ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การล้างแอร์ครับ  (อ่าน 4948 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง การล้างแอร์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 00:58:20 »
รถผม skoda octavia ครับ เป็นแอร์ดิจิตัลออโต้ ครับ

มีปัญหาคือ แล้วเปิดพัดลม แรงสุด แล้วเสียงเหมือนมัน อั้นๆ ครับ จึงคิดว่า แผงคอลย์เย็นหน้าจะใกล้ตันแล้ว + เวลาวิ่งทางไกลๆ แอร์เป็นน้ำแข็งครับ

จึงอยากถามความเห็นดังนี้

1. การล้างแอร์น่าจะช่วยหรือไม่ครับ

2. การล้างแอร์แบบไม่ต้องถอดคอลโซล นั้นดีหรือไม่ ความเสี่ยงมีประมาณไหน และราคาประมาณเท่าไร ครับ

3. สืบเนื่องจากข้อสอง มีร้านแนะนำไหม ครับ PM มาก็ได้ ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่อง การล้างแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:08:55 »
ผมมีร้านประจำ แต่เขารับ Skoda หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  :D

ทางที่ดี ลองหาอู่ของ โฟล์ค ดีกว่าครับ

Re: สอบถามเรื่อง การล้างแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:09:36 »
ผมมีร้านประจำ แต่เขารับ Skoda หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  :D

ทางที่ดี ลองหาอู่ของ โฟล์ค ดีกว่าครับ

ช่วยลอง PM มาหน่อยเถอะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:11:13 »

ช่วยลอง PM มาหน่อยเถอะครับ ขอบคุณมากครับ
เคยล้างไม่ถอดตู้ที่ B-Quick ลองไปถามๆดูก่อนมั๊ยคับ

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:38:06 »
อยู่แถวไหนล่ะครับ จะได้แนะนำถูก

การล้างแบบไม่ต้องถอดคอนโซลจะได้ผลสำหรับรถใหม่

ถ้าสกปรกเยอะๆต้องถอดมาล้างอย่างเดียว

แนะนำให้ทำกับอู่ที่ซ่อมตระกูล โฟล์คครับ ไม่ต้องเสี่ยง

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:41:32 »
ลองล้างแบบไม่ต้องรื้อดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าตู้แอร์มันรื้อยากมาก 7-8 ร้อยบาท เติมน้ำมันยังไม่ได้ถังนึงเลยครับ ลองดูก่อนๆ ไม่ดีขึ้นค่อยรื้อล้างครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:44:27 »
สรุป ผล นะครับ

ตอนแรกผมลองรื้อเองดูก่อน ผมว่า ตู้แอร์ อยู่หลัง ที่เก็บของด้านหน้าเท่านั้น ครับ สามารถถอดพัดลมมาล้างได้ด้วยตัวเองเลย ครับ

แต่พอมองต่อไปที่แผงคอลย์เย็น ก็ สกปรก พอควรครับ ก็เลยหาข้อมูลเพิ่มเติมไป พบร้านล้าง แบบไม่ถอดตู้ แถวนวมินทร์ ใกล้กับ รามอินทรา ครับ
ในเว็บ เขียน 500 พอไปถึงบอกรถผมเป็นรถ ยุโรป เลยคิด 800 ครับ แต่ก็ตัดสินใจล้างอยู่ดี อุตส่าเดินทางมาแล้ว ผลที่ได้ก็ประทับใจดีครับผม

สุดท้าย ขอขอบคุณ  คุณSilverG ที่แนะนำร้านมาทาง PM ครับ แม้ว่าผมจะไม่ได้ไปร้านนั้นนะครับ ขอขอบคุณในความมีน้ำใจ ครับผม