ผู้เขียน หัวข้อ: GPS ติดตามรถ  (อ่าน 3557 ครั้ง)

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
GPS ติดตามรถ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:13:35 »
กำลังคิดอยากจะติด GPS เพื่อติดตามรถ อยากทราบถึงข้อดีข้อเสีย
และงบประมาณการติด ยี่ห้อ
ช่วยแนะนำด้วยครับ ... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: GPS ติดตามรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:22:07 »
ลองบอกการใช้งานเพิ่มเติมหน่อยได้มั๊ยครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:24:31 »
เวลามีคนบุกรุกแจ้งเตือนผ่านโทรศัพท์ สั่งหยุดจ่ายน้ำมัน ดูว่ารถเราอยู่ตำแหน่งไหน ดักฟัง ไรประมาณนี้อะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:12:14 »
ก็ดีครับ แต่บางครั้ง กล่องทำงานรวนเรเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:48:10 »
อุปกรณ์ GPS ติดตามรถ ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่องการติดตามให้ข้อมูลว่าอยู่ที่ไหน พร้อมข้อมูลย้อนหลังเพื่อใช้จัดการรถ โดยส่วนใหญ่เน้นเพื่อรถ ที่ใช้เพื่อการพาณิชย์
ส่วนการนำมาประยุกต์เพื่อป้องกันรถหายก็เป็นเรื่องตามมา ราคาอุปกรณ์ก็ประมาณ หมื่นกว่าบาท และจะต้องมีค่าบริการรายเดือนเฉลี่ย 300 - 600 บาทต่อเดือน กก็ประมาณ สี่พัน ถึงหกพันบาทต่อปี  แล้วแต่เงื่อนไขของการส่งข้อมูล เช่น ทุกๆ 1 นาที หรือทุกๆ 15 วินาที  :D  ใช้ของ Forth อยู่ครับ

ถ้าเอาแบบถูกต้องตามกฎหมายเลย
1.ผู้ให้บรการระบบ GPS ก็ต้องได้รับใบอนุญาตประกอบกิจการโทรคมนาคมแบบที่1 ประเภท บริการมูลค่าเพิ่มการบันทึกและส่ง (Store & Retrieve Value-added Service)
2.อุปกรณ์ที่ติดตั้งในรถ ถ้าจะเอาแบบถูกต้องตามกฎหมายก็ควรมีใบรับรองจาก กสทช

การเลือกผู้ให้บริการก็สำคัญให้ระวังขายของแล้วปิด Server ไม่ดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 14:56:55 โดย BhuBhu »

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:02:08 »
คงจะเป็น GPS TRACKING มั้งครับ ติดตั้งในรถก็จะสามารถหาตำแหน่งรถได้ว่าอยู่ที่ไหน
แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีค่าบริการรายเดือนหรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลบอกทีครับ สนใจอยู่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:24:22 »
ผมเเนะนำ อยากรู้ให้เยอะ ให้ถามพวกขนส่งเจ้าใหญ่ๆเพราะเค้าติดรถบรรทุกทุกคันหรือไม่ก็

ช่างซ่อมบำรุงของ true เพราะใน vigo ทุกคันติดหมด ขนาดจอดรถสตาร์เครื่องมันยังรู้เลย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:20:26 »
ถ้าหากใช้ติดตามความเครื่องไหวของรถเพื่อทำ data logger ประโยชน์เยอะครับ
ส่วนฟั่งชั่นการใช้งานขึ้นอยู่ที่ server อย่างเดียวเท่านั้น บางตัวออก report ได้ด้วย

แต่ถ้ากันรถหาย อย่าเลยครับ  GPS Jammer เดี่ยวนี้หาง่าย ราคาถูก เพลอๆถูกกว่า GPS Tracking ซะอีก

ออฟไลน์ eknawink

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:44:23 »
ถ้าเอาไว้ตามเฉาพะรถหายนั้นราคา  ไม่เกิน 5000 ครับ  มีรายเดือนครับคือค่า sim โทรศัพท์ทั่วไป  รายเดือนก็แล้วเเต่โปรของ sim นั้นแหละครับ    ก็ทำได้หลายอย่างนะ ดักฟัง ติดตาม ตัดน้ำมัน  ที่บ้านมีตัวนึงซื้อมาแล้วแต่ ยังไม่ได้เอาไปติดเลย  แบบว่าขี้เกียจอ่ะครับ ;D