ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ชุดอัพเกรดช่วงล่าง m2 ให้หน่อยคับ  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
วันนี้เกิดเหตุการเหมือนรถจะหลุดโค้ง ถนนเส้น ลำพูน-ลำปางหน่ะคับ

บางท่านน่าจะรู้จักอยู่ ตรงบริเวณที่จะออกจากลำพูนมาแล้วจะมีโค้งยาวๆโค้งนึ่งหน่ะคับ แลนรถที่ส่วนมาจะอยู่ต่ำกว่าแลนเรา แลนเราจะอยู่ข้างบน

วิ่งแลนขวา ลดความเร็วลงแล้ว ประมาณ 90 ขณะที่อยู่กลางโค้งรู้สึกเลยว่ารถโดนเหวี่ยงออก แบบรถเบาไม่มีน้ำหนักใดๆเลย

คิดในใจว่าหลุดโค้งแน่นอน แต่พอเตะเบรคครั้งนึ่ง รถเหมือนมีการดึงเข้ามาในแลนอีกครั้ง รถกระตูกแรงมาก แล้วก็ขับไปได้อย่างปกติ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร captiva ขับได้เร็วกว่านี้มากไม่แสดงอาการเลย  พอเอา m2 ที่เค้าว่าเกาะๆถนน นี่เป็นตัวช่วงล่างสปอต์แล้วน่ะคับกลับมีอาการจะหลุดโค้ง

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยคับว่าควรจะทำอะไรยังไงส่วนไหนบ้าง  งบไม่เกิน 4 - 5 หมื่นคับ แต่เอาประหยัดไว้ก็ดี ;D

ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ choomodify

Re: แนะนำ ชุดอัพเกรดช่วงล่าง m2 ให้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:11:19 »
เช็คลมยางรึยังครับ เรื่องอัพเกรดช่วงล่าง ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำมันเลยครับ ผมลงทุนไปเยอะไม่จบซักยี่ห้อครับ ของเดิมๆ MZ2 น่าจะ OK แล้วนะครับ ลองตรวจสอบลมยางก่อนนะครับ

Re: แนะนำ ชุดอัพเกรดช่วงล่าง m2 ให้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:18:11 »
เช็คลมยางรึยังครับ เรื่องอัพเกรดช่วงล่าง ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำมันเลยครับ ผมลงทุนไปเยอะไม่จบซักยี่ห้อครับ ของเดิมๆ MZ2 น่าจะ OK แล้วนะครับ ลองตรวจสอบลมยางก่อนนะครับ

ก่อนไปผมเติม 33 4ล้อ อ่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:23:23 »
เอาเงินไปลงช่วงล่าง m2 ผมว่าซื้อยางดีๆชักชุดมาเปลี่ยนน่าจะดีกว่านะครับ ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:50:49 »
เอาเงินไปลงช่วงล่าง m2 ผมว่าซื้อยางดีๆชักชุดมาเปลี่ยนน่าจะดีกว่านะครับ ;D ;D

แปลว่า M2 ถ้าจะยากจริงๆ เปลี่ยนยางจะเห็นผลแค่ไหนหรอคับ

บอกตรงๆเลยว่าบ้านผมไม่เคยใช้รถคนไหนจนได้เปลี่ยนยางเลยสักครั้ง เปลี่ยนรถก่อนยางหมดสภาพทุกที

เลยไม่มีความรู้เรื่องเปลี่ยนยางเลยคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:48:33 »
เปลี่ยนยางก่อนครับ ยางติดรถนี่ เท่าที่ผมเคยทดลองขับสมควรเปลี่ยนอย่างเร่งด่วนครับ แ่ต่ถ้าเป็นพวกรุ่น Maxx แล้ว โอเคครับ ผมเคยยืมของเจ๊ๆ รู้จักกันมาซิ่งเล่นแล้วหลงมันมากๆ
ถ้าเปลี่ยนยางแล้วไม่สะใจคุณ ลองไปเบิกกันโคลงหน้าของรุ่น Maxx เลยครับ เลี้ยวได้สมใจนึกแน่ๆ (ถ้าไม่ใช่พวกลูกอีช่างมุด หยุดหักพวงมาลัยไม่ได้นะ)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:25:42 »
เปลี่ยนยางก่อนครับ ยางติดรถนี่ เท่าที่ผมเคยทดลองขับสมควรเปลี่ยนอย่างเร่งด่วนครับ แ่ต่ถ้าเป็นพวกรุ่น Maxx แล้ว โอเคครับ ผมเคยยืมของเจ๊ๆ รู้จักกันมาซิ่งเล่นแล้วหลงมันมากๆ
ถ้าเปลี่ยนยางแล้วไม่สะใจคุณ ลองไปเบิกกันโคลงหน้าของรุ่น Maxx เลยครับ เลี้ยวได้สมใจนึกแน่ๆ (ถ้าไม่ใช่พวกลูกอีช่างมุด หยุดหักพวงมาลัยไม่ได้นะ)

ของผม HB ตัว maxx ช่วงล่างสปอต์แล้วคับ  :P :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 10:53:48 โดย kimmeng21 »

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 14:22:24 »
ลองสตรัทh-driveหรือsilver ไม่เกินสามหมื่น หรือ เปลี่ยนโช๊คเป็นkayaba sr กระบอกฟ้า ประมานหมื่นหก + กันโคลงหลัง + ยางดีดี น่าจะเวิคครับ   ::)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 15:04:54 »
ลองเปลี่ยนยางประเภทนุ่มและเกาะถนนดูครับ

ปล.อย่าไปวิ่งตามคันอื่นครับ
     ให้วิ่งตามแบบฉบับที่ถูกของรถเราครับ
     สุดท้่ายขับสนุกและเร็วกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:40:07 »
เริ่มแรกลองที่ยางก่อนเลยครับไปเปลี่ยนเป็นบริจสโตน RE 002 หรือ โยโกฮาม่า S drive อะไรพวกนี้ที่เป็นยางเน้นการเกาะถนน บางรถจากโรงงานส่วนใหญ่แค่ในระดับใช้งานปกติครับใช้งานหนักหน่วงไม่ไหว เบื้องต้นเลยอาจจะเป็นเพราะยางเริ่มเสื่อมสภาพแล้วเลยเอาไม่อยู่ การปรับปรุงขั้นแรกสุดที่ยางอาจจะเป็นที่พอใจที่สุดแล้วก็ได้ แม้ว่าจะเปลี่ยนรถบ่อยจนไม่ทันครบอายุปีที่รถเริ่มโทรมแต่อย่าละเลยเรื่องของยางครับ การใช้งานของเราอาจทำให้ยางมันเสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควรก็ได้  :)

ที่จริงแล้วในตอนนั้นไม่ควรแตะเบรคนะครับ วิธีแก้รถขับหน้าหลุดโค้งคือหักพวงมาลัยเพิ่มอีกนิดหนึ่งแล้วถอนคันเร่งนิดหนึ่งเพื่อลดความเร็ว ถ้าแตะเบรคเลยมีโอกาสรถหมุนสูงมาก อันตรายๆ  :-X

ถ้าหากว่ายังไม่รู้สึกว่าเกาะถนนถูกใจอีกคราวนี้ต้องสัมภาษแล้วว่าขับเร็วขนาดไหนเข้าโค้งหนักหน่วงเท่าไหร่? แล้วมาเปรียบเทียบดูว่าต้องมีการปรับปรุงช่วงล่างในระดับไหน โช๊คหนืดกว่าเดิม+สปริงโหลดเพียงพอไหมหรือว่าถึงขนาดต้องใช้สตรัทปรับเกลียวกันเลย ความแตกต่างของโช๊คสปริงเดิมไปโช๊คสปริงแต่งไปจนถึงโช๊คสตรัทมันมีความแตกต่างที่ความแข็งกระด้าง สปริงที่แข็งขึ้นแกนโช๊คที่ใหญ่กว่าเดิมที่รถเสียหลักน้อยลงช่วยให้เข้าโค้งได้ดีขึ้นแต่ว่าความนั่งสบายจะหายไปแล้วทดแทนมาด้วยการกระแทกกระทั้นแทน หลายคนข้ามาโช๊คสตรัทเลยแล้วทนไม่ไหวขายชุดโช๊คต่อก็มีเยอะครับ ค่อยๆตัดสินใจดู  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 17:30:49 »
เขาว่ากันว่า KAYABA SR กระบอกฟ้า + สปริง Tanabe นุ่มหนึบนักแล ไม่เตี้ยมากกำลังสวยด้วย

น่าจะจบแถวๆ 3ต้นๆ-กลางๆ รถเมียก็อยู่ในแผนจะใส่อยู่เหมือนกันครับ รอยางครบ 5หมื่นก่อน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 19:36:17 »
ลองสตรัทh-driveหรือsilver ไม่เกินสามหมื่น หรือ เปลี่ยนโช๊คเป็นkayaba sr กระบอกฟ้า ประมานหมื่นหก + กันโคลงหลัง + ยางดีดี น่าจะเวิคครับ   ::)

Bridstone RE-002 ไส่เบอร์ 205/45/16 เพิ่มให้กว้างอีกนิส เส้นนึงก็ ราว 4800 บาท +- ชุดนึงก็หมื่นกว่าบาท

ถ้ายังไม่พอ ก็ไปทำช่วงล่างเพิ่มเอาครับ