ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง ปตท. ดีไหมครับ  (อ่าน 55298 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: น้ำมันเครื่อง ปตท. ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:52:50 »
ถ้าใช้ชิลๆ ไม่อัด ไม่ลาก ไม่เค้น ไม่ขยี้ ไม่บี้ ใช้ได้สบายๆ แต่ควรเปลี่ยนเร็วกว่าปกติหน่อยครับ
ก่อนหน้านี้ผมใช้ บางจาก full syn  api sn ถ่ายที่่ 18000 โล ถ่ายออกมาใสแจ๋วเลย เริ่มหนืดที่15000 โล
แล้วเอารถไปทำวาวล์มา ลองใช้ ptt semi-syn ngv 10-40w พอขับไปได้ 3000 โล เครื่องดังได้ยินอย่างชัดเลย
เลยเปลี่ยนที่ 4500 โล รอบแรกใสไหลเหมือนน้ำเชื่อมอ่อนๆ เลย ปล. ไม่เข็ด เปลี่ยนรอบแรก นมค. เหลืออยู่ 2.3ลิตร
เอาอีกรอบ เปลี่ยนตัวเดิมแต่รอบนี้ ลองอัด  1-2.5k Km เครื่องยังแรงอยู่ พอหลุด 3000 โล เหี่ยวเลย
รอบกวาดอย่างช้า เลยไม่เอาแล้ว เปลี่ยนที่ 4000 โล ใสแป๋วเลย กลุ้มใจจริงๆ นมค. ปตท. ช่างที่ 0 พูดแบบไม่คิดเลย
พี่ใช้ ปตท. ใช่ปะ(มันรู้ได้ไงวะ) ใส ไหล แบบนี้มีอยู่ เจ้าเดียว

โชคดีผมเปลี่ยน vavoline ป๋องเขียว พอดี เปลี่ยนไปพันกว่าโลแล้ว ยังลื่น รอบยังขึ้นเป็นปกติ เดียวต้องรอที่ 4000โล -15000 โล จะได้เหมือนตอนนี้หรือเปล่า
แล้วvavoline ยังถูกกว่า mobile 1 0-30 sn full syn อีก 200 ได้

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่อง ปตท. ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:14:49 »
รถมีใว้ใช้ครับ

ผมยัด ปตท. มา 2แสน 5 หมื่นโลแล้ว เปลี่ยนทุก 2หมื่น 5 พัน โล

ติดแก็ส ด้วย น้ำมันเกียร์ ผมก็ใช้หัวจรวจของ ปตท. เปลี่ยนทุก 8 หมื่นโล

ทุกวันนี้ก็ใช้แบบนี้อยู่ประจำ

ตอนเช้าๆ สตาร์ต น้ำก็ยังกระเด็นออกปลายท่อ ทุกเช้า

รออยู่ ว่ามันจะพังเมื่อไหร่

ห้ามเลียนแบบนะครับ  :D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:57:12 »
ผมซื้อเพราะตอนนั้นแถมโทรศัพท์ไร้สายGE พอดีออฟฟิศที่บ้านจะซื้อโทรศัพท์ไร้ายเลยบอกงั้นไม่ตองซื้อ ซื้อน้ำมันเครื่องแทน

ปัจจุบันไม่รู้ไปทิ้งน้ำมันเครื่องที่เหลือไว้ไหนแล้วส่วนโทรศัพท์ก็ลงหลุมไปแล้วทั้ง2เครื่อง ผมเคยใช้นะ ใช้ไปประมาณ3000โลเอง

ถ่ายทิ้งเลยครับ ผมลองกลับไปเติมน้ำมันเครื่องCastrol GTXแบบน้ำมันเครื่องธรรมดา ไม่สังเคราะห์เกรดรวม ทำไมถึงรู้สึกว่าดีกว่าปตท

แปลกทีสุดเลย

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:33:42 »
จากการใช้งานจริง5000 km. (ส่วนตัวนะครับ)   พาหนะที่ใช้ทดสอบ   Volvo V70 2.3t  Mk1 + MB CLK 200 W209

Mobil1 0w-40                                                                              ดี, รอบเครื่องขึ้นเร็ว แต่ระเหยเล็กน้อย         

Mobil1 5w-50                                                                              รอบขึ้นช้ากว่าเล็กน้อย แต่ไม่มีอาการระเหยหาย

Castrol Edge 0w-40                                                                    รอบเครื่องยนต์ขึ้นเร็วสูงสุดในบรรดาผลิตภัณฑ์ที่ใช้ทดสอบ (แพงที่สุด)

Shell    5w-40                                                                              ลากรอบได้ถึง redline+ให้เสียงเครื่องที่เงียบกว่า

Ptt racing 5w-50                                                                         ราคาถูกที่สุด วิ่งดีแค่สัก 3000 km หลังจากนั้น ฟิล์มมานเริ่มบาง ไม่ลื่นแระ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:33:37 »
ผมใช้ Castrol Magnatec 10W-40 มาตลอดครับ ราคาหลักร้อยปลายๆ รวมกรองแท้เข้าไปด้วยก็พันกว่าบาท ก็โอเคนะครับ
จะมีรอบล่าสุดนี้ ใช้ Caltex Havolene Synthetic Blend อันนี้ลื่นดีครับ ระยะยาวยังตอบไม่ได้ เพราะเพิ่งถ่ายมา