ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ hyundai หน่อยครับ  (อ่าน 7898 ครั้ง)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ขอความเห็นเกี่ยวกับ hyundai หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 06:13:31 »
ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ชอบ hyundai coupe รถสวยจริงๆ ชอบรูปทรงรถแบบนี้มากๆ ราคาก็น่าสนใจ ไม่ใช่คนขับรถเร็วแต่ชอบรถสวยๆ เท่าที่ไปลองขับมา hyundai ทำรถดีทีเดียว ไม่ต่างกับที่คุณJ!MMY เคยรีวิวไว้ ทั้ง โซนาตา และ คูเป้ บอกเล่าไว้ครับ คำถามคือ
1. รบกวนวิจารณ์ brand hyundai ในตอนนี้ได้ไหมครับ แนวโน้มน่าจะเป็นอย่างไร เห็นขาย H-1 ได้ดีน่าจะพออยู่รอด
2. hyundai genesis coupe ก็สวยมากมาย จะมีโอกาสเข้ามามากน้อยแค่ไหนครับ เอาความเห็นส่วนตัวเลย อยากลองฟังหลายๆแง่มุมดู
3. หากยังคิดจะซื้อ hyundai coupe (ถ้ามันยังจะขาย) ตอนนี้ถือว่าช้าไปไหมครับ genesis มาแล้ว coupe มันก็คงตกรุ่นไป และคงเลิกผลิต(หรือเปล่า)
4. ช่วงล่างรถ สปอร์ตแท้ๆ แบบนี้ ดีกว่า พวก มาสด้า 3 ฟอร์ดโฟกัส บ้างไหมครับ เอาแง่การทรงตัว การตอบสนอง การดูดซับแรงสะเทือน ทั้งในความเร็วสูง และต่ำ
5. แล้วถ้าเทียบกับสปอร์ต ตัวเก่าๆ เช่น toyota celica เป็นอย่างไรบ้างครับ ดีกว่า ด้อยกว่าด้านไหน
ถามเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ ติดตามคุณ J!MMY มาได้ 1 ปีเต็มๆ แล้ว จากนี้ไปก็ขอเป็นสมาชิกขาประจำในเวปนี้ด้วยนะครับ ;D ;D ;D
ปล. ยินดีด้วยกับ เวปใหม่แห่งนี้ครับ ขอให้เวปแห่งนี้รักษาอุดมการณ์ และแนวคิด แบบนี้ตลอดไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 06:19:39 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ hyundai หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:20:48 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับการติดตามอย่างต่อเนื่องมาตลอด 1 ปี

มาดูแบรนด์ฮุนได ดีกว่า

1.ปัญหาของแบรนด์ฮุนไดในเวลานี้คือ  การที่พวกเขาเลือกจะเติบโตค่อยเป็นค่อยไป
ซึ่งอันที่จริงเป็นเรื่องที่ดีแล้วด้วยซ้ำ แต่ ในเมื่อ โซจิทสึ (บริษัทข้ามชาติญี่ปุ่นที่ไปดีลเอาแบรนด์ฮุนได
มาทำตลาดในบ้านเราอีกครั้ง) ยังคงบริหารในแบบกล้าๆกลัวๆ และไม่อาจทุ่มเงิน ทุ่มงบ ได้เยอะกว่าที่เป็นอยู่
เพราะ บริษัทแม่ในเกาหลีเอง ก็ไม่อาจทุ่มเทความสนใจมากยังตลาดบ้านเราได้มากเต็มที่อย่างนี้แล้ว
แบรนด์ฮุนไดในบ้านเรา ก็จะยังคงค่อยๆโตไปได้แต่เพียงในระดับนี้ครับ

2.อย่าว่าแต่คูเป้แลยครับ ซีดานเองจะยังเข้ามาได้หรือเปล่า?

3. รถสองรุ่นนี้ เป็นรถคนละประเภทโดยสิ้นเชิงครับ

ลองนึกถึงว่า ฮุนได คุเป้ เป็นรถที่เอาไว้ ฟัดกับรถระดับ Honda Prelude หรือ Toyota Celica
แต่เจเนซิส คูเป้ เค้าเอาไว้ อัดกับ Nissan Skyline Coupe / Infiniti G37 ไปจนถึง Lexus IS Coupe/convertible และ แน่นอน BMW ซีรีส์ 3 คูเป้

จะเริ่มเห็นภาพชัดขึ้นครับ

4. ถ้าถามถึงเจเนซิส เราอ่านโหงวเฮ้งแล้ว ก็พอบอกได้ว่ามันดีในระดับนึงแน่ๆ แต่จะเทียนชั้นกับคู่แข่งที่ผมโพสต์ข้างบนนี้ได้หรือเปล่า อันนี้มีทางเดียวคือต้องลองขับดูครับ
ผมเองยังไม่เคยลองเลย และอยากลองเหมือนกัน เจ้าเจเนซิสเนี่ย

5. เซลิกา เอง ก็ไม่ใช้รถสปอร์ตแท้ๆ นัก อยากจะเรียเป็น รถคูเป้ มากกว่า เพราะสร้างขึ้นบนพื้นตัวถังของ โคโรน่า / คารีน่า (ปัจจุบันนี้คือ Premio / Allion) และก็เลิกทำตลาดไปแล้ว
ถ้าเทียบกับเซลิกาแล้ว แน่นอนเครื่องยนต์ ของโตโยต้านั้น ให้พละกำลัง และ ประสิทธิภาพที่ได้จากน้ำมัน รวมทั้งอัตราสิ้นเปลือง ทำได้ดีกว่าฮุนไดแน่ๆครับ

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ hyundai หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:30:23 »
ขอบคุณที่ตอบรวดเร็วครับ ผมคงถามข้อ 4. 5. ไม่เคลียร์
ข้อ4. คือหมายถึง hyundai coupe ครับ คืออยากรู้ว่ามันจะเอามาเทียบกับพวก ซีดานที่เน้นการขับขี่แบบนี้ได้มากน้อยแค่ไหนน่ะครับ โดยเอาแง่การทรงตัว การตอบสนอง การดูดซับแรงสะเทือน ทั้งในความเร็วสูง และต่ำ ซึ่งคุณJ!MMY ได้เคยทดสอบมาแล้ว ลองเปรียบเทียบกันดูนะครับ
ข้อ5. คือเหมือนข้อ 4. นะครับ เอา toyota celica มาเทียบกับ hyundai coupe ในแง่มุมเหมือนข้อ 4. นะครับ คืออยากรู้ว่ามันจะ พอเทียบได้กับพวกรถแบบนี้ได้บ้างหรือเปล่าครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:07:51 »
ผมได้ข่าวมาแว่วๆครับ ว่าจะมีบริษัทเกรย์แห่งหนึ่งกำลังพิจารณาความเป็นไปได้ของ Genesis coupe 2.0T อยู่ครับ เน้นนะครับ กำลังพิจารณาอยู่

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:27:51 »
ไม่ใช่พี่ จิมมี่นะครับ ไม่เคยขับรถรุ่นนี้ด้วย แต่มีข้อมูลรีวิวรถรุ่นนี้อยู่ ข้อมูลนี้มาจากหนังสัง Grand prix ฉบับเดือนมีนาปีที่แล้ว ปก new altis คอลัมน์ Test Drive
ข้อมูล Spec ทางวิศวกรรม จขกท. คงรู้ดีอยู่แล้ว

ข้อมูลทั้งหมดนี้ทดสอบด้วยเครื่อง Vericom VC3200PC นะครับ

อัตราเร่ง
0-60=5.11sec, 0-80=8.37sec, 0-100=11.8sec, 0-120=16.83sec   0-400m=18.34sec, 0-1000m=33.4sec

ความเร็วเดินทางที่เกียร์สูงสุด(4)
100/2600rpm, 120/3100rpm, 140/3600rpm, 160/4600rpm, 180/5100rpm(หนังสือง 4100 น่าจะพิมพ์ผิด)

เบรก
60-0=13.1m, 0-80=24.9m, 100-044.1m 120-0=56.3m

อัตราความสิ้นเปลือง
ในเมือง 8.52km/l นอกเมือง 10.0km/l เฉลี่ย 9.26km/l

ส่วนเรื่อง Handing คงตอบให้ไม่ได้ต้องถามผู้เคยลองมา  รอคุณจิมมี่มาตอบดีกว่า

สมรรถนะทางด้านตัวเลขโดยรวมแล้วยังแพ้ compact 2.0 บางตัวในตลาดอยู่ ถ้าชอบรูปทรงสวยๆไม่ชอบซิ่งก็จัดไปได้กับรถราคาล้านหก หรืออยากซิ่งอนาคตก็เอาไปใส่เครื่องตัวแรง4g63tของมิตซู(ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆมันจะแมทช์กันเหมือนตัวเก่าๆหรือป่าว)  แต่ถ้าอยากซิ่งด้วยก็ Celica millennium 2zz 1.8 192 hpมีทัง AT, MT น่าจะมันกว่าตัวนี้ด้วยงบ 1-1.2 ล้าน (มือสอง) อีทางเลือกที่แถมให้ ถ้าอยากแรงกว่าเดิมในราคาฮุนไดมือ1 ก็ Integra type R (DC5) K20A 220hp 6 MT(มือสอง)

Credit ข้อมูลจาก Grand prix ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 11:29:24 โดย AnubisTT »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 12:16:18 »
ผมเคยลองขับตั้งแต่ช่วงที่มันมาถึงเมืองไทยแรกๆแล้วล่ะครับ

โดยในภาพรวมผมมีความเห็นว่า

ข้อดี - กำลังเครื่องยนต์ช่วงกลางตอบสนองดี 0-100 เร็วกว่า Civic 1.8 แน่ๆ เบาะนั่งสบาย ตำแหน่งการขับขี่สบายกว่าที่คิด รูปทรงพร้อมทำให้ทุกคนเหลียวมองตาม ช่วงล่างเกาะมั่นใจได้ไม่แพ้รถซีดานประกอบในประเทศเครื่อง 2.0 ที่ราคาระดับล้านนิดๆ

ข้อเสีย - เครื่องยนต์ไม่ค่อยเร้าใจเวลาเค้นพลังนัก รอบปลายไม่หวาน เสียงเครื่องงั้นๆ  กระจกส่องข้างน่าทุบทิ้ง และราคาที่ควรจะถูกกว่านี้สักครึ่งล้าน

Genesis Coupe คงไม่มาขายให้เราในราคา 1.6 ล้าน แต่ถ้าสมมติว่าฮุนไดเอารุ่น Genesis Coupe 2.0T 5A/T มาขายในราคาสัก 2 ล้าน ผมจะแนะให้คุณลืม Coupe ซะ แล้วเอา Genesis ดีกว่า

แต่ถ้าชอบ Coupe จริงๆ ผมก็คงไม่ขวาง เพราะอย่างน้อย รถรุ่นนี้ไม่ใช่เกาหลีกิมจี่กระป๋องอย่างที่หลายๆคนยังเข้าใจอยู่ การขับมันไปบนถนน หรือยิงโค้งเล่น ผมไม่เห็นมันจะแพ้รถญี่ปุ่นตรงไหน เสียแต่ว่าต้องจ่ายล้านหกเพื่อแลกมา มันเลยดูไม่คุ้ม เท่านั้นเองครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 16:41:28 »
เคยเห็นรีวิวนี้มาแล้ว ใช้ชื่อ หมียักษ์สำนักอ่างสวรรค์หรือไงเนี่ยล่ะมั้งครับ ยังเซฟไว้ในเครื่องเลย ไม่คิดว่าเป็นของคุณแพน
คือที่สนใจ genesis coupe ก็เจ้าตัว 2.0 นั่นแหละครับ ถ้าไม่ถึง 3 ล้านก็คงเอาแน่ ไม่ได้ใส่ใจเรื่องแรงเท่าไหร่อยู่แล้ว วิ่งได้ 160-170 ก็เร็วมากแล้วสำหรับผม ขอให้รูปทรงสวยงาม ช่วงล่างดีๆ ไม่แพ้พวก มาสด้า 3 ก็พอครับ ปัญหาคือมันจะมาเมื่อไหร่ แล้วถ้าเข้ามาโดยเกรย์ ฮุนไดมอเตอร์ เค้าจะรับดูแลหรือเปล่านี่แหละครับ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 17:00:22 »
ตามความเห็นผมนะ "ฮันเด่ย์" (ก็ผมกระแดะอ่ะ) เดี๋ยวนี้มันไม่ใช่ Korea ding dong car เหมือนสมัยก่อนแล้ว (ขอยืมคำหน่อยนะครับท่านนายพล ;D)
หลังๆเขาพัฒนาตัวเองจนรถนั้นดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ ลองไปดูกระทู้โฆษณาฮุนไดที่ท่านนายพลตั้งไว้สิ มองผ่านๆมันแทบดูเหมือนจะไม่ใช่รถจากเอเชีย
เอาความเป็นยุโรปผสมเข้าไปจนเกือบกลายเป็นเอกลักษณ์ (เกือบนะครับ เกือบ  :D)

จากรถที่ผมเคยได้สัมผัส การพัฒนาเรื่องช่วงล่าง รูปลักษณ์ ของ ฮุนได มีอะไรตรงใจคนที่ใช้รถยุโรปอย่างผมหลายอย่าง
ตอนที่ได้ลองขับผมรู้สึกดี๊ด๊าอย่างชัดเจน (ถามจิมมี่ดู สนุกสนานยิ่งกว่าเมื่อรู็ว่า dvd ที่ติดรถเล่นหนัง...ได้) ไม่บ่นอุบเหมือนขับรถญี่ปุ่นขนาดกลางรุ่นใหม่ๆ

หลายๆคนที่ผมไปบ่นให้ฟังก็นึกว่าผมลำเอียง แต่พอลากไปลองขับเท่านั้นแหละ  ::)

ทุกวันนี้ฮุนไดลบภาพลักษณ์เดิมๆออกไปจากหัวผมได้หมด น่าทึ่งจริงๆ
ฮันเด่ย์ .. ฮัทเกบอเน๊นนนนท์ .. ฮุฮูฮู .. :o :o

จะบอกว่าผมลำเอียงก็ได้ ยอมรับ เพราะมันคงไม่มีลำของใครตรงได้จริงๆหรอก เนาะ ;) (เอ๊ะ นี่เราพูดอะรายออกไป 55+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 17:04:50 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 18:37:50 »
หมียักษ์สำนักอ่างสวรรค์นั่นก็คือชื่อผมใน Mahidol Car Club น่ะครับ สมัยนั้นถ้าได้ขับอะไรก็จะเขียนมาเล่าให้เพื่อนฟังเสมอๆ

ผมคิดว่าคุณไม่น่ามีปัญหาอะไรกับฮุนไดครับ เพราะอย่างน้อยการไม่ยึดติดกับแบรนด์มันก็เปิดโอกาสให้ลองอะไรใหม่ๆกับคุณได้อย่างนึงแล้ว

สำหรับ Genesis Coupe นั้นคงยังไม่มีใครแถวๆนี้ได้ขับครับ แต่เท่าที่ผมดูรีวิวและอ่านสเป็คโบรชัวร์ที่โหลดมาจากเว็บ ผมคิดว่ารถ 1.4 ตันกับ 2.0เทอร์โบ 212 แรงม้า (และ 223ม้าถ้าเติมน้ำมัน 95) มันอาจจะไม่ได้แรงจนคุมไม่อยู่ แต่มันจะทันใจแน่นอน 0-100 มาในราว 8 วิ

เรามาภาวนาให้ฮุนไดบ้านเรานำเข้ามาเถอะครับ แต่ผมบอกได้เลยว่าโอกาสมันยากมากๆ และถ้าเรานำเข้ามาแบบเกรย์ผมก็ไม่คิดว่าฮุนไดไทยจะช่วยดูแลเรื่องซ่อมบำรุงได้ครับ

แต่เห็นด้วยกับผมไหมว่าบางทีการนำรถอะไรเข้ามาขาย มันก็ไม่ใช่เรื่องต้นทุนกับกำไร ยังมีคนอีกมากที่ไม่รู้ว่าฮุนไดทุกวันนี้ทำอะไรได้บ้าง และการนำรถเข้ามาสักรุ่นเพื่อแสดงศักยภาพตรงนั้นให้คนได้เห็น มันก็น่าสนนะ

ไม่ต้องเอา 3.8 V6 มาก็ได้เพราะราคาคงหลายล้าน แต่กับ 2.0เทอร์โบนั้นน่าลอง เพราะถ้าพูดถึงรถขับเคลื่อนล้อหลังที่ม้าเกิน 200 ผมนึกถึงแต่ BMW 325i coupe และถ้ามองหารถขับเคลื่อนล้อหลังที่แรง 200 ม้าและราคาเท่าๆรถบ้าน..ไม่มีเลย!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 10:49:57 »
เค้าอยากเอาเข้ามานะ

แต่ ปัญหาคือ

ดูเหมือนจะมีแต่พวกเราเท่านั้นที่รู้ว่ามันดี

และพวกเรา ก็ ยังไม่พร้อมจะซื้อมันมาขับ

ถ้าสั่งมาสักคันสองคัน แต่ต้องสต็อกอะไหล่ไว้ให้เราด้วย

เอิ่ม เค้าคิดง่ายดายเลยว่า ไม่มาดีกว่า

ถ้าอยากให้มา ทำยังไงก็ด้ให้เขาเห็น Potential ว่ามีคนซื้อเดือนละ 2-3 คันให้ได้ เค้าก็น่าจะขอ บริษัทแม่เกาหลีได้ง่ายขึ้นหน่อยนึงหบะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 21:24:00 »
ผมได้ลองดูๆใน youtube ดูของสื่อต่างชาติเค้าทดสอบ ตัว 200T 212 ม้า 295 นิวตัน-เมตร น้ำหนัก 1505 Kg เกียร์ MT 5 Speed สรุปประมาณว่า มีโครงสร้างตัวถังที่ดีทีเดียว เบรคเยี่ยม (Brembo) ความเฉียบคมของพวงมาลัยดี แต่ยังเป็นรอง 350Z วัสดุภายในยังถือว่า Low cost เกินไป ประเด็นสำคัญที่เค้าวิจารณ์คือเครื่องยนต์ที่ยังไม่ตอบสนองเท่าที่ควร เพราะต้องแบกน้ำหนักมากเกินไป และอีกอย่างคือเกียร์ 5AT ยังไม่ดีเท่าที่ควร จึงแนะนำ MT จะเหมาะกว่า อ้อ อีกอย่างเค้าบอกว่าถ้าคิดว่าอยากจะนำมาเพิ่มความแรงในอนาคต ควรเลือก 200T แต่ถ้าไม่คำนึงถึงการอัพแรงม้า อยากขับแบบเดิมก็ให้เลือกตัว 380GT
อีกข้อ เป็นการนำตัว 200T MT มาขึ้นไดโน แรงม้าที่ล้อวัดได้ 170 ม้า แรงบิด 232 นิวตัน-เมตร สูญเสียจากระบบส่งกำลังประมาณ 20% แต่หลังจากการปรับแต่งตามสเต็ปของแต่ละค่ายแต่ง ความแรงที่เพิ่มขึ้นมาอีกพอสมควรเลยทีเดียว จึงพอจะอ้างอิงได้ว่า 200T สามารถนำมาต่อยอดได้อีกเยอะพอสมควรเลยทีเดียวตามประสาเครื่องเทอโบว์
ผมเอามาให้อ่านเล่นๆนะครับ เผื่อ คุณ YF-19 อาจจะเป็นเจ้าของในไม่ช้านี้ครับ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 23:58:54 »
ถ้าทำใหเกิดความมั่นใจได้ ทุกอย่างจะผ่านฉลุ่ย