ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง  (อ่าน 9623 ครั้ง)

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
Re: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:10:29 »
ว่ารัฐอย่างเดียวไม่ได้หรอก

เราๆ เองก็ผิด  ไปจองเลขกันทำไม  เค้าเรียงลำดับการจดทะเบียนไม่ใช่หรือ  ก็ต้องตามตามลำดับคนจดจริงสิ  ไม่งั้นจะมีไว้ทำไม

คุณคิดว่า เมือนนอกเค้ามีปัญหาแบบนี้กันมั้ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
Re: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:41:50 »
เห็นด้วยกับ จขกท. ครับ ว่าน่าจะมีเอกสารระบุทะเบียนรถมาให้ใช้ก่อน จริงๆ หนังสือขอความร่วมมือ ง่ายๆ ก็น่าจะพอนะ ไว้ชูให้พี่ตำหนวดดู

แต่อย่างที่หลายๆคนว่าไว้ ระบบราชการ ก็เหมือนเค้กก้อนใหญ่ มีคนรอแบ่ง แถมเป็นของสาธารณะ

ใครจะแบ่งก็เข้ามา แต่ไม่ต้องดูแลมากหรอก ถ้ายังเดินไปได้ก็ทำแบบเดิมแหละ เปลี่ยนแล้วยุ่งยาก

ใครที่มีส่วนแบ่งเยอะ มีเอี่ยวกับผู้ผลิต ก็ต้องหวงมาก ไม่ยอมเปลี่ยน เป็นธรรมดา

อีกปัจจัยคือ ตัวกฎหมายระบุมาแบบนั้น ถ้าทำผิดแปลกไป อาจจะกลายเป็น ทำผิดกฎหมายไป  :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:50:54 »
ว่ารัฐอย่างเดียวไม่ได้หรอก

เราๆ เองก็ผิด  ไปจองเลขกันทำไม  เค้าเรียงลำดับการจดทะเบียนไม่ใช่หรือ  ก็ต้องตามตามลำดับคนจดจริงสิ  ไม่งั้นจะมีไว้ทำไม

คุณคิดว่า เมือนนอกเค้ามีปัญหาแบบนี้กันมั้ยครับเนี่ย

โกดังที่เก็บป้ายมันออกมาที่นึงหลายหมดเลยนะครับ แค่เดินไปหยิบก็ได้เลยจริงๆนะ แต่มันติดระบบงี่เง่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:36:24 »
ทำระบบขนส่งมวลชนดีๆ คงจะช่วยได้อีกทางหนึ่ง
แล้วนโยบายคืนภาษีรถคันแรกเพื่อเอาใจชนชั้นกลางก็อย่าได้มีมาอีก
เท่านี้คงพอจะบรรเทาปัญหาเรื่องป้ายทะเบียนได้ด้วย..โดยอ้อมๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ