ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเสียงตรงประตูคนขับบริเวณเบลท์ jazz s mc  (อ่าน 7420 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
ถามคนใช้ ge ใครเป็นแบบผมบ้าง ผมควรจะแก้จากตรงไหนครับแล้วศูนย์ไหนแก้จบบ้างใจจริงไม่ค่อยอยากแก้กลัวเหมือน nissan march คันเก่าแก้ไปแก้มาดังทั้งคัน  แต่เสียงมันน่ารำคาญมากครับมันอยู่บริเวณหูพอดีถ้าบริเวณอื่นผมไม่ค่อยสนใจชินแล้วครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ปล.รถคันนี้ผมพึ่งรับมาเดือนกว่าๆเองครับดังสะแล้วจะไปดังตรงอื่นก็ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 23:01:42 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ของผมรุ่นประกอบที่ญี่ปุ่น ก็ดังครับ ไม่รู้จะเริ่มแก้จากตรงไหนดี แกะแผงประตูมาแล้วก็แน่นหนาดี

:(

ออฟไลน์ Lertvarit

ลองเช็คแผงประตูด้านหลังฝั่งคนขับดูนะครับ

มันจะมีกาวที่ทายึดบริเวณขอบประตู กับเหล็กประตู  [ ไม่ใช่กาวขี้หมานะครับ ]

ที่มันเป็นนูนๆตรงรอยต่อเหล็กนั่นหละครับ เป็นส่วนนูนที่จะสัมผัสกับแผงพลาสติก

ให้ถอดแผงประตูออก แล้วเอาฟองน้ำยัดเข้าไปให้แน่นครับ

Jazz ผมแก้แล้วหายนะ ( ge mc )

ปล. เดี๋ยวพอจุดนี้หาย ใช้ๆไป เดี๋ยวก็มีเสียงใหม่มาครับ ณ จุดๆนี้ ผมปลงกับฮอนด้าทุกรุ่นละ accord g8 ของเพื่อน ยังก๊อกๆแก๊กๆทั้งคัน

เหมือนรถคันละ สองแสนก็ไม่ปาน >:(

แก้ไข : เหมือนกับไปลดการเสียดสีหนะครับ ไม่เชิงไปยัดให้แน่น ( ของผมเป็นเสียงเสียดสีแบบ จิ้ดๆๆๆ นะ คล้ายเสียงไฟช้อต )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 23:53:57 โดย BIGclues »
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ bs

ของผมเป็นเสียงก๊อกๆแก๊กๆตรงหูพอดีเป๊ะเลย ถ้าเสียงจิ้ดๆๆๆผมเป็นบริเวณคอนโซนซ้ายแต่เบามากต้องปิดแอร์กับวิทยุฟัง เรื่องเสียงภายในผมชินนานแล้วครับ new city ก่อน mc อีกคันก็ดังบริเวณไมล์กับวิทยุแต่คันนี้มันตรงหูจริงๆครับอยากแก้ให้หาย :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 00:07:01 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ NoName__???

Honda นี่เรื่องเสียงภายในกร๊อบแกร๊บเป็นปกติจิงๆมีมาตั้งแ่รุ่นเก่าๆแระ. แถมยังเก็บเสียงข้างนอกรถมาบวกเพิ่มอีก

คันเก่าเคยเจอใช้ฟองน้ำหนุนถึงจะหาย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองไปจับขยับๆ ตรงปุ่มปรับระดับของ safety belt ดูครับ ขยับๆ หน่อยก็หาย แต่เดี๋ยวก็เป็นอีก - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ adis

accord เจ้านายผมก็ดังที่ประตูหลังทั้งสองข้างเลยครับ
แต่ผมเคยเจอกับ gv. ผมเหมือนกัน เสียงเหมือนประตูด้านคนขับ และบริเวณเซฟตี้เบล
หาอยู่นาน เป็น ๆ หาย ๆ น่ารำคาญมากครับ
แต่ในที่สุดก็รู้สาเหตุ เป็นเพราะ เบาะที่นั่งคนขับไม่ลงล็อคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 12:26:49 โดย adis »

ออฟไลน์ noobs

ขอถาม จขกท. หน่อยนะครับ - ดังประมาณไหนครับ ดังเวลาไหน ตอน start , เคลื่อนรถช้า - เร็ว

จะได้ไปลองฟังรถของตัวเองบ้าง พูดตามตรงเลยนะครับ
รถผม Jazz S/AT มันดังมากตอนวิ่ง เสียงล้อ เสียงลมข้างนอก ดังกลบไปหมด เป็นยางเดิมนะครับ GOODYEAR ดังจนไม่สามารถแยกว่ามีอะไรอย่างอื่นๆดังอีกหรือเปล่า

ไม่รู็ว่าเปลี่ยนล้อ ยางใหม่จะดีขึ้นหรือเปล่า..

ออฟไลน์ Satanic za'

เฟียสต้าผมก็เป็นครับ แก้มา 3 รอบแล้ว ตอนนี้รู้แล้วว่าสาเหตุเป็นที่อะไร อาจจะเหมือนๆกันก็ได้ เลยมาเล่าให้ฟัง เผื่อเป็นแนวทางนะครับ
ที่เค้าเป็นกันเยอะๆก็
1.เสียงจากตัวปรับระดับเข็มขัด(หรืออาจจะมาจากสปริง) ลองถอดออกดูครับ ถ้าวิ่งแล้วไม่มีเสียง อาจจะมาจากเจ้านี่
2.สายไฟหรืออะไรสักอย่าง มันจะไปตีกับตัวถัง ต้อง damp ใหม่ครับ น่าจะเงียบ
3.มาจากตัดยึด cover ชิ้นนั้นแหละครับ ของผมตัวยึดมันเป็นเหล็ก แล้วมันหลวม ทำให้เวลาวิ่งแล้วมันคลอนจนเกิดเสียงขึ้น

ของผมเป็นเคสที่ 3 ช่างหาเจอครับ แต่จะเอาเข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ของผม ฟอร์ดโฟกัส กลับดังที่ขอบยางประตูหลังซ้ายนะครับ
ไม่รู้จะแก้หายรึเปล่า ไปเช็กรอบ 18 เดือน จะให้ศูนย์ดูซะหน่อย

ออฟไลน์ bs

ขอถาม จขกท. หน่อยนะครับ - ดังประมาณไหนครับ ดังเวลาไหน ตอน start , เคลื่อนรถช้า - เร็ว

จะได้ไปลองฟังรถของตัวเองบ้าง พูดตามตรงเลยนะครับ
รถผม Jazz S/AT มันดังมากตอนวิ่ง เสียงล้อ เสียงลมข้างนอก ดังกลบไปหมด เป็นยางเดิมนะครับ GOODYEAR ดังจนไม่สามารถแยกว่ามีอะไรอย่างอื่นๆดังอีกหรือเปล่า

ไม่รู็ว่าเปลี่ยนล้อ ยางใหม่จะดีขึ้นหรือเปล่า..

ดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาวิ่งบนถนนราดยางเหมือนจะเรียบแต่ไม่เรียบแถวบ้านผมเยอะมาก :'( วิ่งช้าวิ่งเร็วดังเหมือนกันหมดครับ
เปิดเสียงวิทยุตำกว่า 8 เปิดพัดลมเบอร์ 2

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถผมตัวประกอบนอกก็ดัง จากกาบเสาประตู หน้าซ้าย

ยังไม่ทันได้แก้ ชนซะก่อน ทำสี ประกอบใหม่ หายเลย

ดีนะว่าสีเนียน  ;D