ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรดี ถูกตำรวจจับข้อหาทะเบียนป้ายแดงปลอม  (อ่าน 16956 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ออก New Focus มาแล้วครับ ที่ศูนย์ไม่มีทะเบียนป้ายแดงของขนส่งเลย

ศูนย์เลยออกป้ายแดงปลอมให้ แต่บอกว่าถ้าโดนใบสั่ง ให้ไปจ่ายแล้วเอาใบมาเบิกได้ ศูนย์ออกเงินให้หมด

ออกรถวันแรก โดนเรียกเลยครับ คือไม่ได้มีอะไรมาก แต่แค่สงสัยว่า

1. ประวัติเราจะเสียไหมถ้าโดนครั้งนี้ แล้วมีครั้งหน้า แล้วโดน โดน ไปเรื่อยๆจนได้ป้ายขาว-ดำ

2. ทำไมตำรวจถึงจับ ในเมื่อข่าวก็ออกว่าทางขนส่งทำเรื่องขอตำรวจให้อย่าเพิ่งจับข้อหาทะเบียนป้ายแดง

ออฟไลน์ checkmate

อยู่เฉยๆครับ ไม่ต้องสนใจ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
โทรเรียกเซลล์มาเคลียร์ครับ ไม่ใช่ส่วนที่เราต้องจัดการ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
จ่ายตำรวจไป 100 ง่ายที่สุด สะดวกและไม่เสียเวลา เชื่อดิ

ออฟไลน์ kan.kom

http://hilight.kapook.com/view/74576/1

ป้ายแดงปลอมเกลื่อน! ตำรวจเห็นใจ ขนส่งออกป้ายไม่ทัน

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
 เค้าจะเอาตัง ไม่มีไรหรอก

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
มีโต๊ะปรับเลยก็จ่ายก่อนแล้วเอาใบเสร็จไปบริษัทรับเงินคืน

ออฟไลน์ zekoza11

รัฐบาลมีนโยบายซะขนาดนี้ รถเยอะมันก็ต้องถูกตามหลักการ
แต่ขนส่งไม่สามารถทำป้ายทะเบียนออกมาได้ทันกับรถ

ไหมไม่ไปจับ ขนส่ง ละครับ ไม่ก็ไปจับ รัฐบาลที่คิดแต่เรื่องเฉพาะหน้า
ไม่วางรากฐานกับผลที่กระทบในภายหน้า

ออฟไลน์ Nookkiez

ปกติเอาใบสั่งไปเบิกกับเซลล์ได้นี่ครับ
Test ..

ออฟไลน์ samgler

ผมว่าตำรวจท่านนี้แย่มากๆ เลยนะครับ กรณีนี้ อย่างที่ทราบกันว่าป้ายแดงตอนนี้มีไม่พอกับความต้องการ (เพราะนโยบายรถคันแรกของรัฐบาล) ทำให้ป้ายแดงแปลกๆ เยอะมาก (Print จาก LaserJet หรือเขียนใส่กระดาษแข็งก็ยังมี) ตำรวจทุกคนก็น่าจะทราบอยู่แล้ว และน่าจะให้ความอลุ้มอล่วยกับประชาชนบ้าง

ลองสังเกตดูก็ได้นะครับ แต่ก่อนนั่งรถป้ายแดงของเพื่อนไปไหน จะโดนตำรวจเรียกตรวจตลอด อย่างน้อยก็เรียกดูสมุดว่าลงรายละเอียดการเดินทางหรือไม่ ในปีนี้มีโอกาสได้นั่งรถป้ายแดงของเพื่อนๆ หลายครั้ง ไม่เคยโดนเรียกแม้แต่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ HornbilL

ป้ายแดงปลอม คำว่าปลอม มันก็ไม่ถูกตั้งแต่แรกแล้ว เพราะฉะนั้นถ้าโดนจับก็ไม่แปลกนี่ครับ

คุณลองคิดภาพรถคันนึงถ้าติดป้ายปลอม แล้วไปชนคนตาย แล้วหนี แล้วคุณจะไปเอาผิดกับใคร

ส่วนเรื่องประวัติเสีย ข้อหาจับปรับ ไม่เสียประวัติครับ

ปกติผมก็ไม่ค่อยชอบตำรวจนะ แต่ถ้าเราไม่ผิด เขาก็ไม่จับ ผมคิดแบบนี้  ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เอาใบเสร็จค่าปรับไปเคลมกับเซลสิครับ

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
เก็บที่เซลล์ ได้เลยครับไม่เสียประวัติ จะโดนกี่ครั้งก็ไปเก็บที่เซลล์

ออฟไลน์ takzakub

คิดซะใหม่นะครับ  
ผมทำงานด้านกฎหมายครับอยากจะแนะนำว่า

จริงๆ  ตามข้อกฎหมาย แล้ว
ถ้าเป็นการปลอม เลขทะเบียนรถ   โดยเลขดังกล่าวไม่มีอยู่จริงเลย  เป็นผิดฐานปลอมเอกสารราชการเลยนะครับ
(แต่ถ้าเป็นป้ายกระดาษ แล้วเป็นเลขของรถที่ขนส่งออกมาให้เราจริงๆ อันนี้ไม่ผิด)

แล้วยิ่งคุณรู้อยู่แล้วว่าเป็นป้ายปลอม แล้วคุณนำมาใช้ ถือว่าคุณมีความผิดฐานใช้เอกสารราชการปลอม ซึ่งมีอัตราโทษ เท่ากับคนที่ปลอมเอกสารราชการ คือจำคุก หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท    ตาม ประมวลกฎหมายอาญามาตรา  268 ประกอบ 264 , 265

ตำรวจเค้าไม่ผิด แล้วเค้าก็ไม่ได้แย่ ด้วยนะ่ครับ   เค้าทำถูกแล้วครับ  หากเค้าเล่นคดีหนักคือฐานใช้เอกสารราชการปลอม เค้าทำได้อยู่แล้วเป็นการกระทำที่ถูกต้องที่สุดแล้วครับ
 ทางที่ดี  ถ้าศูนย์บอกจะปลอมมาให้   คุณควรที่จะไม่รับป้ายทะเบียนนั้นจะีดีกว่าครับ  
ไม่ต้องใส่เพราะเป็นรถใหม่เข้าใจกันได้อยู่ อย่างมากก็แค่โทษปรับเล็กๆ น้อยๆ    หากผิดฐานใช้ปลอมเอกสารราชการ  โทษจำคุกไม่เกิน 5 ปีนะครับ

เรื่องเสียประวัตินั้น  หากเป็นคดี ลหุโทษ (คดี จำคุกไม่เิกิน 1 เดือน ปรับ ไม่เกิน 1000 บาท )  พวกนี้ไ่ม่ต้องซีเรียสไม่มีผลอะไร
แต่หากเป็นคดีที่โทษสูงกว่านั้น ก็เสียประวัติแล้วครับ

ส่วนเรื่องขนส่งมีหนังสือ อันนี้  มันก็ไม่ใช่กฎหมายนะครับ  หากแค่ออกหนังสือแล้วยกเว้นกฎหมายได้ คงไม่ต้องมี สภา กันแล้วครับ
เป็นแค่ขอความร่วมมือ เรื่องเข้มงวด กวดขัน ในการตรวจจับมากกว่า

ตัวอย่างฏีกา
คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 11973/2553

จำเลยปลอมเอกสารแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์ แผ่นป้ายแสดงการเสียภาษีรถยนต์และคู่มือจดทะเบียนรถยนต์แล้วนำไปใช้แสดงต่อเจ้าหน้าที่ เพื่อให้เจ้าพนักงานหรือผู้หนึ่งผู้ใดหลงเชื่อว่าเป็นเอกสารที่แท้จริง แม้จะเป็นการทำปลอมเอกสารราชการต่างประเภทกันและมีลักษณะการทำปลอมที่แตกต่างกัน แต่การที่จำเลยได้ติดแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์และแผ่นป้ายแสดงการเสียภาษีรถยนต์ปลอมไว้ที่รถยนต์คันเดียวกันแล้วนำคู่มือจดทะเบียนรถยนต์ที่ทำปลอมขึ้นไปใช้แสดงต่อเจ้าพนักงานในเวลาเดียวกันนั้นแสดงให้เห็นว่า จำเลยมีเจตนาอย่างเดียวกันเพื่อให้เจ้าพนักงานผู้ตรวจเอกสารเข้าใจว่าเป็นรถยนต์ที่ได้จดทะเบียนและเสียภาษีถูกต้องตามกฎหมาย การกระทำของจำเลยจึงเป็นการกระทำความผิดกรรมเดียวผิดต่อกฎหมายหลายบทตาม ป.อ. มาตรา 90

(เทียบเคียงได้เพราะว่า  คนใช้  ก็ผิดเช่นเดียวกับคนปลอมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 13:21:16 โดย takzakub »

ออฟไลน์ samgler

มาอ่านดูแล้ว รู้สึกตัวเองมาม่าไปหน่อย ของอภัยตำรวจท่านนั้นไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ในความเข้าใจของผม ป้ายแดงที่ออกให้ถูกต้องและมีคู่มือกำกับคือป้ายแดงแท้ครับ ป้ายแดงทำขึ้นเอง หรือป้ายที่เขียนขึ้นเอง มันไม่ถูกต้องแน่ๆ อยู่แล้วครับ

ขับรถไม่ติดป้ายเลย ก็ไม่ถูกกฎหมายอีกนั่นแหละ ถ้าผู้บังคับกฎหมายจะเอาจริง คนทั่วไปก็ต้องก้มหน้าก้มตารับกรรมกันไป

ปล. นึกถึงกรณีน้ำท่วมโคราชเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ปีนั้นก็มีมาม่าเรื่องตำรวจกับผู้ใช้รถเหมือนกัน หวังว่าคงไม่มีมาม่าเรื่องป้ายแดงอีกนะ

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมซื้อโตโยต้า เซลให้มาเหมือนกัน บอกของแท้ไม่มี มีแต่ปลอม แต่ไม่บอกว่าจะโดนจับ

เดือนก่อนครับ ขับไป กทม โดนที่ด่านบ้านไผ่  ออกใบสั่ง จ่าย 200

แต่จะโดนเฉพาะบางด่านครับ

กำ  ไม่มีให้ ทำไม่ทัน ไม่พอ  ใครมารับผิดชอบ ผู้บริโภคโดนเต็มๆ

การปลอมมันมีอีกแง่นึงว่า

ถ้าหากการปลอม  ทำไปแล้ว   ไม่ได้มีเจตนาให้ผู้หนึ่งผู้ใดเชื่อว่าเป็นของจริง  และไม่น่าจะเป็นที่เสียหายแ่ก่ผู้อื่นหรือประชาชน

อันนี้ไม่ถือเป็นการปลอมนะครับ   เช่น  พวกแบงค์กาโม่   หรือป้ายแดง มอไซค์ ซึ่งคนทั่วไปรู้อยู่แล้วว่ามันไม่มี  เป็นของที่ทางร้านทำให้มา ติดชื่อร้าน ชื่อโชวรูม

แต่ถ้าทำในลักษณะเีนียนๆ แทน ป้ายจริงๆ โดยทำปลอมขึ้นมาให้คนเห็นได้ชัดว่า นี่คือป้ายที่ขนส่งออกให้  ทั้งที่ความจริงแล้วไม่ใช่้  มันถือว่าเกิดความเสียหายและเข้าข่าย  ปลอมเอกสารราชการ เต็มๆ

ส่วนการบังคับใช้กฎหมาย  ความเข้มงวดในการบังคับใช้ เป็นอีกเรื่องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 13:56:22 โดย takzakub »

ออฟไลน์ kris-lack

คิดซะใหม่นะครับ  
ผมทำงานด้านกฎหมายครับอยากจะแนะนำว่า

จริงๆ  ตามข้อกฎหมาย แล้ว
ถ้าเป็นการปลอม เลขทะเบียนรถ   โดยเลขดังกล่าวไม่มีอยู่จริงเลย  เป็นผิดฐานปลอมเอกสารราชการเลยนะครับ
(แต่ถ้าเป็นป้ายกระดาษ แล้วเป็นเลขของรถที่ขนส่งออกมาให้เราจริงๆ อันนี้ไม่ผิด)

แล้วยิ่งคุณรู้อยู่แล้วว่าเป็นป้ายปลอม แล้วคุณนำมาใช้ ถือว่าคุณมีความผิดฐานใช้เอกสารราชการปลอม ซึ่งมีอัตราโทษ เท่ากับคนที่ปลอมเอกสารราชการ คือจำคุก หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท    ตาม ประมวลกฎหมายอาญามาตรา  268 ประกอบ 264 , 265

ตำรวจเค้าไม่ผิด แล้วเค้าก็ไม่ได้แย่ ด้วยนะ่ครับ   เค้าทำถูกแล้วครับ  หากเค้าเล่นคดีหนักคือฐานใช้เอกสารราชการปลอม เค้าทำได้อยู่แล้วเป็นการกระทำที่ถูกต้องที่สุดแล้วครับ
 ทางที่ดี  ถ้าศูนย์บอกจะปลอมมาให้   คุณควรที่จะไม่รับป้ายทะเบียนนั้นจะีดีกว่าครับ  
ไม่ต้องใส่เพราะเป็นรถใหม่เข้าใจกันได้อยู่ อย่างมากก็แค่โทษปรับเล็กๆ น้อยๆ    หากผิดฐานใช้ปลอมเอกสารราชการ  โทษจำคุกไม่เกิน 5 ปีนะครับ

เรื่องเสียประวัตินั้น  หากเป็นคดี ลหุโทษ (คดี จำคุกไม่เิกิน 1 เดือน ปรับ ไม่เกิน 1000 บาท )  พวกนี้ไ่ม่ต้องซีเรียสไม่มีผลอะไร
แต่หากเป็นคดีที่โทษสูงกว่านั้น ก็เสียประวัติแล้วครับ

ส่วนเรื่องขนส่งมีหนังสือ อันนี้  มันก็ไม่ใช่กฎหมายนะครับ  หากแค่ออกหนังสือแล้วยกเว้นกฎหมายได้ คงไม่ต้องมี สภา กันแล้วครับ
เป็นแค่ขอความร่วมมือ เรื่องเข้มงวด กวดขัน ในการตรวจจับมากกว่า

ตัวอย่างฏีกา
คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 11973/2553

จำเลยปลอมเอกสารแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์ แผ่นป้ายแสดงการเสียภาษีรถยนต์และคู่มือจดทะเบียนรถยนต์แล้วนำไปใช้แสดงต่อเจ้าหน้าที่ เพื่อให้เจ้าพนักงานหรือผู้หนึ่งผู้ใดหลงเชื่อว่าเป็นเอกสารที่แท้จริง แม้จะเป็นการทำปลอมเอกสารราชการต่างประเภทกันและมีลักษณะการทำปลอมที่แตกต่างกัน แต่การที่จำเลยได้ติดแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์และแผ่นป้ายแสดงการเสียภาษีรถยนต์ปลอมไว้ที่รถยนต์คันเดียวกันแล้วนำคู่มือจดทะเบียนรถยนต์ที่ทำปลอมขึ้นไปใช้แสดงต่อเจ้าพนักงานในเวลาเดียวกันนั้นแสดงให้เห็นว่า จำเลยมีเจตนาอย่างเดียวกันเพื่อให้เจ้าพนักงานผู้ตรวจเอกสารเข้าใจว่าเป็นรถยนต์ที่ได้จดทะเบียนและเสียภาษีถูกต้องตามกฎหมาย การกระทำของจำเลยจึงเป็นการกระทำความผิดกรรมเดียวผิดต่อกฎหมายหลายบทตาม ป.อ. มาตรา 90

(เทียบเคียงได้เพราะว่า  คนใช้  ก็ผิดเช่นเดียวกับคนปลอมครับ)
ขอขยายความนิดนึงนะคะ
เพราะตัวเราเองก็ไม่รู้กฏหมายเหมือนกันค่ะ แต่ก็พึ่งเจอมากับเพื่อนสดๆ ร้อนๆ
พอดีรถเพื่อนใส่ไฟเลี้ยวแต่ง (แต่ไม่ใช่แบบแสบตา หรือมืดทึบนะคะ มันจะออกใสๆ เป็นรถผู้หญิงค่ะ)
เจอตำรวจจับบอกว่ารถดัดแปลง ก็เสียเงินไป 200 บาท
แต่เราก็ถามกลับ ว่า ไมไม่ไปจับร้านที่ขายคะ พวกร้านประดับยนต์ (ถามร้อยเวรที่เป็นคนเซ็นค่ะ) ได้รับคำตอบว่า
ที่ร้านเขาขาย ทางตำรวจไปจับไม่ได้ เพราะ เราไม่มีหลักฐานว่า เขาขายเพื่อการแต่งรถ เขาอาจจะบอกว่า ขายให้กับคนทั่วๆไป เอาไปแต่งบ้านแต่งสวนก็ได้
ฟังแล้วก็งงๆกับข้อกฏหมาย ค่ะ (แล้วคนตอบก็ตอบแบบจริงจังมากนะคะ) เลยอยากจะถามผู้รู้กฏหมายว่า ที่ตำรวจตอบนี่คือ เรื่องจริงของข้อกฎหมายหรือเปล่า หรือตอบมั่วหลอกผู้หญิงตาดำๆอย่างเราเฉยๆ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ adis

ผมว่าหากเจอสถานการณ์อย่างนั้น คุยกับตำรวจดี ๆ สุุภาพ ๆ ไว้ก่อนดีกว่าครับ
เพราะยังไง ๆ เราก็ผิด แต่เราไม่ได้มีเจตนาจะทำให้ผิด แต่ป้ายมันไม่พอ ใคร ๆ ก็ทราบ
คงอลุ่มอล่วยกันได้บ้างครับ
( ตำรวจแถวบ้านผมก็ป้ายแดงเถือนเหมือนกันครับ )

ผมไม่เชี่ยวชาญทางด้าน พ.ร.บ.จราจาจร หรือ พ.ร.บ.รถยนต์  เท่าไหร่   (พวกนี้ต้องศึกษาเพิ่ม)

คร่าวๆ มันมีแค่ว่า

รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เคสนี้ ผมถือว่าเจ้าหน้าที่เขาก็ทำถูกนะ อะลุ่มอะหล่วยได้คงจะเป็นกรณีที่เรามีบันทึกการเดินทางครับ (ผิดก็จริงแต่มีบันทึกไปไหน เพราะช่วงนี้ถูกร้องขอให้ผ่อนผันเล็กน้อยเพราะป้ายไม่พอ ซึ่งไม่น่าเลยนะ สู้ว่าไม่รับรถจะดีกว่าไหม?) เพราะกรณีสมุดจดทะเบียนส่วนมากอยู่กับทางธนาคารครับ (ถ้ากรณีเช่าซื้อ) ไม่ก็ขอสำเนาติดรถแล้วเซ็นคาดทับแล้วกำกับว่าใช้แสดงความเป็นเจ้าของรถติดเอาไว้ได้ครับ

เคสของฏีกา (อ่านแล้วคุ้นๆ เฮ๊ย ตัวนี้เคยเรียนนี่หว่า) ผิดเต็มๆ ตรงที่ "เล่มทะเบียนปลอม" ครับ ชัดแจ้งเข้าไปอีก
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Kubota

• .
รถผมตอนออกใหม่ไม่มีป้ายทะเบียนเลยอะคับ ป้ายแดงก็ไม่ติด ก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
หาเขียวๆ ฟ้าๆ ติดไว้หน่อย ก็พอผมโดนไปสองครั้ง ตจว. ง่ายหน่อย m150
ถ้าไม่ยอมก็ออกใบเสร็จด้วยจะได้ไปเบิกเซลล์ได้

ไม่ได้สอนให้เป็นคนไม่ดี เอาตัวรอดเป็นยอดมนุษย์
 ไม่ว่ายังไงถ้าจะให้โทษใครไปก็ไม่มีใครรับอยู่ดี
ขส. เซลล์ 0 จข.รถ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ CRO

ไม่ติดน่าจะดีกว่าครับ ตร. เข้ารู้อยู่แล้วตอนนี้จะเอาจากที่ไหนมาติด แต่ต้องพกเอกสาร และ อาจจะโดนเรียกบ่อยขึ้นซึ่งอาจจะรำคาญ -_-''

ออฟไลน์ Eddy5659

ทำอย่างไร ทำใจครับ แล้วจ่ายเงินเขาไป

ต่อให้มีเหตุผลยังไง มันผิดกฏหมาย ก็คือผิดแหละครับ
ขนาดผมได้ป้ายแดงจริง วิ่งกลับบ้านตอนสองทุ่ม โดนโบก ก็ต้องจ่ายครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำบุญให้หมาขี้เรื้อนยังดีกว่า ไอพวกนี้มันไม่รู้สถานการณ์ความเป็นจริงอย่างไร จ้องแต่ปรับ ไปจัดการขนส่งนู่นตำรวยหัวขวดเอ๊ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nioka

ใครจะติดป้ายปลอม ตอนนี้ เตือน ครับ

ตอนนี้เซลผมแจ้งว่าให้เก็บป้ายแดงปลอมออก ไม่ต้องติดป้ายจะดีกว่า

เพราะป้ายแดงปลอม โทษปลอมแปลงเอกสาร โทษหนักนะครับ

ยิ่งมาชลบุรี ตอนนี้มีป้ายรณรงค์ ทำผิดกฎจราจร ติดคุกเลยนะครับ

และทางศูนย์ก็แจ้งเซลแล้วว่าไม่ให้ป้ายปลอมลูกค้าแล้วเพราะตำรวจมาเล่นถึง ศูนย์เลย

ตอนนี้ใครจดทะเบียนแล้วแต่ยังไม่ได้ป้ายขาว จะได้รับเอกสารจากขนส่งขอความร่วมมือกับทางตำรวจ

เนื่องจากป้ายผลิตไม่ทัน เพราะฉะนั้นอย่าติดป้ายแดงปลอมครับ อันตราย กว่าไม่ติดแผ่นป้ายเลย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

วันนี้ไปตรวจเช็ครถกับเพื่อนที่ศูนย์ เซลล์ที่ศูนย์ยังบอกเลยว่าตอนนี้แม้กระทั่งป้ายแดงปลอมยังจะไม่มีให้ลูกค้าเลย - -"

เขาบอกว่าวิธีที่ทำได้คือ ต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์จนกว่าจะได้ป้ายขาวมาเลย (แต่ก็ใช้เวลาเป็นเดือน) หรือไม่ก็ต้องขับออกไปทั้งๆที่ไม่มีป้ายแดงใช้หยั่งงั้นเลย

โชคดีที่รถเพื่อนผมได้ป้ายแดงจริงมา ไม่งั้นก็คิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำไง คนซื้อรถแสดงว่าจำเป็นต้องใช้รถ ใครจะปล่อยทิ้งไว้ศูนย์เป็นเดือน และใครจะยอมขับรถโดยไม่มีป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ deardida

ปัญหาที่กล่าวมาทั้งหมด มันเริ่มจากป้ายไม่พอ ทำไมเขาไม่ไปแก้ตรงนั้นกันนะ ถ้าจะแก้จะทำจริง ๆ ผมว่าไม่ใช่เรื่องยากเลยกับไอ้แค่ป้ายทะเบียนไม่พอ ถ้าขนส่งหรือรัฐรู้ปัญหาอยู่แล้ว ปัญหาง่าย ๆ แค่นี้ยังแก้ปัญหาไม่ได้ แล้วปัญหาอื่นๆ ที่สำคัญกว่านี้เขาจะทำอย่างไร หรือเขามองไม่เห็นปัญหา หรือคิดว่ามันไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
ผมว่าเรื่องแบบนี้บางทีก็จริงจังเกินไปนะครับ รู้นะครับว่ามันเป็นเรื่องผิดกฏหมาย แต่ว่าผู้บริโภคก็ไม่ได้อยากจะทำผิดสักหน่อย
ปัญหามันอยู่ด้านบนนู่น ก็รู้ๆกันอยู่ คุยกันดีๆก็น่าจะอภัยกันได้นะครับ
ผมอยากรู้ว่าถ้าเป็นคุณตำรวจออกรถมาแล้วได้ป้ายปลอมหรือไม่มีป้ายแล้วเค้าจะขับไหม ถ้าจำเป็นต้องใช้รถไปที่อื่น เค้าจะขับไปไหม ::)
ปล.ไม่รู้เหมือนกันว่ารัฐบาลเค้ารู้ปัญหานี้ไหม แล้วเค้าได้จัดการอะไรบ้างหรือป่าว เพราะตอนนี้ป้ายแดงเยอะมากก ผมถือว่าเป็นปัญหาสำคัญเหมือนกันนะ