ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความเห็นผู้ทำธุรกิจนำเข้ารถ grey market และผู้ใช้รถจาก grey market ค่ะ  (อ่าน 5525 ครั้ง)

ออฟไลน์ giglingw

• Newbie
  • *
ขอรบกวนพื้นที่เว็บนี้สอบถามสมาชิกเว็บเรื่องธุรกิจนำเข้ารถด้วยนะคะ เราเป็นนักศึกษา จะทำรายงานส่งอาจารย์เรื่อง Grey Market 
เราไม่มีความรู้เรื่องนี้มากนัก รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ผู้ที่ทำธุรกิจรถนำเข้า
1. มีวิธีนำเข้ารถด้วยวิธีไหนบ้าง
2. รถที่มาจาก Grey market มีข้อได้เปรียบกว่ารถที่ตัวแทนจำหน่ายนำเข้ายังไงบ้าง (เราซุ่มดูจากกระทู้ในเว็บนี้ เข้าใจว่าได้เปรียบเรื่องราคา กับออพชั่นเยอะกว่า)
3. ถามความเห็นส่วนตัวล้วนๆ คิดว่า Grey Market โดยรวมแล้ว ดีหรือไม่ดี

คนที่ใช้รถนำเข้า
1. ทำไมถึงเลือกรถนำเข้าใน Grey market มากกว่ารถที่นำเข้าโดยตัวแทนจำหน่ายคะ
2. รถที่ได้จาก Grey Market เจอปัญหาอะไรบ้างมั๊ยคะ บริการหลังการขายที่ได้รับดีหรือไม่ดียังไง
3. ความเห็นส่วนตัว คิดว่า Grey Market โดยรวมแล้ว ดีหรือไม่ดีคะ

ขอให้เงินทองไหลมาเทมา ขอให้มีความสุขมากๆ แฟนหน้าตาดี สมหวังทุกอย่างบนโลกนี้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ตอบในส่วนคนที่ใช้รถนำเข้านะครับ

1. ทำไมถึงเลือกรถนำเข้าใน Grey market มากกว่ารถที่นำเข้าโดยตัวแทนจำหน่ายคะ
- ราคาถูกกว่าค่อนข้างเยอะ ออพชั่นที่มากกว่า เรื่องของวัสดุและการประกอบที่ดี

2. รถที่ได้จาก Grey Market เจอปัญหาอะไรบ้างมั๊ยคะ บริการหลังการขายที่ได้รับดีหรือไม่ดียังไง
- ส่วนใหญ่การเลือกซื้อรถ Grey ต้องทำการศึกษาข้อมูลมาก่อนด้วย เพราะก็มีความเสี่ยง เช่นเรื่อง spec รถที่นำเข้ามาเหมาะสมกับบ้านเรามั้ย
อย่าง spec น้ำมัน รถที่นำเข้ามารองรับและใช้ได้มั้ย เป็นต้น และเลือกซื้อกับเจ้าที่ไว้ใจได้ รถส่วนใหญ่ 2-3 ปีแรกมักไม่มีปัญหาอะไรมากนัก
ส่วนการบริการผมว่าดีกว่าตัวแทนค่ายรถบ้างเจ้าอีกนะ แต่ Grey บ้างเจ้าก็ไม่ดีก็มีงั้นต้องเลือกดูให้ดี

3. ความเห็นส่วนตัว คิดว่า Grey Market โดยรวมแล้ว ดีหรือไม่ดีคะ
- ไม่ขอตอบล่ะกันว่าดีหรือไม่ดี

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ตอนนี้ผมเลือก GT86 ของ TMT  ครับ

เนื่องจากถูกกว่า และ ซื้อศูนย์ การบริการ น่าจะดีกว่า grey ครับ

บางคันต้องเช็คราคา และส่วนต่างให้ดีนะครับ ถ้าต่างกันนิดหน่อย แนะนำซื้อศุนย์ ดีกว่าครับ :)
..

ออฟไลน์ prai

1. มีวิธีนำเข้ารถด้วยวิธีไหนบ้าง
ปกติก็ไปตั้งบริษัทลูกที่ต่างประเทศ แล้วก็สั่งรถมา แล้วก็สำแดงราคาต่ำๆ ส่งกลับประเทศไทย เสียภาษีเต็มๆ แต่เผอิญว่า สำแดงราคาต่ำ ภาษีมันก็เลยไม่แพง
และเกรย์อีกพวกนึง คือ รายเล็กๆ ก็จะตัดรถจากเกรย์ที่นำเข้า เยอะๆ มาขายอีกที
ส่วนมากจะมีนักการเมืองหนุนหลัง แต่ถ้าการเมืองเปลี่ยนขั้วก็ไม่น่ารอด ก็รู้ๆ กันอยู่ครับ

2. รถที่มาจาก Grey market มีข้อได้เปรียบกว่ารถที่ตัวแทนจำหน่ายนำเข้ายังไงบ้าง (เราซุ่มดูจากกระทู้ในเว็บนี้ เข้าใจว่าได้เปรียบเรื่องราคา กับออพชั่นเยอะกว่า)
ผมตอบไปแล้วในส่วนของ ทำไมถึงเลือกเกรย์

3. ถามความเห็นส่วนตัวล้วนๆ คิดว่า Grey Market โดยรวมแล้ว ดีหรือไม่ดี
ซ้ำกับอันล่าง

เกรย์ทำราคาได้ถูกกว่า ในฐานะผู้บริโภคก็ต้องเลือกสิ่งที่คุ้มค่ากับตัวเองเสมอครับ ไม่ว่าเขาจะนำเขามาโดยวิธีไหน ผมไม่สนใจนะ เอาหูไปนาเอาตาไปไร่บ้าง
และที่สำคัญ เราสามารถ เลือกสีภายนอก ภายใน ออฟชั่น และการตกแต่งอื่นๆ สิทธิ์เท่าลูกค้าต่างประเทศ ไม่เหมือนตัวแทนจำหน่ายไม่ค่อยให้เลือก

ปัญหาก็เหมือนกับรถที่ซื้อจากผู้ถือสิทธิ์ครับ ส่วนเกรย์ถ้ามีปัญหา และเป็นรถแปลกๆ หน่อย ก็รออะไหร่อย่างน้อย 15 วัน
บริการหลังการขายที่เจอมาก็ดีครับ ไม่ได้ดีเลิศ แต่ก็ไม่ได้แย่

ดีสำหรับระยะสั้น แต่ระยะยาวยังน่าห่วง

ลองศึกษาดูจากที่นี่ก็ได้นะครับ http://tdc.thailis.or.th/tdc/index.php ค้าหาคำว่า "รถยนต์นำเข้า" แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับ
สงวนสิทธิ์เฉพาะคนไทยเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 09:54:40 โดย prai »

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่ีา มันก็คล้ายๆกับ การซื้อมือถือ ประเภท Smart Phone เลยอะครับ

เครื่องหิ้ว มีราคาถูกกว่า แต่ก็มีโอกาสรวน หรือ มีปัญหามากกว่า แล้วก็ไม่ได้รับประกันจาก 0 ถ้ามีปัญหาก็ ตัวใครตัวมัน

เครื่องศูนย์ ถึงจะแพงกว่า แต่เครื่องถูกเซ็ทมาอย่างดี มีอะไรก็เข้าศูนย์ที่ซื้อมาได้

รถบางรุ่น ซื้อเกรย์ก็คุ้มดีครับ เพราะถูกกว่าเยอะ
แต่รถอีกหลายๆรุ่น (โดยเฉพาะ BMW ทุกรุ่น) ไม่ควรซื้ัอเกรย์เด็ดขาด

ออฟไลน์ new kid

• Full Member

ทุกอย่างในโลกมีทั้ง ข้อดี  ข้อด้อย ในตัวเองทั้งสิ้น  ไม่มีอะไรที่เป็น ขาว  ดำ อย่างชัดเจน
คุณจะไปฟันธงแบบดีไม่ดีแบบชัดเจนไม่ได้  มันก็เป็นสีเทาๆเหมือนชื่อนั่นแหละ

คนที่เขายอมรับข้อเสีย  ข้อจำกัด ความเสี่ยง ของรถแบบนี้ได้  เขาก็ซื้อ
คนที่เขารับไม่ได้ เขาก็ไม่ซื้อ รถเกรย์