ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามสมาชิกเกี่ยวกับเครื่องยนต์ตัวใหม่ของค่าย BMW  (อ่าน 3941 ครั้ง)

ออฟไลน์ sharp1984

• Newbie
  • *
ผมอยากจะถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าเครื่องยนต์ของ BMW Thailand ตอนนี้มีรุ่นไหนบ้างที่ใช้แบบ Turbo 2 ตัว , และรุ่นไหนที่ใช้ Turbo เดี่ยวแบบ Twin Sroll (ไอเสีย 2 พอร์ต และแบบที่ใช้ Turbo เดี่ยวแบบ แปรผันธรรมดาแบบ (ไอเสียพอร์ตเดียว) ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ในบ้านเราเทอร์โบ 2 ตัว ผมไม่รู้ว่ามีหรือป่าวนะครับ
อยากรู้เหมือนกัน รอฟังด้วยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ในเวป จะมีบอกนะครับ ว่าเครื่องยนต์ รุ่นไหน ใช้ Turbo แบบไหน

ออฟไลน์ PREM

Twin Turbo อยู่ใน 525d, 740Li
Twin Scroll Turbo อยู่ในเครื่อง N20 (520i, 528i, Z4 20i) กับ N55 (640i, X6 35i)
Turbo เดี่ยวธรรมดาก็อยู่ในรุ่นที่เหลือครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อยากได้ tripple turbo อะ ที่อยู่ในพวก M-series

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
พวก turbo มากกว่าหนึ่งลูกนี่ไม่อยากจะคิดเวลาซ่อม เคยดูราคา turbo ของ w211 เบิกศูนย์ลูกละ 1xx,xxx แล้วถ้าพ่วงมาสอง สามลูกล่ะ........

ออฟไลน์ sharp1984

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ PREM ที่มาไขข้อข้องใจให้ครับ ผมสงสัยอีกอย่าง คือในส่วนของตัวเครื่องยนต์ ดีเซล เป็นเทอร์โบเดี่ยวแปรผันแบบพอร์ตเดียวหมดเลยโดยไม่มีแบบ Twin Scroll แต่อัพไปใช้เป็นเทอร์โบ 2 ตัวต่างขนาดกันแทนแบบ 525d เหตุใดเครื่องดีเซล เค้าจึงไม่เปลี่ยนมาใช้ Turbo แบบ Twin Scroll อันนี้ พอจะทราบไหมครับ หรือว่า เครื่องดีเซล ใช้ Turbo แบบพอร์ตเดียวแปรผันดีกว่าแบบ Twin Scroll

ออฟไลน์ PREM

ขอบคุณ คุณ PREM ที่มาไขข้อข้องใจให้ครับ ผมสงสัยอีกอย่าง คือในส่วนของตัวเครื่องยนต์ ดีเซล เป็นเทอร์โบเดี่ยวแปรผันแบบพอร์ตเดียวหมดเลยโดยไม่มีแบบ Twin Scroll แต่อัพไปใช้เป็นเทอร์โบ 2 ตัวต่างขนาดกันแทนแบบ 525d เหตุใดเครื่องดีเซล เค้าจึงไม่เปลี่ยนมาใช้ Turbo แบบ Twin Scroll อันนี้ พอจะทราบไหมครับ หรือว่า เครื่องดีเซล ใช้ Turbo แบบพอร์ตเดียวแปรผันดีกว่าแบบ Twin Scroll
ลองอ่านลิงก์นี้ดูครับ http://www.richardaucock.com/bmw-turbos-twin-power-types-for-diesel-and-petrol/
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP