง ก็ได้ครับ
 :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Jd power เอ่อออออออ......
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ gundam126

เชฟบริการแย่ในหลายๆศูนย์ที่ได้เข้าไปมา แต่ได้ที่2 สงสัยไปถามจากใครมาเนี่ย ถ้ามาถามจากผมคงโดนสับเละแน่ๆ jdย่อมาจาดเจ็ดโด้ป่าว

ออฟไลน์ Emission-Tester

ถ้าใช้ สำนักโพล ของไทย เช่น สวนดุสิต เอแบค ห้อการค้า ...

...ผมว่า น่าเชื่อมากกว่า
ปล. ความเห็นส่วนตัวอ่ะครับ  ^^
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: ผลสำรวจการบริการหลังการขายในไทย ออกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:17:03 »

อยากรู้ว่าจากจำนวนคนตอบ 3พันกว่าคนมีคนใช้ยี่ห้ออะไรบ้าง อย่างละกี่%

แล้วเป็น chev.กี่%  แค่ยอดขายจำนวนก็ห่างกับที่1และที่3 ตั้งหลายเท่าเลยอยากรู้ว่าไปถามมากี่คน

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: ผลสำรวจการบริการหลังการขายในไทย ออกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:40:05 »
อันดับ 2 คือ ......... เชฟโรเล็ต   ??  ? ??  หลุดมาไง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:05:01 »
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ไม่เคยเชื่อถือผลของ J.D.Power เลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:21:50 »
ดีนะไม่มีฟอร์ดติด 1 ใน 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 13:02:51 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:36:03 »
ใครอยากจะทดลองคุณภาพบริการของอันดับ 2 ก็ตามสะดวกเลยครับ ผมคนหนึ่งละที่ไม่ขอทดลอง  ;D ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:42:07 »
ดูคะแนนสิครับ ไม่ได้ทิ้งห่างกันมาก ในทางสถิติ ผมคิดว่าไม่มีนัยยะสำคัญ

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:43:54 »

ผมว่า อันดับ 2 หรือ 3 น่าจะเป็น isuzu นะ

เชฟโรเล็ต  ได้อันดับ 2  เหอะๆๆ  ::)

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:45:32 »
ผมใช้ Captiva อยู่  ศูนย์ก็ไม่ได้ต่างเจ้าอื่นนะ  ตามอำเภอใหญ่ ๆต่างจังหวัดก็มีศูนย์แล้ว

อาจจะเพราะแค่เช็คระยะตามปรกติไม่ได้ซ่อมอะไรมาก  แต่ที่ 2 น่าจะมั่ว  :D

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:52:46 »
ยอมรับว่าศูนย์เชฟบางศูนย์สุดจะทนจริงๆ
แต่สำหรับส่วนกลางแล้วก็พอไหว เพื่อนรถเสียบนดอยอินทนนท์ เขามีรถมารับ และยังเป็นธุระหารถสำรองให้ใช่ระหว่างซ่อม ทั้งๆ ที่รถซื้อมาจากศูนย์ที่กรุงเทพ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:59:40 »
เค้าก็บอกแล้วว่าสำรวจ 3178 ตัวอย่าง วัดระดับความพึงพอใจจาก5 ปัจจัย
และระยะเวลาการสำรวจ มันอาจมีความคลาดเคลื่อนบ้าง แต่ก็อยาถึงขนาด
เดือดร้อนออกนอกหน้า ถึงขนาดว่ามีนอกมีในกันเลยครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 13:07:17 »
จัดอันดับ สำหรับผมละกัน

1. Toyota
2. Honda=Isuzu
3. Nissan=Mazda

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 13:08:56 »
ที่ 2 มาไงครับเนี่ย !!?...
ผมเคยไปศูนย์เชฟ 2-3 ครั้ง มีช่วงนึงชอบ CRUZE มากเลยไปดู
พอไปถึงไม่มีการต้อนรับใดๆ มองหน้าลูกค้าเเบบกล้าๆ กลัวๆ ต้องให้ผมเข้าไปถาม ผิดกะ 2 เจ้าตลาดสิ้นเชิง
เเถมทำหน้ายังกะผมไม่มีตังจะซื้อ  ถามคำตอบคำ ไป 2 ครั้งโบร์ชัวร์ก็ไม่มีให้  
ตอนไปก็เเต่งตัวบ้านๆ นี่เเหละครับ วัดใจกันไปเลย เท่าที่เห็นเค้าบ่นๆกัน ตอนนี้ซึ้งเลย !!  :(

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 13:17:31 »
ผมเชื่อว่า ผลสำรวจนี้ไม่ได้มีการเช๊คทะเบียนรถว่ามีรถคันนั้นๆจริงหรือเปล่า ถ้าเรื่องแค่นั้นก็ยังไม่ทำผมว่าเชื่อถือไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 15:24:44 »
JD Power = Joke Dick Power!!!!!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 15:54:29 »
อ้างถึง
ผลจากการศึกษานี้ได้มาจากการประเมินคำตอบของเจ้าของรถยนต์ใหม่จำนวน 3,178 ราย ที่ซื้อรถตั้งแต่เดือนมกราคม 2553 ถึงเดือนเมษายน 2554 และที่นำรถเข้ารับบริการจากศูนย์ผู้แทนจำหน่าย หรือศูนย์บริการมาตรฐานในช่วงระหว่างเดือนกรกฎาคม 2554 ถึงเดือนเมษายน 2555 โดยมีการเก็บรวบรวมข้อมูลภาคสนามในระหว่างเดือนมกราคมถึงเดือนเมษายน 2555

สำรวจ เดือนมกรา 53 ถึง เมษายน 54
ระยะ 1 ปี 3 เดือน  เกิน 2 ใน 3 อย่างมากเข้าศูนย์ไม่ถึง 2 ครั้งต่อรถ 1 คัน

แน่จริงมาสำรวจรถที่ใช้งานเกิน 3 ปีสิ
ศูนย์ฮอนด้าเข้าสาขาที่เดิมเกิน 3 ครั้งแล้วจะรู้ซึ้ง  :P

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 15:57:49 »
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ไม่เคยเชื่อถือผลของ J.D.Power เลยครับ

สงสัย JD Power จะหมดความเชื่อถือก็วันนี้แหละ ผมว่าน่ะ  โดยเฉพาะ เชฟโลเรตเนี้ย มาไง?

ออฟไลน์ Backseat Driver

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 16:02:30 »
มันอาจจะขัดกับความรู้สึกหรือประสบการณ์ตรงของหลายท่าน แต่ยังไงอยากให้ช่วยกันหาเหตุผลสนับสนุนในการวิจารณ์หน่อยครับว่า การสํรวจนี้มีการออกแบบการวิจัยที่มีจุดบอดตรงไหน ให้เป็นการติเพื่อก่อน่าจะดี

ประเด็นนึงที่ผมอยากพูดคือสอบถาม 3,178 คนนี่ถูกว่ามากเกินพอในทางสถิติหลายเท่าเลยครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 16:53:36 »
ความพึงพอใจของลูกค้าไม่ได้ขึ้นอยู่กับภาพรวมทั่วประเทศ แต่เป็นคุณภาพของศูนย์ใกล้บ้านต่างหาก

มันเป็นส่วนที่ลูกค้าน่าจะสัมผัสมากที่สุด อย่าเชื่อถือการจัดอันดับบริการหลังการขายเลยดีกว่าครับ ไม่ว่าจะเป็นสำนักไหน

สังเกตว่า HeadlightMag ยังไม่เคยจัดอันดับเป็นภาพรวมเลย จะทำคือจัดเป็นศูนย์ไป

แค่คิดจะจัดอันดับหลังการขายแบบโดยรวม ผมก็ว่าหมดความน่าเชื่อถือแล้วครับ คุณเข้าใจความรู้สึกคนใช้รถรึเปล่า?

จัดมาแบบนี้ข้อกังขาเยอะแน่นอน ผมก็มีนะ แต่ไม่ใช่กังขาในอันดับ 3 หรือ 2...

ผมขออนุญาต "แซว" คุณพี่ iKrit นะครับ พร้อมทั้งขออภัย มา ณ ที่นี้

ฮอนด้า....อันดับสาม....จริงง่ะ??
เมื่อรอบที่แล้วช่างใส่น็อตที่จานเบรคไม่ครบเนี่ยนะ??
ก่อนหน้านั้นก็เดินสายไฟใหม่เพราะหนูกัด แต่ขันน็อตที่ท่อเฮดเดอร์ไม่ครบเนี่ยนะ??

แบบนี้ยี่ห้ออื่นก็เลวร้ายกว่าน่ะสิ?? ผมไม่เชื่อง่ะ :(

โตโยต้า....อันดับหนึ่ง....จริงง่ะ??
เมื่อรอบที่แล้วเช็คระยะครั้งใหญ่ จ่ายไปพันห้า แต่ช่างดูไม่รู้ว่าแม่ปั๊มป์เบรกใกล้พังแล้ว ปล่อยให้ลูกค้าเสี่ยงเอง เปลี่ยนเองเนี่ยนะ??
ก่อนหน้านั้นอีกศูนย์ก็จะฟันราคามหาโหด โช๊ค 4 ต้น 2 หมื่น ช่องลมแอร์ 4 ช่อง หมื่นเนี่ยนะ??

แบบนี้ทั่วฟ้าเมืองไทยรถทุกยี่ห้อนี่คงมีแต่หลังการขายแบบ "อัครอภิมหาบรมโคตรเลวทราม" เลยสิ?? ผมไม่เชื่อง่ะ :(

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:08:17 »
จัดอันดับ สำหรับผมละกัน

1. Toyota
2. Honda=Isuzu
3. Nissan=Mazda

เห็นด้วยจริง ๆ ครับ จากประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:52:22 »
ศูนย์เชฟห่วยแตกมาก เคยเข้าทั้งศูนย์ในกทม. และ ตจว. = ห่วยพอกัีน
ล่าสุดเอาพลาสติกบังลมหลังกระจังหน้าไปเคลม ทำเรื่องตั้งแต่ ธันวา 54 ได้เคลมตอน สิงหา 55   
ตามเรื่องแทบตายศูนย์บอกไม่มีของ เลยต้องพึ่ง call center  ไม่เกิน 2อาทิตย์ของมาเลย
และอีกหลายๆอย่างของศูนย์เชฟ เรื่องการจัดคิว เรื่องการรับรถ เรื่องห้องรับรอง ไม่เคยเจอที่ไหนแย่แบบนี้เลย
ปกติที่บ้านใช้ฮอนด้า ก็ใช้บริการที่ ตจว ตลอด ยังบริการดีกว่า เชฟ ในกทม.