ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva กับ tucson เครื่องดีเซลทั้งคู่ เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 6973 ครั้ง)

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
กำลังคัดสินใจฮะ ทางครอบครัวชอบ cap เพราะเห็นตามถนนเยอะ + นั่งได้ 7 แต่ผมไปอ่านในclubพบว่าเครื่องดีเซลมีปัญหาหลายคัน ส่วนตัวชอบ tucson ฮะ

ออฟไลน์ buchan

• Newbie
  • *
Re: Captiva กับ tucson เครื่องดีเซลทั้งคู่ เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:44:36 »
tucson +1

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: Captiva กับ tucson เครื่องดีเซลทั้งคู่ เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:20:20 »
ถ้าไปมากกว่า 5 คน ก็ต้อง captiva ครับ เพราะ Tucson มีแค่ 2 แถว ส่วน captiva มี 3 แถวครับ
Option ต่างๆ captiva มีให้มากกว่า เช่น ไฟหน้าเปิด ปิดเอง, cruis control, ล้อที่ใหญ่กว่า, ขนาดรถที่ใหญกว่า คือมองง่ายๆ ว่าได้อะไรเยอะกว่าครับ
แต่ถ้ามองที่การขับขี่ Tucson เด่นกว่าเรื่อง เครื่องยนต์ อัตราเร่งดีกว่ามาก ความประหยัดดีกว่าเยอะ ช่วงล่างการเกาะถนนพอกัน
ศูนย์บริการ captiva เยอะกว่ามากครับ
หน้าตา อันนี้แล้วแต่คนชอบ

สรุปว่า ดีคนละอย่างครับ  ต้องไปลองเองครับ ชอบคันไหนมากกว่าเลือกคันนั้นครับ ดีทั้ง2คัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:26:19 »
หากไม่มีปัญหาเรื่องการหาศูนย์บริการทั้งคู่ ก็ลองดู Tucson ก็ได้นะครับถ้าชอบสมรรถนะ ผมไม่เคยสัมผัสแต่เท่าที่อ่านมาน่าจะดีไม่น้อย Captiva เองส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบหน้าตาตอนไมเนอร์เชนจ์เท่าไหร่
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:35:58 »
ผมเชียร์ captiva ครับ เคยลองแล้วทั้งคู่ ผมรู้สึกว่าช่วงล่าง captiva มั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:22:55 »
ชอบหน้าตา Tucson มากกว่า
แม้ว่าจะเลียนแบบมาก็เหอะ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:26:47 »
Captiva ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:47:47 »
Captiva นั่งแล้วรู้สึกดีกว่าที่คิด แต่ก็สวยสู้ tucson อันนี้ก็แล้วแต่ชอบครับ  :D

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:53:57 »
captiva น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:09:45 »
อยู่ที่ว่าต้องการอะไรจากรถคันนี้ครับ

ถ้าเอาสะดวกสบาย เอนกประสงค์ นั่งได้หลายคน options เยอะ สิ่งอำนวยความสะดวกเยอะ

เลือก Captiva ครับ

แต่ถ้าชอบการขับรถ เน้นอัตราเร่งดี ช่วงล่างดีๆ ขับสนุก

เทียบชั้นได้ใกล้เคียงกับ BMW X3  20d ตัวใหม่ได้เลยครับ  แถมยังประหยัดใช้ได้

แต่ options บ้านๆ สุดๆ เบาะนั่งยังไม่ปรับไฟฟ้าเลย รับตรงนี้ได้ก็ไป Tuscon เลยครับ

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Tucson ครับ

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:23:44 »
เพิ่งใช้ cap มาได้ 1000km ขอบอกว่าเป็นรถที่ขับดีมากครับ ช่วงล่างนุ่มแถมยังหนึบมาก พวงมาลัยหนักกําลังดี                                                       อัตราเร่งตอนออกตัวอาจจะอืดไปหน่อย แต่พอขับไปแล้วไม่อืดครับ.                                                                                                       ส่วนเรื่อง ปัญหานั้นที่เจอคือขับแต่เจ้าcapจนลืม c200cgi ไปเลย ยิ่ง diesel ลิตรละ29บาทแบบนี้

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:28:57 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สรุปคงต้องไปลองดูทั้ง 2 คัน ก่อนหน้านี้แอบเหล่ๆ stepWagn กับ odyssey มาแต่เมื่อพิจารณา ทั้ง 2 คันแล้วก็ต้องถอยกลับมาคิดใหม่ ว่าเพิ่มเงินอีกเกือบล้าน แต่สิ่งที่ได้กลับมามากกว่า accord แค่ 2 เบาะ(ทั้งที่ใจชอบ odyssey มาก แต่ปวดใจกับราคา) เลยคิดว่า ถ้าไปเยอะก็ไปทีละ 2 คันก็ได้อะ (ที่บ้านมี E กับ C แล้ว) เลยเปลี่ยนมามอง SUV แทนครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:42:37 »
ถ้ามี e กับ c ผมว่า ไปลอง แคปครับ อารมณ์ ภายในพอได้ หรูเรียบ  เหมาะกับ วันหยุดไปเที่ยวต่างจังหวัด

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:08:56 »
เคยดูไว้ทั้ง 2 คัน  สุดท้าย...
ออก H-1 ไปเลยครับ เวลาไปไหนกันหลายๆ คน มีความสุขมาก   

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 19:32:17 »
ผมใช้cap ออก ตจว. แต่เป็นเบนซินนะ.  ไม่ประทับใจ อืด  กว้างดีจนแฟนบ่น(เขาอยากนั่งเบียดๆผม). ในกทม.ผมใช้C ประทับใจมาก ไม่กล้าเอาออกตจว.กลัวรถช้ำ.       ผมไปลองนั่งทรูซอนใจมันบอกว่าไม่ชอบ. เลยมาเอาcapแทน.

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 15:01:54 »
แสดงว่าคนที่ใช้ c กับ cap มีหลายคนเหมือนผม ใครช่วยตั้งกระทู้หน่อยเกี่ยวกับก่รใช้รถคู่กันของแต่ละบ้านว่ามีรถอะไรบ้าง.                                    พอดีผมตั้งไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 15:26:00 »
นั่ง เกิน 5 บ่อยแค่ไหน

ถ้าปีละครั้ง สองครั้ง

เช่าขับ ดีกว่ามั๊ย

แต่ถ้าทุกเดือน ก็น่าถอยอยู่

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 13:25:28 »
CAPTIVA เลยครับ