ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่ารถ hybrid ที่ขายๆกันอยู่เนี่ย จะลุยน้ำได้เท่ากับรถปกติเปล่าครับ หรือลุยไม่ได้เลย  (อ่าน 5723 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
สงสัยว่ารถ hybrid ที่ขายๆกันอยู่เนี่ย จะลุยน้ำได้เท่ากับรถปกติเปล่าครับ หรือลุยไม่ได้เลย

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
ลองหาในบอร์ดก่อนนะครับหรือหาใน google ก็ได้ครับ มีคนตอบไว้เยอะมากทั้งในบอร์ดและที่อื่นๆ
จริงๆ hybrid มันก็รถปกติธรรมดาแหละครับ เค้าออกแบบมาให้มันทนทุกอย่างเหมือนรถยนต์ทั่วไปแหละครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เห็นเทสแช่น้ำได้เลยครับ แต่มีปัญหาที่เครื่องยนต์ติดๆดับ ถ้าน้ำเข้าเครื่องล่ะก็....
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

ได้สิครับ อยู่บนพื้นฐานรถซีดานก็ลุยได้เท่ารถซีดาน อยู่บนพื้นฐาน SUV ก็ลุยได้เท่า SUV เบนซิน ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รถปกติ ลุยได้แค่ไหน รถไฮบริด และรถไฟฟ้า ถ้าอยู่บนพ้นฐานของรถเก๋งด้วยกันอย่างที่เป็นอยู่นี้
ก็ลุยได้เท่ากันครับ คือราวๆ 60 เซ็นติเมตร จากพื้น

ออฟไลน์ panerai

รถปกติ ลุยได้แค่ไหน รถไฮบริด และรถไฟฟ้า ถ้าอยู่บนพ้นฐานของรถเก๋งด้วยกันอย่างที่เป็นอยู่นี้
ก็ลุยได้เท่ากันครับ คือราวๆ 60 เซ็นติเมตร จากพื้น
โห 60 ซม. เลยหรอครับ นั้นมันครึ่งประตูเลยน่ะครับ :o ผมว่าแค่1ฟุต หรือประมาณครึ่งล้อก็เสียวไข้ขึ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ลุยได้ตามที่เขา test ให้ดูตาม roadshow แหละครับ แต่สถานการณ์จริง เครื่องและไฟฟ้าจะสลับกันทำงาน

จังหวะลุยน้ำถ้าเครืองดับเพื่อใช้ระบบไฟฟ้าก็ซวยสิครับ ดูดน้ำเข้าเครื่องทันที  ;D

ออฟไลน์ afterhour

• Newbie
  • *
ไม่ต่างกับรถธรรมดาที่มีความสูงเท่ากันหรอกครับ ช่วงน้ำท่วมขัง ท่วมทางเท้า prius ก็วิ่งผ่านไปได้นะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ก็ประมาณ 50-60 เซ็น

แต่ทางที่ดีไม่ควรเกินระดับใต้ท้องรถครับ
ให้เผื่อมีเนื้อที่สำหรับน้ำกระเพื่อมนิดหน่อย

แล้วก็ระวังพวกกระบะยกสูงใจร้อนด้วยละกัน
เคยเกิดขึ้นมาแล้วกับ แจ็สปี 05 รุ่นก่อนซึ่งช่องรับลมอยู่ต่ำ
ลุยน้ำอยู่ เจอกระบะแซง คลื่นน้ำซัดเข้าเครื่องรถจนไม่มีแรงวิ่ง
กดเร่งอยู่ 2-3 ทีถึงจะหายสะอึก  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 08:20:10 โดย BestHuafoo »